[Thảo luận] XXX có được lập biên bản khi chưa chứng minh được lỗi vi phạm?

Bopbi_hsgs

Xe container
nhưng xxx dừng xe em cùng là người có thẩm quyền đó, chỉ là nếu không cần thiết thì có thể đưa người khác lập thôi. đưa người khác lập em vẫn có quyền yêu cầu CM vi phạm cơ mà ạ
Trích quy định:

"Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị"

vukiengiang2658

Xe hơi

hung nguyen van

Xe máy
Trích quy định:

"Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị"
thì CMVP nó có thể truc tiếp hoặc sau đó mà, e có phản đối đâu

pnew

Xe điện
Các cụ cho em hỏi trường hợp này chút:
xxx: Xin cho kiểm tra giấy tờ
Em: Em lỗi gì thế a?
xxx: Lỗi chuyển làn chưa xi nhan
Em: Em chuyển làn và đã có xi nhan đầy đủ
xxx: bla...bla một hồi và yêu cầu em phải đưa giấy tờ để kiểm tra
Em: theo tinh thần OF em kiên quyết không đưa khi chưa chứng minh được lỗi. Em đòi hình ảnh chứng minh nhưng xxx ko có.
xxx: Vẫn tiếp tục nếu em ko đưa giấy tờ để kiểm tra thì xxx sẽ lập biên bản giữ xe vì lỗi ko có giấy tờ
Lúi húi lấy biên bản ra ghi tại chỗ, ghi khoảng vài dòng
Em: Không muốn lằng nhằng vì nghĩ mình ko sai thì ko phải sợ nên đưa giấy tờ để cho xxx kiểm tra.
xxx: Cầm giấy tờ sau đó bla... một hồi và vẫn quy em vào lỗi chuyển làn ko xi nhan và lập biên bản
Em: Em bảo a cứ lập biên bản và em sẽ ghi vào đó em không phạm lỗi vì xxx ko chứng minh được là e phạm lỗi.
xxx: Bảo em cứ việc ghi khiếu nại vào đó.Lại lúi húi ghi biên bản.

Lúc đó đứa bạn đi cùng thấy căng nên gọi điện thoại cho người thân nên lại được đi bình thường.

Kết luận: Các cụ thông não hộ em các điểm sau với
1. xxx chưa chứng minh được lỗi có được lập biên bản phạm lỗi?
2. Khi người tham gia giao thông ghi khiếu nại vào biên bản là tôi ko phạm lỗi thì biên bản đó sẽ được xử lý ntn?
3. Người tham gia giao thông khi chưa được chứng minh lỗi bị vi phạm có phải đưa giấy tờ để kiểm tra?
4. xxx có được lập biên bản giữ xe khi chưa chứng minh được người tham gia giao thông phạm lỗi?

Các cụ thông thạo luật cho em biết với, tks các cụ nhiều!
1. xxx lập biên bản chưa chứng minh được lỗi vẫn được lập biên bản phạm lỗi nếu phát hiện lỗi.
Luật XPHC có ghi "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính". Nhưng "Người có thẩm quyền xử phạt" không đồng nhất với "Người có thẩm quyền lập biên bản". xxx trên đường thường chỉ có quyền lập biên bản chứ không có quyền xử phạt. Người có quyết xử phạt là người ký vào quyết định xử phạt.
Do vậy khi xxx trực tiếp phát hiện lỗi là có thể lập bb tất nhiên là phải thực hiện đúng quy định như có thẻ, chào hỏi, thông báo lỗi, cho xem bằng chứng nếu có (cho xem bằng chứng không phải là chứng minh)...

2. Đây chính là lúc nghĩa vụ "chứng minh" phải được thực hiện. Nếu không chứng minh được thì không thể quyết định xử phạt được. Việc phải làm ngày cả khi trong bb ngươi vi phạm không ghi gì. Thực tế nhiều người bị lập bb nghĩ mình vi phạm nhưng sau đó phát hiện ra hay có bằng chứng không vi phạm thì khi đến giải quyết (theo hẹn của BB) vẫn có thể bắt người xử lý phải chứng minh.

