[Thảo luận] XXX có được lập biên bản khi chưa chứng minh được lỗi vi phạm?

duongtm

Xe tăng
E vẫn thắc mắc nếu xxx lập biên bản và mình ghi phần khiếu nại là ko chứng minh đc tôi có lỗi thì sẽ giải quyết ntn? Vì xxx đó nói giọng chắc nịch là a cứ việc ghi khiếu nại như vậy vào biên bản. Nếu xxx lập bb và e ghi vào bb như vậy điều j sẽ xảy ra tiếp theo?
Mong các cụ chỉ giáo.
Thì cứ để nó ghi thế bác, 95% là sẽ có bài rút kinh nghiệm, 5% còn lại là các chú ấy rảnh có thời gian làm tường trình này nọ (nếu bác cũng rảnh để kiện cáo :)))

E thì bị xxx phang cho câu: nếu a sai, chúng tôi phạt. Nếu a đúng, chúng tôi cho. E lành tính mà nghe xong, tí e cởi giày vả cho thằng xxx nhát :)) E nói lại: Nếu tôi sai, các a cứ phạt. Nếu tôi đúng, các a phải xin lỗi tôi. Tôi xin j mà các a cho =))
Ah vâng, em cũng có câu đấy :D

Em bảo: "có éo gì mà cho, tôi éo cho các ông thì thôi, các ông có cái éo gì mà cho tôi"

bunnyk15a

Xe tải
em cũng hóng. Nhưng e hỏi thật là ....cụ có bật xin nhan ko =))

mcnewss

Xe hơi
Thực ra nếu xxx to mồm bảo trực tiếp chứng kiến thì cũng hơi lằng nhằng nếu lập biên bản, mình ghi ko đồng ý, chưa chứng minh được. Dễ dính con kiến kiện củ khoai lắm ợ@@

E phòng bị trường hợp này, nên múc con Cam hành trình rùi ợ, bây h cũng rất rẻ, khoảng trên dưới 1 củ là dùng ngon lành rùi mà tránh được rất nhiều thứ ko chỉ xxx (va chạm chẳng hạn...). Vụ của e, Cam ghi được tiếng tạch tạch của xi nhan mà xxx vẫn cãi cùn: a bật cam lên để chứng minh. E đếch bật, thích lập biên bản e khiếu nại, co vòi ngay.

Thêm nữa, vụ của e, xxx lập chốt cách chỗ rẽ gần 1km (mắt thánh mà thấy:))), còn cho 1 thằng rình chỗ rẽ => ko có cam, e chụp vị trí xxx dừng xe (xxx chắc chắn ko thấy được xe e xi nhan hay ko) => lúc đó cần chứng minh bằng clip:D
Tks cụ nhiều, chắc e cũng phải lắp cam đi cho yên tâm chứ bị bớ kiểu này khó chịu lắm.

mcnewss

Xe hơi
Thì cứ để nó ghi thế bác, 95% là sẽ có bài rút kinh nghiệm, 5% còn lại là các chú ấy rảnh có thời gian làm tường trình này nọ (nếu bác cũng rảnh để kiện cáo :)))

Ah vâng, em cũng có câu đấy :D

Em bảo: "có éo gì mà cho, tôi éo cho các ông thì thôi, các ông có cái éo gì mà cho tôi"
em cũng hóng. Nhưng e hỏi thật là ....cụ có bật xin nhan ko =))
E có bật xi nhan, cụ nhé.
Còn vụ 5% kiện e chưa nghe bao giờ chắc hôm nào thử cho đến cùng để xem xxx sẽ làm ntn.
Các cụ cho e hỏi luôn lỗi xi nhan đó là 300k-400k mà xxx lại báo là 800k-1200k là báo láo đúng ko a?

getz0932

Xe tải
Xxx có những anh cũng rất lầy, khi cầm đc giấy tờ và người dân ko nhận lỗi, có anh quay ngoắt 180 độ luôn: Tôi chưa cầm giấy tờ của anh.
xin hỏi cụ nào đã gặp phải trường hợp này chưa? nếu quay quoắt kiểu này thì đánh nhau àx-(x-(

caokienphuong

Xe buýt
Xxx có thể dừng xe cụ để kiểm soát do:

- Trực tiếp phát hiện lỗi vi phạm của cụ;
- Thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện lỗi vi phạm của cụ;
- Trung tâm điều hành hệ thống giám sát, xử lý vi phạm trật tự, an toàn GTĐB phát hiện ra lỗi vi phạm của cụ và báo cho xxx làm nhiệm vụ trên tuyến để kiểm soát, xử lý vi phạm.

