[Thảo luận] XXX Hải Dương bắt lỗi và quy chụp kinh khủng?

qtonline

Xe máy
Chào các cụ em bị 1 trường hợp như thế này mong các cụ cho em ý kiến nhé:

Chả là em hôm đi trong Hà Nội vì đi sớm tầm 5h30 đi vội để ko bị trễ chuyến xe đi làm xa tận Vĩnh Phúc, em vượt đèn đỏ và bị bắt ngày 2/3/2016. XXX Hà Nội hẹn em 1 tháng sau lên nộp phạt và lấy bằng về, có cho em 1 tờ giấy biên bản và bảo nó thay cho bằng lái xe. Hôm qua em về Hải Dương đi đến chợ đoạn rẽ lên cầu vượt Lai Cách thì em quên ko xi nhan, các anh ấy cho 1 người ngồi đóng giả đang ngồi trông vật liệu xây dựng tay cầm bộ đàm, 1 tốp xxx phía trên chặn xe. Hầu như rất nhiều người bị bắt vì đường rẽ lên cầu nhỏ ko ai xi nhan. Em bị bắt các anh xxx đòi giữ xe em vì quy cho cái tội đang bị tước bằng trên Hà Nội coi như ko mang theo bằng. Các anh ấy chém lỗi ko xi nhan 350k, lỗi ko bằng 900k tổng hình phạt 1,3 tr. Em có xin nhưng ko được. Sau cứ đòi giữ xe em. Em ra ngoài móc điện thoại search Google thì lỗi ko xi nhan chỉ 80-100k, lỗi ko bằng 80-120k. Họ đã lập biên bản giữ xe em chờ 1 tháng khi nào lấy bằng trên HN về mới cho lấy xe. Vậy các cụ thông thái cho em hỏi lỗi như thế có bị giữ xe hay ko? và Cái tờ biên bản lập trên HN ko có tác dụng như mấy a XXX đã nói. Đến đây em lại càng ghét xxx. 10 lần bị bắt thì 10 lần các chế tìm cách moi tiền. Không hiểu sao xã hội mình xxx tham nhũng kinh khủng đến vậy. xxx sinh ra chỉ để tìm cách đưa người tham gia giao thông vào chòng thôi sao?

Xin phép Mod nếu em có đăng sai xin nhắc em ạ

ta thinh

Xe hơi
Thông cảm với cụ, tại cụ có duyên với xxx đấy

qtonline

Xe máy

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com

Chả là em hôm đi trong Hà Nội vì đi sớm tầm 5h30 đi vội để ko bị trễ chuyến xe đi làm xa tận Vĩnh Phúc, em vượt đèn đỏ và bị bắt ngày 2/3/2016. XXX Hà Nội hẹn em 1 tháng sau lên nộp phạt và lấy bằng về, có cho em 1 tờ giấy biên bản và bảo nó thay cho bằng lái xe. Hôm qua em về Hải Dương đi đến chợ đoạn rẽ lên cầu vượt Lai Cách thì em quên ko xi nhan, các anh ấy cho 1 người ngồi đóng giả đang ngồi trông vật liệu xây dựng tay cầm bộ đàm, 1 tốp xxx phía trên chặn xe. Hầu như rất nhiều người bị bắt vì đường rẽ lên cầu nhỏ ko ai xi nhan. Em bị bắt các anh xxx đòi giữ xe em vì quy cho cái tội đang bị tước bằng trên Hà Nội coi như ko mang theo bằng. Các anh ấy chém lỗi ko xi nhan 350k, lỗi ko bằng 900k tổng hình phạt 1,3 tr. Em có xin nhưng ko được. Sau cứ đòi giữ xe em. Em ra ngoài móc điện thoại search Google thì lỗi ko xi nhan chỉ 80-100k, lỗi ko bằng 80-120k. Họ đã lập biên bản giữ xe em chờ 1 tháng khi nào lấy bằng trên HN về mới cho lấy xe. Vậy các cụ thông thái cho em hỏi lỗi như thế có bị giữ xe hay ko? và Cái tờ biên bản lập trên HN ko có tác dụng như mấy a XXX đã nói. Đến đây em lại càng ghét xxx. 10 lần bị bắt thì 10 lần các chế tìm cách moi tiền. Không hiểu sao xã hội mình xxx tham nhũng kinh khủng đến vậy. xxx sinh ra chỉ để tìm cách đưa người tham gia giao thông vào chòng thôi sao?

XXX Hải Dương đang cho cụ cái lỗi điều khiển xe ô tô không có Giấy phép lái xe chứ không phải là lỗi không mang theo Giấy phép lái xe nhé. Và với cách bắt lỗi thế, xe cụ cứ yên tâm là được giữ 10 ngày và phạt 5 củ.
Lỗi không có tín hiệu báo trước khi chuyển làn của cụ là 300 - 400 k. Nên xxx Hải Dương cho cụ mức phạt 350k cũng là đúng mà thôi.

