Xuyên Việt: Hinh như bác này nhà mình

f40fd

Xe điện
Có thể ngày đầu đi được 500km nhưng sau đó thấm mệt nếu đi cố sẽ nguy hiểm, luật của bọn Tây là cấm lái xe vận tải 4B chạy liên tục quá 8 tiếng/ngày, có loại xe tải bây giờ trong cabin của nó còn có cái máy tính thời gian, sắp hết cái time-quota 8H đó nó nhắc là phải dừng lại nghỉ nếu không nó lưu lại nếu bị kiểm tra chủ hãng xe và tài xế sẽ bị phạt.

Đi 2B còn nhanh mệt hơn nhiều do phải giữ thăng bằng, nhất là từ 60-70km/h trở lên nếu đi quá 1H mắt sẽ bắt đầu mỏi và phản xạ kém đi.

phongthan10

Xe tải
Em cũng dự định làm chuyến xuyên việt trong năm nay....nhưng mà fai? giữa tháng 6 Em mới đi cơ...chứ h công việc vẫn lu bu quá...nhưng EM nhất định sẽ đi...hay là bác hoãn lại chờ Em đi cùng với........:)):)):)):))

thanhphobuon_cn

Xe buýt
thưc ra mà nói thì 500km 1 ngày cũng ko mệt lắm chỉ có điều đi như thế thì cũng ko có cảm giác mấy như kiểu cụ cưỡi ngựa xem hoa thôi.nhưng vì bó hẹp thời gian thì cũng dành chịu.hồi he2006 em chạy dream cũng khoảng hơn 500km trong vòng 30 tiếng bao gồm cả ăn chơi nhậu nhẹt tắm biển thăm bạn bè cả ngủ nữa.không mũ bảo hiểm ko găng tay ko có bất kể 1 sự chuẩn bị gì hứng lên là đi thếmà về đến nhà e vẫn cứ đi chơi tiếp đến 11h đêm cũng ko sao ngủ 1 giấc sáng hum sau dậy lại bt
-ngày đầu cụ có thể chạy tẹt ga được bao nhiêu thì được các ngày sau cụ chạy ngắn lại để đảm bảo sức khỏe
-lâu ngày ko chạy đường dài nên sẽ rất mỏi lưng và đau người cụ nên mang theo thuốc để xoa bóp hoăc cao dán
-chạy tầm 100km cụ lại nghỉ nửa tiếng hoặc 15p tùy cụ uống chén nước buôn vài câu chuyện cho nó thảnh thơi và sảng khoái đầu óc đi sẽ an toàn và ko cảm thấy mệt chứ cụ đừng chay liên tục đợi mệt mới nghỉ
-e có đôi lời góp chuyện với các cụ chúc cụ chủ thớt thượng lộ bình an và gặp nhiều may mắn trong chuyến vi hành của mình

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Đấy là do bác đoán và nghĩ thế, e thì đi rồi, 2B năm 2004, nhưng chỉ 1 chiều SG-HN, còn chiều ngược lại cưỡi Airbus hay Boeing j đấy cơ, hehe.

500km nếu k mưa bão, k trục trặc xe cộ quất được tốt, đi xa cứ tính 50km/h, dù có những lúc 80, 90, 100km/h hay hơn nữa.

Lịch trình trước của e thì dư lày:

Ngày 1: từ 2:30AM đến 7PM, 1 phát từ SG đến Quy Nhơn - có ghé wa Phan Thiết ăn sáng, qua Nha Trang ăn trưa (thực tế là chiều chiều) và thò chân lội nước, thống kê khoảng 740km, vẫn còn đủ sức internet, tìm KS, tắm giặt gội đầu....

Ngày 2: từ 5:30AM đến mấy thì quên rồi: 1 mạch từ Quy Nhơn ra Huế, ăn nghỉ ở Huế, coi Đại Nội rồi chùa Thiên Mụ..... cũng vui.

Ngày 3: từ 12PM (trả phòng KS) làm 1 phát ra Thanh Hóa rồi dừng (dù rất muốn về HN, nhưng lúc đó xe bị bung bánh sau và bão liên tục, 4 ngày trời) - đoạn này đi khổ nhất.