Những trường hợp trên, xxx đều có thể lập bb cụ đc.
Thế thì kiểu đ.éo gì cũng vô rọ à?
Kiểu thịt chó dứt khoát phải có mắm tôm?
Thế cái câu trọng chứng hơn trọng cung đ,éo đúng ở xứ thiên dường thiên tiền?

mopmi

Xe tăng
xin hỏi cụ nào đã gặp phải trường hợp này chưa? nếu quay quoắt kiểu này thì đánh nhau àx-(x-(
E ko nhớ rõ (khoảng năm 2011 hoặc 2012) tại trên DĐ này, có cụ đi QL5 đến gầm cầu vượt (đường trên cao- cầu vượt QL5- Bắc Ninh) bị các anh xxx đội 5 dừng xe. Hai bên tranh luận cỡ 2 tiếng, sau cùng xx bảo chưa cầm gt. Trong điều lênh OF, cụ Bùi Công Chức cũng có nhắc để mọi người cảnh giác khi đưa gt cho xx kiểm tra.

mcnewss

Xe hơi
Thế thì kiểu đ.éo gì cũng vô rọ à?
Kiểu thịt chó dứt khoát phải có mắm tôm?
Thế cái câu trọng chứng hơn trọng cung đ,éo đúng ở xứ thiên dường thiên tiền?
Theo điều lệ là được lập bb nhưng quan trọng là có khi nào dân đen được xử trắng án nếu xxx lập bb sai khi xxx ko chứng minh được lỗi vi phạm ko? Cái này là em quan tâm nhất, để các lần sau bị xử ép còn biết cách xử lý.

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo điều lệ là được lập bb nhưng quan trọng là có khi nào dân đen được xử trắng án nếu xxx lập bb sai khi xxx ko chứng minh được lỗi vi phạm ko? Cái này là em quan tâm nhất, để các lần sau bị xử ép còn biết cách xử lý.
Khi xxx vịn và "đòi" lập bb trong trường hợp:

- Thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện lỗi vi phạm của cụ;
- Trung tâm điều hành hệ thống giám sát, xử lý vi phạm trật tự, an toàn GTĐB phát hiện ra lỗi vi phạm của cụ và báo cho xxx làm nhiệm vụ trên tuyến để kiểm soát, xử lý vi phạm.

Nếu cụ yêu cầu "Được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị"

caokienphuong

Xe buýt
Cụ mà hỏi thế thì để em dây thép cho bác của em là bác ồ hỏi xem dzư lào?

mcnewss

Xe hơi
Khi xxx vịn và "đòi" lập bb trong trường hợp:

Nếu cụ yêu cầu "Được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị"
Nếu thủ tục đúng như cụ nói thì xxx sẽ không được lập bb đối với những lỗi ko có hình ảnh chứng minh lỗi cụ thể thông qua Trung tâm điều hành hệ thống giám sát, xử lý vi phạm trật tự, an toàn GTĐB hoặc các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ có đúng ko cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Nếu thủ tục đúng như cụ nói thì xxx sẽ không được lập bb đối với những lỗi ko có hình ảnh chứng minh lỗi cụ thể thông qua Trung tâm điều hành hệ thống giám sát, xử lý vi phạm trật tự, an toàn GTĐB hoặc các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ?
Họ vẫn lập bb đc, nếu có "hình ảnh, kết quả ghi" ngay tại đó thì họ cho cụ xem luôn. Nếu chưa có thì họ hướng dẫn cụ "xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị". Cụ có thể ghi ý kiến của cụ vào trong bb. Trước khi ra QĐ xử phạt thì họ có trách nhiệm CM lỗi vi phạm của cụ.

mcnewss

Xe hơi
Họ vẫn lập bb đc, nếu có "hình ảnh, kết quả ghi" ngay tại đó thì họ cho cụ xem luôn. Nếu chưa có thì họ hướng dẫn cụ "xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị". Cụ có thể ghi ý kiến của cụ vào trong bb. Trước khi ra QĐ xử phạt thì họ có trách nhiệm CM lỗi vi phạm của cụ.
Tks cụ nhiều, e thích nhất câu "Trước khi ra QĐ xử phạt thì họ có trách nhiệm CM lỗi vi phạm". Như vậy thì em yên tâm rồi ạ :)

Bopbi_hsgs

Xe container
Tks cụ nhiều, e thích nhất câu "Trước khi ra QĐ xử phạt thì họ có trách nhiệm CM lỗi vi phạm". Như vậy thì em yên tâm rồi ạ :)
Theo quy định thì:

- Nếu cụ có yêu cầu giải trình (ko phải là khiếu nại nhé, đã có QĐ đâu mà khiếu nại) bằng văn bản thì cụ phải gửi đơn trong vòng 5 ngày kể từ ngày có bb.
- Nếu cụ có yêu cầu giải trình trực tiếp thì cụ phải gửi VB trong vòng 2 ngày kể từ ngày có bb.