Phen này cụ phiền to rồi ạ.

qtonline

Xe máy
Cụ xem lại nghị định 171 đi ạ. 80-100k thui cụ ơi

rebels

Xe điện
Cụ nên tuân thủ luật để đảm bảo an toàn và tránh những rắc rối thế này

Minhchinh99999

[Tịch thu bằng lái]
XXX Hải Dương đang cho cụ cái lỗi điều khiển xe ô tô không có Giấy phép lái xe chứ không phải là lỗi không mang theo Giấy phép lái xe nhé. Và với cách bắt lỗi thế, xe cụ cứ yên tâm là được giữ 10 ngày và phạt 5 củ.
Lỗi không có tín hiệu báo trước khi chuyển làn của cụ là 300 - 400 k. Nên xxx Hải Dương cho cụ mức phạt 350k cũng là đúng mà thôi.

Phen này cụ phiền to rồi ạ.
Hình như bạn ấy đi xe máy cụ à.

gavacao

Xe hơi
Cụ hay bị chém vậy nên chịu khó tìm hiểu mấy cái văn bản luật hòng chém lại đc xxx chứ ko cứ như vậy ức lắm. Mấy điều cụ hỏi có hết trong NĐ 171 mà. Cụ google mức phạt không đúng đâu. Cụ lái 2b đúng không?

Tiện trả lời cụ như sau (xe máy nhé): (Tất cả các lỗi khi áp dụng phạt, người xử phạt (xxx) sẽ lấy mức trung bình cộng, nếu không có vấn đề gì đặc biệt):
1. Lỗi không xi nhan:
Điểm a) khoản 4 Điều 6 nghị định 171 quy định:
4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ;

Như vậy lỗi không xi nhan của cụ bị phạt 300k.

2. Lỗi không bằng:
Trước hết, ở đây sẽ có 2 loại lỗi liên quan đến giấy phép lái xe, và xxx sẽ nhập nhằng giữa không có giấy phép lái xekhông mang theo giấy phép lái xe. Trường hợp này của cụ, cụ đã có giấy phép lái xe nhưng bị giữ, cho nên đúng ra xxx chỉ được phép phạt cụ lỗi "không mang theo giấy phép lái xe", vì lỗi "không có giấy phép lái xe" được hiểu là chưa có bằng, tức là chưa thi đỗ, nên Nghị định mới áp dụng mức phạt rất cao.

Cụ thể:
- Điểm c) Khoản 2 Điều 21 quy định:

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.

- Khoản 5 Điều 21 quy định:
5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này.

Như vậy, lỗi không mang giấy phép lái xe sẽ bị phạt 100k, không có giấy phép lx sẽ bị phạt 1000k.

TRường hợp của cụ, như tôi đã nói ở trên, cụ phải cãi bằng được lỗi mà xxx áp cụ là không có giấy phép lái xe. Nếu không, sau đó cụ có thể khiếu nại.

3. Lỗi tạm giữ phương tiện:
Điều 75 quy định về tạm giữ phương tiện:
Điều 75. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 (bảy) ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này:

.......
h) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21.

Trước hết, việc giữ phương tiên không phải là 1 tháng mà là 7 ngày.
Thứ 2, ở đây xxx đã cố ghép cụ vào lỗi "không có gplx", cho nên theo lỗi này thì bị giữ phương tiện. Vấn đề nếu giờ cụ trưng ra được gplx thì không bị giữ, nhưng 1 tháng sau cụ mới lấy được gpxl. Ở chỗ này cụ có thể đưa cái biên bản của xxx Hà nội ra, chỉ rõ là tôi có gplx và lỗi này chỉ là không mang theo, nên ko có quyền giữ.

Có gì cụ cứ cãi thật lực và khiếu nại.

Việc xxx Hnoi giữ gplx của cụ 1 tháng thì đúng rồi vì cụ phạm lỗi vượt đèn đỏ thì phạm vào điểm c) khoản 4 Điều 6 (mức phạt 200-400k tức là cụ bị phạt 300k cho lỗi này) và theo điểm b) khoản 10 Điều 6 thì bị tước gplx 1 tháng.

Nghị định 171 đây: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-171-2013-ND-CP-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-linh-vuc-giao-thong-duong-bo-duong-sat-213228.aspx

tuikhongten

Xe buýt

tuikhongten

Xe buýt
tước gplx là cấm ko đc đk phương tiện rồi = ko có gplx . e hiểu thế ko biết có đúng ko .

gavacao

Xe hơi
tước gplx là cấm ko đc đk phương tiện rồi = ko có gplx . e hiểu thế ko biết có đúng ko .
Việc này, kể từ khi ban hành nghị định 71/2012 rồi sauđó thay bằng nghị định 171 thì quy định rõ là :
Trong thời gian bị tạm giữ các giấy tờ trên, tài xế vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Theo Nghị định 171-2013, chỉ khi nào quá thời hạn ghi trong biên bản mà tài xế chưa đến để nộp phạt và vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện thì mới bị phạt về lỗi không có giấy tờ xe. Như vậy, người điều khiển nên luôn giữ biên bản vi phạm trong người để chứng minh giấy tờ còn thiếu của mình đang bị tạm giữ.

