[Funland] Xưng hô với sư Thầy trong chùa ?

MrHarvey

Xe đạp
Thầy Thích Minh Tuệ năm nay hơn 40 mà gặp ai thầy vẫn xưng con cả

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
gọi thầy xưng tôi nếu cụ cứng cứng tuổi.
Nếu còn trẻ thì có thể xưng con cũng đc

suntlower

Xe tải
Thầy ở đây ý nghĩa là thày chùa thôi, ko có ý nghĩa thày giáo cụ ah.
em hỏi thầy, nếu gọi các Thầy giáo là đồng nghiệp nhưng chưa từng dạy mình là Thầy xưng em/tôi...cũng có nghĩa là gọi Thầy chùa cho đúng với ứng xử chuẩn mực, văn minh phải không thầy nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

Hangtuyen

Xe tải
Ghét nhất ra ra đường họ cũng mặc định gọi người khác là “con” dù éo cần biết người ta có đi chùa không! Mấy lần em gặp trong thang máy, mặt thì trẻ ranh, hỏi em:”con cho thầy hỏi..”; chả lẽ em bảo “con cái đb”! Văn hoá đầu tiên là biết xưng hô đúng chỗ, đúng môi trường, đúng tuổi tác và tôn trọng người đối diện!
:)):)) Chắc cụ gặp sư thích đủ thứ rồi.
Thường em thấy sư hay xưng là *nhà chùa*

Húp sụp sụp

Xe điện
Vừa nịnh được sư vừa tỏ ra mình kính cẩn chứ không u mê thì chọn dc từ thích hợp cũng khó :-?

HI_CLASS

Xe điện
Xưng hô theo ngôn ngữ OF: "Cụ- em" cho nhah

congngo

Xe điện
Ghét nhất ra ra đường họ cũng mặc định gọi người khác là “con” dù éo cần biết người ta có đi chùa không! Mấy lần em gặp trong thang máy, mặt thì trẻ ranh, hỏi em:”con cho thầy hỏi..”; chả lẽ em bảo “con cái đb”! Văn hoá đầu tiên là biết xưng hô đúng chỗ, đúng môi trường, đúng tuổi tác và tôn trọng người đối diện!
Đúng kiểu phải là "Thí chủ cho bần tăng hỏi" phỏng cụ. Em cũng thấy các sư thầy ngày càng coi chúng sinh như cái cây ATM và là tầng lớp các thầy phải răn dạy. Ở làng gấu nhà em ở ngoại thành Hà Nội có chùa trong làng, trước đây nhà nào có tang mời sư đến tụng kinh cầu siêu thoát cho người xấu số thì các sư đến, sau đó tùy tâm gia chủ cúng dường bao nhiêu thì tùy, nhưng chục năm trở lại đây thì có khung giá hẳn hoi (toàn mười mấy đến hàng chục triệu), có xèng thì đến, không thì miễn.

