[CCCĐ] Xuyên Canada tới Mỹ du học - Một hành trình gian nan

DML

Xe tăng
Chào các cụ mợ. Hiện em đang ở Miami trên hành trình xuyên qua Canada đến Mỹ để đưa cu con đi du học.
Em muốn kể các cụ nghe hành trình này vì nó có khá nhiều điều thú vị nhưng cũng cực kỳ vất vả các cụ ạ. E chinh chiến nhiều rồi mà chưa bao giờ có chuyến trải nghiệm vật vã vì mệt đến thế: Em lên một lịch trình căng đét ghé đủ các nơi nhưng quên mất một yếu tố vô cùng quan trọng trong chuyến đi: nhân sự. Chuyến đi này e tháp tùng cả mẹ đẻ, mẹ vợ, vợ, con gái út hơn 4 tuổi. Đây chính là những nhân tố quan trọng ảnh hưởng toàn bộ cục diện của chuyến đi và phát sinh ra những cái em không thể ngờ tới. Tháp tùng em may mắn là có cậu con cả đang du học ở Toronto hỗ trợ. Mấy năm du học em ném cậu con ra ngoài đi làm thêm nên ngoại ngữ rất là ổn. Tuy nhiên đây cũng là một yếu tố chủ quan mà ít nhiều cũng ảnh hưởng cục diện của chuyến đi này khiến em vô cùng vất vả.
Mời các cụ theo dõi chuyến đi cùng em. Em vừa đi vừa viết nên có thể bị ngắt quãng đôi chút. Thường thì ban ngày em lái xe đưa cả nhà đi chơi và di chuyển từ bang nọ sang bang kia, đến đêm em sẽ có vài tiếng để viết nên có khi nào bị chậm mong các cụ mợ bỏ quá cho em nhé.
Về phần hình ảnh của câu chuyện chuyến đi này các cụ không phải nghĩ nhiều, e có đầy đủ tư liệu nên sẽ up bằng hết thì thôi. Ngoài ra e sẽ kể cả những câu chuyện bên lề từ việc xin visa cho tới việc lên hành trình và kế hoạch di chuyển cũng như thực tế va chạm để các cụ biết được đặng sau này có cơ hội thì rút được ít nhiều sợi dây kinh nghiệm.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.42.52.png

Một nhà hàng trong nhà ga quốc tế Nội Bài. Chai nước nhẹ nhàng đắt gấp 10 lần bên ngoài. Nhà e mua 2 chai mất 1 loét.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.42.59.png

DML

Xe tăng
Chuyến này đi là nhà em ghé qua Toronto ở Canada để thăm trường thằng cu đầu đang học và ghé qua Montreal để chơi vài hôm sau đó qua Mỹ nên visa phải xin cả 2 nước.
Việc xin visa vào Canada em chuẩn bị khá kỹ, từ việc chuẩn bị các loại giấy tờ chứng minh tài chính cho tới lý do cả nhà đi sang đó và các kế hoạch chi tiết tỷ mỉ vô cùng. Mất ròng rã 2 tháng để chuẩn bị đủ hồ sơ ( nhiều loại lắm, kể cả xin phép công ty nghỉ đi du lịch cũng vất vả ). Chuẩn bị xong hết thì đến đoạn nộp hồ sơ online nó tòi thêm ra đoạn dịch toàn bộ tài liệu sang tiếng Anh là em nản liền. Thời gian đâu mà làm việc đó. Thế là em lại ném qua cho cô em làm giúp nốt phần nộp. Còn em làm tới phần visa đi Mỹ cho cả nhà.
Hồ sơ cho visa đi Mỹ không cần quá chi tiết như hồ sơ đi Ca nên em khá nhàn vì đã có gốc từ hồ sơ Ca. Thêm vào nữa cả nhà em đều có thành tích đi nước ngoài khá tốt nên em cũng không lo lắm.
Hôm đến phỏng vấn ở ĐSQ Mỹ chỗ Ngọc Khánh phải chờ đợi xếp hàng khá lâu nhưng phỏng vấn thì chỉ mất vài phút là được cấp. Nhìn em lếch thếch quần cộc áo phông dắt theo toàn phụ nữ từ già đến bé tí lên xin visa nên đồng chí phỏng vấn người Mỹ cũng thương cảm mà bảo You good to go. Về nhà giùm cho nước nó trong.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.43.15.png

Sau mấy tháng ròng rã chuẩn bị cho chuyến đi thì cuối cùng cũng tới ngày lên đường. Quản lý hộ chiếu cho toàn VIP nhưng em cứ làm cái clear bag này cho nó đúng chất và tiện lợi. Trong túi này ngoài hộ chiếu còn có lịch trình di chuyển, vé máy bay tất cả các chặng từ quốc tế tới nội địa các nước và các booking phòng ốc. Thực ra mọi thứ đều có trên điện thoại nhưng em toàn in ra thế này để xong việc gì thì bỏ giấy tờ của việc đó luôn cho nó nhẹ đầu.