Ngày 4: 9:30AM từ Thanh Hóa về HN, đoạn này là muỗi.

Tiền nong thì cứ thêm 5, 10 củ nữa vào thẻ cho nó an tâm, tiêu xài trên dọc đường k lục tốn, trừ phi muốn giao lưu hàng họ - dưng nói thật là chạy xe 2B mệt nên k làm nổi đâu.

Trước e chạy Mio Maximo nhá, chứ FX thì ngon wa rồi (trước e cũng có FX, chạy được 1 năm thì chuyển hướng).

Về chuẩn bị: thay ngay quả lốp k săm mới, đường nhiều đinh lắm, k biết đâu mà lần; thay nhớt cho xe và kiểm tra toàn bộ thắng phanh....; chuẩn bị áp mưa, vì thời gian này là có mưa rồi (xưa e toàn mua áo 3000 VND, nhưng chạy đường trường như thế chẳng che được cái jề, rách liên tục); khẩu trang (loại dùng 1 lần rồi bỏ - cứ 20 cái cho nó lành), mũ bảo hiểm có kính thì tốt, nếu k thửa quả kính bảo hộ mà đeo; mặc áo dài tay và găng tay - hồi đó e chơi quần soọc và áo dài tay, chân và bàn tay đen như đi xúc than, chỗ ngực và cổ cũng như vậy, rát phải đến hơn tháng mới hết; Vài chai nước sạch, để rửa tay và rửa mắt những lúc bụi - mua khăn giấy ướt của trẻ con laọi 80 miếng ấy, dùng tốt cho cả chuyến đi; quần áo gọn nhẹ, cho hết vào balo, mua mấy thanh bánh kẹo, phòng lúc đói wa mà k thấy quán ăn phù hợp còn có cái mà xơi.

Mệ, viết dài wa, sozi.
:77::77::77:

Tùy người anh ợ.

To như con tịnh như anh thì mới phang được chứ lèo khòe như em có mà ngày 100km còn vãi :21:

Nói chung cụ chủ thớt găm thêm ít tiền, còn tính chuyện đau ốm, hỏng hóc nữa. Sorry chưa đi đã thối mồm, nhưng em đi thể loại này nhiều em biết, cứ phải đủ tiền mới chơi được.

babarbian

Xe hơi
Mệt phết đới ạ, xe máy chớ có phải 4B đâu, đi được nhưng em sẽ gục ở vạch đích :21::21::21:

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
cảm ơn các bác động viên. năm ngoai em có làm một phát bằng oto đi vào đén tận cần thơ , một lái cả đi cả về trong vòng 9 ngày ( 3 ngày đi 3 ngày về ) muỗi quá, lần này thử phát hoành tráng hơn . em vẫn chưa tìm được người đi cùng. vì có một ông bạn thì khogn chắc chắn lém , nếu khong em vẫn đi một mình . Hạ quyết tâm rồi ạ:69::69:

phuonglinhlinh

Xe buýt
Đi thế kể thích thật ,máu thật,nhưng kể cụ Chí hơi phêu lưu!nếu đi cụ up thường xuyên ae vote đông viên nhiều(b).Nhà cháu có time cũng chịu !mệt lém.

meoxinh

Xe tăng
nick của bác chủ thớt cũng quen quen ạ, hình như của e bác chí:))

ca_vang

Xe tải
Em có thời gian đi với bác nhưng e ko có Obama, chán
Chúc kụ Chí lên đường may mắn(b)

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Hôm gần Tết em đi đón người ở ngã 3 Pháp Vân lúc 4h sáng gặp 1 bác chạy con way tàu đang ngồi đó làm mấy chén cho ấm bụng rồi.
Ngồi uống nước bắt chuyện bác ấy bảo vừa chạy từ Bảo Lộc ra, từ Bảo Lộc 4h chiều, mà trời mưa rét nhé. Sau 1 lúc bác ấy lại khởi hành lên 1 huyện nào đó ở Tuyên Quang, tính ra khoảng 200 cây chuối nữa.
Em chẳng biết Bảo Lộc - Hà Nội bao cây, nhưng kính nể quá. Em đi từ HN về quê em chưa đến 8 chục cây chuối 4 bánh mà em kiểu gì cũng nghỉ phát :P