lotus23

Xe tải
Chư tăng ni là một trong Tam bảo (ba ngôi báu) Phật, Pháp, Tăng vì thế đối với các vị ấy (các vị thực tu) thì đạo hạnh, đạo lực họ hơn nhiều người phàm tục như các cụ mợ và em. Do đó xưng thầy/cô xưng con là đối với đạo hạnh của các vị ấy, không phải theo nghĩa phàm là so đo tuổi rồi bảo ông/bà trẻ hơn tôi, bằng tuổi con tôi... rồi xưng tôi thậm chí xưng thiếu chủ ngữ.
Các cụ cần hiểu là mỗi chúng sinh từ vô lượng kiếp tới nay đã trôi lăn trong vòng sinh tử luân hồi bao nhiêu kiếp rồi. Cha mẹ sinh ra mình là sinh về cái thể xác này thôi còn về linh hồn (thần thức) này thì đã có từ bao nhiêu kiếp, rất lâu không tính đếm được. Có khi trong kiếp trước hoặc nhiều kiếp trước thì vị tăng, ni ấy đã từng tu rất cao rồi. Kiếp này tuy hình tướng của một người trẻ tuổi nhưng thực ra là một vị có thiện căn, phước đức sâu dày.
Các vị tăng ni (các vị thực tu) cũng chính là các thầy cô giáo đó ợ. Nhưng không phải là thầy cô giáo dạy kiến thức thế gian mà là thầy cô giáo kế thừa Đức Phật dạy chúng sinh từ bỏ tham sân si nghi mạn tà kiến, phá mê khai ngộ, thoát khổ và giải thoát khỏi sinh tử luân hồi. Đây là việc làm cao cả, vĩ đại gấp ngàn vạn lần dạy những kiến thức thế gian. Dĩ nhiên những cái này cũng cần để mỗi người kiếm sống và nuôi gia đình nhưng đây chỉ là để lo cho thân xác này thôi. Còn Phật dạy chúng sinh con đường giải thoát khỏi luân hồi sinh tử. Vì thế nếu thực sự hiểu thì các cụ các mợ và em xưng con cũng còn là quá thiếu, đừng đem tuổi sinh học của đời này ra so.
A Di Đà Phật

dntq83

Xe buýt
Xin hỏi các cụ/mợ hay đi chùa về cách xưng hô với sư Thầy trong chùa thế nào cho thích hợp ?
Sư Thầy năm nay gần 40, có chức danh Đại đức. Bình thường em thấy mọi người hay nói: Thưa Thầy hay Thưa Đại Đức, con xin hỏi ...... ?
Nhưng với người trẻ thì thấy cũng OK, nhưng với các Cụ mà tuổi khá cao so với Thầy (U 70, U80) và không đi tu (tại gia) hay chỉ là người vào vãn cảnh chùa thì xưng Con như trên có thể thay bằng cách nào cho tiện ?
Ngoài ra khi nào nên nói Mô Phật hay A di đà Phật trong khi nói chuyện với Thầy ?
Cụ nghe tham khảo, thầy Pháp Hòa giảng, cụ nghe từ phút thứ 5, Thầy nói đúng câu hỏi của Cụ đó ạ

Mr.Alo

Xe lăn
Theo các cụ gặp ngoài đường nếu có tiếp xúc thì mình xưng hộ sao cho hợp lý với 1 người mặc áo nhà chùa ?

Rô-Ron

Xe điện
em hỏi thầy, nếu gọi các Thầy giáo là đồng nghiệp nhưng chưa từng dạy mình là Thầy xưng em/tôi...cũng có nghĩa là gọi Thầy chùa cho đúng với ứng xử chuẩn mực, văn minh phải không thầy nhỉ :D
Cụ thích gọi thế nào thì cụ gọi cho thuận mồm là được cụ ơi! Cụ gọi ra được tức là tâm trí cụ ko phản kháng tức là ok.