"Hình ảnh, kết quả ghi" là phải từ phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ đúng theo quy định, chứ ko phải là từ Ipad, ĐTDĐ...

mcnewss

Xe hơi
Theo quy định thì:

- Nếu cụ có yêu cầu giải trình (ko phải là khiếu nại nhé, đã có QĐ đâu mà khiếu nại) bằng văn bản thì cụ phải gửi đơn trong vòng 5 ngày kể từ ngày có bb.
- Nếu cụ có yêu cầu giải trình trực tiếp thì cụ phải gửi VB trong vòng 2 ngày kể từ ngày có bb.

"Hình ảnh, kết quả ghi" là phải từ phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ đúng theo quy định, chứ ko phải là từ Ipad, ĐTDĐ...
Cụ cho e hỏi thêm chút, gửi văn bản yêu cầu giải trình hoặc giải trình trực tiếp thì mình gửi đến đơn vị csgt làm nhiệm vụ tại chốt hôm đó đúng ko a?
vd: hôm đó đội 5 làm việc thì mình mang đơn trực tiếp đến đội 5 gửi và lấy xác nhận của văn thư a? và theo quy định thì bao lâu sau họ sẽ phải trả lời văn bản của mình a?

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ cho e hỏi thêm chút, gửi văn bản yêu cầu giải trình hoặc giải trình trực tiếp thì mình gửi đến đơn vị csgt làm nhiệm vụ tại chốt hôm đó đúng ko a?
vd: hôm đó đội 5 làm việc thì mình mang đơn trực tiếp đến đội 5 gửi và lấy xác nhận của văn thư a? và theo quy định thì bao lâu sau họ sẽ phải trả lời văn bản của mình a?
Cụ gửi đơn thì có thể gửi bằng bưu điện hoặc mang đến đội CSGT (đơn vị lập bb và hẹn cụ đến giải quyết vi phạm theo bb ý). Tốt nhất là mang đơn lên đội CSGT, họ nhận đơn và xác nhận cho cụ.

Thường là mọi người đề nghị giải trình trực tiếp (đối thoại thì dễ trình bày hơn, VB nhiều khi ko thể hiện hết đc). Khi nhận đc đơn thì xxx sẽ thông báo bằng VB cho cụ về thời gian và địa điểm tổ chức phiên giải trình trực tiếp trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận được đơn của cụ. Họ sẽ tổ chức phiên giải trình trực tiếp đó.

Chỉnh sửa cuối:

vukiengiang2658

Xe hơi
Cụ trả lời và trích dẫn không đúng rồi, kiểu "đau bụng cho uống nhân sâm....". Cụ mới trích phần quyền của xxx còn trích thiếu điều kiện thực hiện quyền đó.

Cái 01 mới với cái 65 vẫn quy định như cũ với việc dừng xe. Chủ thớt search thêm thớt khác đã bàn về vụ dừng xe theo TT01/2016 này rồi.
Cụ này nói chuẩn ạ. TT 01, điểm a, b, c, d, đ khoản 2 điều 12 vẫn quy định phải chứng minh lỗi.

Longhai260

Xe máy
Em sắm cái body cam, nhiều khi cũng phải chơi trò mặt dày, các anh ý nói nhiều cho lên mạng chơi luôn

ngungo thien ly

Xe container
Em thấy xxx toàn làm như cụ kể, bất luận ở tỉnh thành nào, cứ như là giáo trình chuẩn được phát khi tập huấn ý

cuong1903

Xe tăng
Thực ra thì không có quy định là chứng minh trước hay lập biên bản trước. Mà cái gì không có quy định thì có tranh cãi đến tết maroc cũng không xong.
Kinh nghiệm của em là những trường hợp kiểu đó nên rút điện thoại quay lại và ... làm rõ. Giả sử như sau:
- Rút điện thoại, quay hoặc ghi âm.
- Anh cho hỏi: theo anh thì tôi chuyển làn không xinhan ở vị trí nào? > 2 trường hợp:
+ TH1: Ngay trước mặt xxx, nghĩa là xxx trực tiếp dùng mắt quan sát thấy. Ok, cái này ngay lập tức, đúng là đúng, sai là sai. Trừ khi người điều khiển phương tiện cãi cùn. Còn xxx cùn, nói không thành có. Ok, xin mời anh lập biên bản, tôi vẫn đang ghi hình xem ai là người làm chứng. Nếu không có người làm chứng, tôi sẽ gạch bỏ tại phần người làm chứng. Còn người làm chứng, bố bảo cũng chả ai dám làm chứng khi cụ...đang ghi hình, ghi âm.
+ TH2: XXX bảo là có hình ảnh ghi lại, cái này quá dễ. Cũng xin mời lập biên bản.