Visa vào Mỹ

Visa vào Canada

DML

Xe tăng

Ngày ra sân bay, đoàn có 6 người mà 10 kiện hành lý trong đó 5 valy to và 5 valy xách tay chưa kể túi và balo. Dù đã quán triệt đồ gì cần thiết mới mang nhưng tính đi tính lại thì cả nhà đều cho rằng cái gì cũng cần nên mang đi tất. Cái nào cũng 23-24kg đúng tiêu chuẩn. Vãi nặng! Nhà e phải làm chuyến 16 chỗ mới đủ và đống hành lý này nó hành cho cả đoàn sấp mặt.
Trong đống valy này có 1 cái mang giùm cho cậu út sắp nhập học ở Mỹ, ngoài ra là mỳ tôm kèm các loại mắm muối mì chính hành tỏi ruốc lạc để nấu nướng và ăn dự phòng trong 2 tuần sắp tới.

Bà cụ nhà em nghĩ ra sáng kiến buộc dây vào tay nắm để không bị lẫn với valy của người khác. Em cứ doạ bảo thấy như dân chợ kiểu gì nó cũng kiểm tra rồi vứt hết đồ nấu ăn đi cho mà xem. Ai dè ổn kk.

acc_75

Xe điện
Em đánh dấu hóng chuyến đi của gđ cụ

• Vodka
Reactions: DML

DML

Xe tăng
Chuyến đi này mang tiếng là tiễn ông con đi du học nhưng nó lại đi riêng, và chính vì việc đi riêng đó nên mới bị trễ học cả tuần. Số đúng là nhọ.
Nhà em bay làm 2 chuyến, dự tính hôm trước cu cậu bay sang Mỹ thì hôm sau cả đoàn bay sang Ca rồi cuối cùng sẽ hội ngộ ở Mỹ, ai dè đưa cu cậu ra sân bay xong đến gần giờ bay thấy gọi điện mếu máo, bố ơi con không được bay do hộ chiếu không có dấu nhập cảnh.
Câu chuyện không có dấu thì cũng là một câu chuyện hài của cu cậu mà em không tiện kể ra đây, nhưng nói chung là khỏi bay. Hôm sau lên Trần Phú nộp phạt các kiểu và bị chậm chuyến bay khoảng 5 ngày.
Sau 5 ngày thì cũng lên được máy bay để từ Hàn Quốc bay sang Mỹ nhưng đời không như là mơ, chuyến bay có người ốm đột quỵ nên lại quay lại Tokyo. Giờ này em ngồi gõ viết bài cho các cụ đọc thì cu cậu vẫn đang ở khách sạn sân bay Haneda, chưa biết bao giờ gia đình mới được đoàn tụ. Nhọ quá nhọ các cụ ạ.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.44.06.png

Các cửa hàng trong này không biết tâm lý các cụ sao chứ em thấy cũng chưa thu hút được du khách mua sắm. Có thể có nhiều lý do nhưng tựu chung lại thấy nhân viên ít cười, giá cả khá cao.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.44.47.png

bomit

Xe tăng
Em chúc cả nhà cụ chủ mạnh khỏe và chuyến đi an toàn may mắn! Em ngồi hóng tiếp.

• Vodka

BMW_X7

Xe điện
Chuyến đi này mang tiếng là tiễn ông con đi du học nhưng nó lại đi riêng, và chính vì việc đi riêng đó nên mới bị trễ học cả tuần. Số đúng là nhọ.
Nhà em bay làm 2 chuyến, dự tính hôm trước cu cậu bay sang Mỹ thì hôm sau cả đoàn bay sang Ca rồi cuối cùng sẽ hội ngộ ở Mỹ, ai dè đưa cu cậu ra sân bay xong đến gần giờ bay thấy gọi điện mếu máo, bố ơi con không được bay do hộ chiếu không có dấu nhập cảnh.
Câu chuyện không có dấu thì cũng là một câu chuyện hài của cu cậu mà em không tiện kể ra đây, nhưng nói chung là khỏi bay. Hôm sau lên Trần Phú nộp phạt các kiểu và bị chậm chuyến bay khoảng 5 ngày.
Sau 5 ngày thì cũng lên được máy bay để từ Hàn Quốc bay sang Mỹ nhưng đời không như là mơ, chuyến bay có người ốm đột quỵ nên lại quay lại Tokyo. Giờ này em ngồi gõ viết bài cho các cụ đọc thì cu cậu vẫn đang ở khách sạn sân bay Haneda, chưa biết bao giờ gia đình mới được đoàn tụ. Nhọ quá nhọ các cụ ạ.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.44.06.png

Các cửa hàng trong này không biết tâm lý các cụ sao chứ em thấy cũng chưa thu hút được du khách mua sắm. Có thể có nhiều lý do nhưng tựu chung lại thấy nhân viên ít cười, giá cả khá cao.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.44.47.png
hóng chuyến đi của cụ, cậu cả nhà cụ du học tự túc hay theo diện học bổng thế ạ

Booong

Xe tăng
Nghe cụ giới thiệu là thấy hay rồi, cụ cố gắng cập nhật thường xuyên nhé. Cám ơn cụ.