DuongHL

Xe container
Chư tăng ni là một trong Tam bảo (ba ngôi báu) Phật, Pháp, Tăng vì thế đối với các vị ấy (các vị thực tu) thì đạo hạnh, đạo lực họ hơn nhiều người phàm tục như các cụ mợ và em. Do đó xưng thầy/cô xưng con là đối với đạo hạnh của các vị ấy, không phải theo nghĩa phàm là so đo tuổi rồi bảo ông/bà trẻ hơn tôi, bằng tuổi con tôi... rồi xưng tôi thậm chí xưng thiếu chủ ngữ.
Các cụ cần hiểu là mỗi chúng sinh từ vô lượng kiếp tới nay đã trôi lăn trong vòng sinh tử luân hồi bao nhiêu kiếp rồi. Cha mẹ sinh ra mình là sinh về cái thể xác này thôi còn về linh hồn (thần thức) này thì đã có từ bao nhiêu kiếp, rất lâu không tính đếm được. Có khi trong kiếp trước hoặc nhiều kiếp trước thì vị tăng, ni ấy đã từng tu rất cao rồi. Kiếp này tuy hình tướng của một người trẻ tuổi nhưng thực ra là một vị có thiện căn, phước đức sâu dày.
Các vị tăng ni (các vị thực tu) cũng chính là các thầy cô giáo đó ợ. Nhưng không phải là thầy cô giáo dạy kiến thức thế gian mà là thầy cô giáo kế thừa Đức Phật dạy chúng sinh từ bỏ tham sân si nghi mạn tà kiến, phá mê khai ngộ, thoát khổ và giải thoát khỏi sinh tử luân hồi. Đây là việc làm cao cả, vĩ đại gấp ngàn vạn lần dạy những kiến thức thế gian. Dĩ nhiên những cái này cũng cần để mỗi người kiếm sống và nuôi gia đình nhưng đây chỉ là để lo cho thân xác này thôi. Còn Phật dạy chúng sinh con đường giải thoát khỏi luân hồi sinh tử. Vì thế nếu thực sự hiểu thì các cụ các mợ và em xưng con cũng còn là quá thiếu, đừng đem tuổi sinh học của đời này ra so.
A Di Đà Phật
Tào lao.

ubisapro

Xe trâu
E toàn gọi thầy :D

TUCSON9389

Xe điện
Vậy cứ xưng tôi, hay cụ lo xưng tôi nghe có vẻ mình đã già quá🤣
Người tu tập thật sự họ chả quan tâm cụ xưng thế nào đâu
cũng có nhiều người sân si đấy cụ ạ. xưng tôi thì có vẻ ngang hàng quá và hơi căng. cuộc họp nào mà cứ đồng chí với tôi là căng rồi đấy ạ
ý em là tìm 1 từ nào đó cho phù hợp thôi, vừa là trân trọng họ, vừa mình cũng không lép vế. em thấy sưng con nó vô lý ấy; và vì e cũng có phải theo đạo Phật đâu. Chắc cũng vô số người giống em là chỉ qua chùa lễ Phật thôi chứ bảo là con nhang đệ tử qui y tam bảo thì không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Xin hỏi các cụ/mợ hay đi chùa về cách xưng hô với sư Thầy trong chùa thế nào cho thích hợp ?
Sư Thầy năm nay gần 40, có chức danh Đại đức. Bình thường em thấy mọi người hay nói: Thưa Thầy hay Thưa Đại Đức, con xin hỏi ...... ?
Nhưng với người trẻ thì thấy cũng OK, nhưng với các Cụ mà tuổi khá cao so với Thầy (U 70, U80) và không đi tu (tại gia) hay chỉ là người vào vãn cảnh chùa thì xưng Con như trên có thể thay bằng cách nào cho tiện ?
Ngoài ra khi nào nên nói Mô Phật hay A di đà Phật trong khi nói chuyện với Thầy ?
Em xưng là tôi với nhà chùa nếu nhà có việc. Có mấy chú sư nhõi con cứ thầy với con. Em cứ tửng tưng thế. Thầy bà giề. Tuổi gì làm thầy em. Lại còn thầy với con. Quái gở.

Chỉnh sửa cuối:

HUEVAPE.COM

Xe máy
Website
www.huevape.com
Tuỳ theo họ già hay trẻ mà em xưng là em hoặc tôi, và toàn gọi họ là anh, chú, bác. Chả thầy u nào ở đây cả khi mình chẳng học 1 cái gì ở họ [-X

Loe_hờ lú

Xe điện
Em dạy lớp Văn bằng 2 có 1 thầy đang là phó trụ trì 1 chùa ở Thanh Hà Cienco5 theo học.
Thầy này thì kém em 3 tuổi, nên xưng hô cũng khó
Thầy đó gọi em bằng thầy xưng em, còn em gọi thầy đó là Thầy xưng tôi. :D

tamock

Xe buýt
A Di Đà Phật
Có phải ai cũng theo đạo Phật đâu cụ?