cụ thể, quy định này tại khoản 2 Điều 75 nghị định 171.
2. Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

(các cụ xem thêm điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính)

XXX Hải dương đã xử lý sai cụ chủ khi áp lỗi không có gplx.

duongloi

Xe tải

cụ xem lại ngày đăng bài nói lỗi ko xi nhan 80-100k nhé :))

tuikhongten

Xe buýt
Việc này, kể từ khi ban hành nghị định 71/2012 rồi sauđó thay bằng nghị định 171 thì quy định rõ là :
Trong thời gian bị tạm giữ các giấy tờ trên, tài xế vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Theo Nghị định 171-2013, chỉ khi nào quá thời hạn ghi trong biên bản mà tài xế chưa đến để nộp phạt và vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện thì mới bị phạt về lỗi không có giấy tờ xe. Như vậy, người điều khiển nên luôn giữ biên bản vi phạm trong người để chứng minh giấy tờ còn thiếu của mình đang bị tạm giữ.

cụ thể, quy định này tại khoản 2 Điều 75 nghị định 171.
2. Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

(các cụ xem thêm điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính)

XXX Hải dương đã xử lý sai cụ chủ khi áp lỗi không có gplx.
Dạ bẩm kuj , giữa việc tạm giữ GPLX và tước GPLX là 2 vc hoàn toàn khác nhau ah .

tạm giữ GPLX là khi người vi phạm ko đc nộp phạt tại chỗ mà phải ra kho bạc nộp phạt . khi nộp phạt xong thì xxx mới trả GPLX .

Tuớc GPLX là khi ng vi phạm nhận QĐ xử phạt , lên kho bạc nộp phạt rồi 1 tháng sau mới đc lấy bằng , trong thời gian này ng vi phạm ko đc phép đk phương tiện cơ giới tham giao thông , nếu bị bắt trong lúc tham gia GT thì bị tội ko GPLX ah .

em đc xxx giải thích thế .

gavacao

Xe hơi
Dạ bẩm kuj , giữa việc tạm giữ GPLX và tước GPLX là 2 vc hoàn toàn khác nhau ah .

tạm giữ GPLX là khi người vi phạm ko đc nộp phạt tại chỗ mà phải ra kho bạc nộp phạt . khi nộp phạt xong thì xxx mới trả GPLX .

Tuớc GPLX là khi ng vi phạm nhận QĐ xử phạt , lên kho bạc nộp phạt rồi 1 tháng sau mới đc lấy bằng , trong thời gian này ng vi phạm ko đc phép đk phương tiện cơ giới tham giao thông , nếu bị bắt trong lúc tham gia GT thì bị tội ko GPLX ah .

em đc xxx giải thích thế .
Việc này mập mờ nên cãi có thể ok. Tùy trong biên bản của xxx Hnoi ghi là giữ hay tước.
http://www.hocluatgiaothong.vn/chi-tiet/co-duoc-phep-lai-xe-khi-bi-tam-giu-giay-to-564c40e154089a15758b456b
Còn xxx giải thích cho cụ tuikhongten là để xxx có lí.

Tuy nhiên, đối với trường hợp của cụ chủ, xxx Hải dương đã chăc chắn giữ xe 1 tháng rồi, nhưng sau 1 tháng nữa cụ chủ xuống Hải dương lấy xe, khi nộp phạt hoàn toàn có thể cãi lỗi không có gplx vì khi đó cụ chủ đã lấy đc gplx ở hanoi rồi và trưng ra, cãi rằng hôm đó tôi chỉ ko mang gplx , còn hôm nay tôi mới có điều kiện xuống đây và chứng minh gplx của tôi đây, tôi đã thi bằng từ năm 199x...
Đòi lại tiền chăc chắn.

fiatcoi

Xe tăng

Nó phải làm thế vì vốn vào được công an không phải ít cụ ạ ,

xe mất phanh

Xe container
ôi, cái đệt!
xxx 34 thì bẩn vô đối, e về quê vợ, nghe mấy ông làm phụ xây kể nó còn chén cả 20k cuối cùng trong ví của ông ấy cơ :(( (ông ấy có mỗi 20k thôi nhé ).
miẹ, bọn tró vàng 34 này ra đường làm tiền là hơn 300 củ để được làm tró đấy! bảo sao nó khốn nạn thế!

hungpham686

Xe hơi
Website
kiapride.net
Em chả bao giờ dính, năm ngoái bị mấy anh xxx dọa vớ vẩn 2 phát, chả làm gì được em vì em đi đúng luật. Em đi đúng tốc độ, đúng làn, chuyển làn, hướng em đều xinh nhan ( tốc độ của em chỉ có 50km/h)

ngungo thien ly

Xe container
Theo em cụ cứ làm cái đơn gửi lên phòng csgt HD xem các chú ý giải quyết cái lỗi của cụ là có giấy hay không có giấy phép lx, mà cụ có để xxx HD lập bb không đấy