DML

Xe tăng
Screen Shot 2023-08-25 at 03.44.56.png

Bước qua cửa kiểm tra hành lý là tất cả tính bằng USD hết. E định ăn bát phở chống đói mà nhìn giá đô lại thấy hết hồn nên nhịn giảm cân.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.02.png

DML

Xe tăng
Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.11.png

Do đoàn bay đông nên lần này nhà em dùng EVA cho hợp túi tiền. Chuyến bay sang Đào Viên còn được ngồi ghế trên êm ái, chứ chuyến từ Đào Viên sang Toronto thì ê ẩm hết cả cửa mình. Cả máy bay có 75 ghế thì nhà em ngồi ghế 69. Cả đêm rung lắc.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.19.png

DML

Xe tăng
Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.37.png

Chỗ đậu xe cảng hàng không quốc tế dạo này trổ một lối ra ngay gần đường về trung tâm nên đỡ hơn cảnh đi 2 vòng tròn mới ra khỏi chỗ đậu xe.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.26.png

Mấy hôm lang thang bay mấy chuyến mới thấy tiếp viên Châu Á, đặc biệt là Đông Nam á vẫn đep nhẹ nhàng và nhiệt tình hết mình các cụ ạ. Mấy hãng Âu Mỹ vừa lớn tuổi vừa khó tính.

BMW_X7

Xe điện
Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.37.png

Chỗ đậu xe cảng hàng không quốc tế dạo này trổ một lối ra ngay gần đường về trung tâm nên đỡ hơn cảnh đi 2 vòng tròn mới ra khỏi chỗ đậu xe.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.26.png

Mấy hôm lang thang bay mấy chuyến mới thấy tiếp viên Châu Á, đặc biệt là Đông Nam á vẫn đep nhẹ nhàng và nhiệt tình hết mình các cụ ạ. Mấy hãng Âu Mỹ vừa lớn tuổi vừa khó tính.
giờ cụ ko dược gọi là các em tiếp viên ,phải gọi và "các bé" nhá

DML

Xe tăng
Screen Shot 2023-08-25 at 03.46.09.png

Tạm biệt nội bài, em bay chặng đầu tiên đến Đào viên lúc 12h xong 19h40 lại nối chuyến từ Đào viên đến Toronto

Screen Shot 2023-08-25 at 03.45.55.png

Dạo này EVA cũng nâng cấp trong thiết bị, tai nghe như loa dàn tạo cảm giác sảng khoái suốt chuyến bay. Mỗi tội phim phụ đề tiếng việt hơi ít, chủ yếu tiếng khựa nên hơi khó chịu.

Screen Shot 2023-08-25 at 03.46.02.png

DML

Xe tăng
Screen Shot 2023-08-25 at 04.51.44.png

Hạ cánh xuống sân bay Đào viên, cảnh ấn tượng mà lâu mới gặp là vòi nước uống trực tiếp tại nhiều khu vực. Và tất nhiên là từ giờ trở đi thì sân bay nào em tới cũng là như vậy.

Screen Shot 2023-08-25 at 04.51.59.png

Ngoài ra, sự chăm sóc những người tàn tật thì phải nói thực sự là chu đáo. Họ có rất nhiều nhân viên và xe lăn để sẵn sàng hỗ trợ. Đến đây cũng mới thấy người tàn tật sử dụng máy bay cũng chiếm một số lượng không nhỏ. Đôi khi có thể do hạ tầng cơ sở vận chuyển tốt dẫn đến sự thoải mái trong mọi dịch vụ dành cho đối tượng khách hàng này.

DML

Xe tăng
Screen Shot 2023-08-25 at 04.53.28.png

Nhìn dòng chữ chào mừng bằng tiếng Việt mà thấy vui. Trên máy bay toàn tiếng Khựa và tiếng Anh dù chuyến bay đa số là người Việt.

Screen Shot 2023-08-25 at 04.53.03.png

hn77

Xe tải
Đặt đôi dép ngồi hóng thêm kinh nghiệm của cụ chủ. 🍻

• Vodka