3. Từ câu 1 có thể suy ra câu trả lời là có.

4. Việc tạm giữ xe chỉ có thể thưc hiện để "ngăn chặn và bảo đảm xử lý vi phạm hành chính":
- "Ngăn chặn" là không giữ thì cụ sẽ tiếp tục vi phạm. Nên đây phải là biện pháp để cụ không bật xin nhan.
- "Bảo đảm xử lý" tức là cụ không giấy tờ liên quan nào cả thì mới giữ xe. Chứ cụ nó giữ bằng lái hoặc GĐK là bảo đảm rồi

Chỉnh sửa cuối:

mcnewss

Xe hơi
1. xxx lập biên bản chưa chứng minh được lỗi vẫn được lập biên bản phạm lỗi nếu phát hiện lỗi.
Luật XPHC có ghi "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính". Nhưng "Người có thẩm quyền xử phạt" không đồng nhất với "Người có thẩm quyền lập biên bản". xxx trên đường thường chỉ có quyền lập biên bản chứ không có quyền xử phạt. Người có quyết xử phạt là người ký vào quyết định xử phạt.
Do vậy khi xxx trực tiếp phát hiện lỗi là có thể lập bb tất nhiên là phải thực hiện đúng quy định như có thẻ, chào hỏi, thông báo lỗi, cho xem bằng chứng nếu có (cho em bằng chứng không phải là chứng minh)...

2. Đây chính là lúc nghĩa vụ "chứng minh" phải được thực hiện. Nếu không chứng minh được thì không thể quyết định xử phạt được. Việc phải làm ngày cả khi trong bb ngươi vi phạm không ghi gì. Thực tế nhiều người bị lập bb nghĩ mình vi phạm nhưng sau đó phát hiện ra hay có bằng chứng không vi phạm thì khi đến giải quyết (theo hẹn của BB) vẫn có thể bắt người xử lý phải chứng minh.

4. Việc tạm giữ xe chỉ có thể thưc hiện để "ngăn chặn và bảo đảm xử lý vi phạm hành chính":
- "Ngăn chặn" là không giữ thì cụ sẽ tiếp tục vi phạm. Nên đây phải là biện pháp để cụ không bật xin nhan.
- "Bảo đảm xử lý" tức là cụ không giấy tờ liên quan nào cả thì mới giữ xe. Chứ cụ nó giữ bằng lái hoặc GĐK là bảo đảm rồi
Tks cụ nhiều, cụ trả lời rất logic và hợp lý =D>

xedap668

Xe buýt
Do vậy khi xxx trực tiếp phát hiện lỗi là có thể lập bb tất nhiên là phải thực hiện đúng quy định như có thẻ, chào hỏi, thông báo lỗi, cho xem bằng chứng nếu có (cho em bằng chứng không phải là chứng minh)...

Kụ cho e hỏi cái: Như Kụ nói thì khi bị xxx vịn lỗi là đc kiểm tra hành chính ah? , bất kể là lỗi hay ko lỗi uh?...Kụ giúp em với

pnew

Xe điện
Kụ cho e hỏi cái: Như Kụ nói thì khi bị xxx vịn lỗi là đc kiểm tra hành chính ah? , bất kể là lỗi hay ko lỗi uh?...Kụ giúp em với
Không hiểu câu hỏi của cụ. Nhưng vấn đề là người có trách nhiệm phải chứng minh có lỗi không phải là xxx thực hiện vịn lỗi

mcnewss

Xe hơi
Theo thông tư là có quyền kiểm tra nhé, cụ đọc kỹ lại điều khoản xxx được dừng xe để kiểm soát. Có nhiều cách để xxx kiểm tra giấy tờ nên dân đen phải phối hợp thôi :(

hgb

Xe container
Câu 1: Không được lập
Câu 2: Xử lý theo Luật Khiếu nại Tố cáo, Luật xử lý vi phạm hành chính
Câu 3: Không cần đưa giấy tờ
Câu 4: Không
Xin các bác khác đóng góp bổ sung hoặc sửa đổi.
Chuẩn luôn. Em vote ý kiến của cụ.