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
Hôm gần Tết em đi đón người ở ngã 3 Pháp Vân lúc 4h sáng gặp 1 bác chạy con way tàu đang ngồi đó làm mấy chén cho ấm bụng rồi.
Ngồi uống nước bắt chuyện bác ấy bảo vừa chạy từ Bảo Lộc ra, từ Bảo Lộc 4h chiều, mà trời mưa rét nhé. Sau 1 lúc bác ấy lại khởi hành lên 1 huyện nào đó ở Tuyên Quang, tính ra khoảng 200 cây chuối nữa.
Em chẳng biết Bảo Lộc - Hà Nội bao cây, nhưng kính nể quá. Em đi từ HN về quê em chưa đến 8 chục cây chuối 4 bánh mà em kiểu gì cũng nghỉ phát :P
cái này khong tin được à nha . vì lầm đồng giáp với Nha trang rui làm sao có chuyện chắc 4 h chiều ngày hôm trước thì em còn tin ợ

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
các bác ơi đến h em vẫn chưa tìm được người đi cùng .có bác nào máu khong nhỉ ?

nghienOTO

Xe tăng
500km/ ngày đi được nhưng phải chuẩn bị sức khỏe và ăn uống tốt nhé. Lưu ý thêm 1 vài điểm để bảo đảm an toàn trên đường đi :

1/ Đi ít nhất 2 người mang theo 1 vài công cụ hỗ trợ tự phòng vệ.
2/ Mua thêm bảo hiểm du lịch cá nhân
3/ Mang theo ít đồ sửa xe săm xe, bơm tay, để bảo đảm an toàn kỹ thuật.
4/ Hơi buồn ngủ thì phải dừng ngay tạt vào quán nước nào đó ngủ.
5/ Ko nên đi đêm, nguy hiểm
6/ Mang thêm ít thuốc tăng lực, cảm cúm, đường ruột.
7/ Ko cho đi nhờ bất kể là ai.
8/ Mang theo bản đồ và thiết bị liên lạc.

Còn nhiều thứ khác nhưng sơ sơ như vậy cùng với tư vấn khác của các bác là quá đủ cho bác rồi.

Chúc bác đi vui vẻ. :41::41::41::41:

1/ Đi ít nhất 2 người mang theo 1 vài công cụ hỗ trợ tự phòng vệ.
8/ Mang theo bản đồ và thiết bị liên lạc.
1. Cho nhà Chí mượn xịt cay với dùi cui điện nhé 8.Cho mượn 1 quyển bản đồ cộng 1GPS

thaonguyen

Xe buýt
em có ông anh cũng hay ngao du bằng 2b nhưng chỉ yên bái hà giang thôi.mỗi lúc thấy ông đi đều mặc quả áo giàn ri rất giày nom như mấy ông thương binh ấy.quả đi này của bác chí đúng có một ko hai.em đi chắc ko có ngày trở về mất.nhưng dù sao vẫn động viên bác nên đi.khéo lại lập được kỉ lục gì đó dả dụ như người di 2b HN=SG nhanh nhất chẳng hạn.chú bác thượng lộ bình an :41:

hung303

Xe điện
đi xong đảm bảo khi về bác sẽ ko ngồi đc mấy ngày do rát như phải bỏng ! :)

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
1. Cho nhà Chí mượn xịt cay với dùi cui điện nhé 8.Cho mượn 1 quyển bản đồ cộng 1GPS
cam on bac . bac cho em muon GPS nhe em dang dinh lam mot topic mượn cái này máy qua gặp nhà bác

datinh

Xe container
Sức khỏe có thì đi tốt
Cách đây khoảng 10 năm -em có việc đi vào Thanh phong Thanh hóa...Đi thì không sao
lúc về do hứng chí uống tý bia - thế là buồn ngủ gần chết,đi 2 b mà buồn ngủ mới nhục :21:....500km 1 ngày là ok
Giờ thì chịu rồi...:P