[Funland] Xưng hô trong họ hàng

99A-067.67

Xe tăng
Gấu e có 1 ông cậu ruột ( mẹ gấu là con bà cả, ông ấy là con bà 2) kém e 1 tuổi, trước làm việc dưới quyền em. Vì chốn 3 quân nên thống nhất dấu quan hệ họ hàng, gọi ông xưng tôi ( e gọi thay cho F1 cũng đc :D)
Vì ngang vai vs bố gấu nên cũng ngang vai vs bố e. Bố e gọi là cậu , xưng anh ( giống cách bố gấu gọi)
Ông ấy thì trẻ nên cũng ngại, gọi bố e là bác xưng cháu ( kiểu gọi thay F1)
Giờ nhà e có việc, ông ấy xuống giúp.
Bố e: cậu - anh
Gấu: cậu cháu
E: vẫn ông tôi vì quen mồm mấy năm
Ông kia: như trên
Hàng xóm đi qua: chịu chả hiểu quan hệ ntn :)):)
Chịu chết cụ ạ

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Xã nhà mợ nhớn tuổi nên khó tính mà. Cơ mà đúng là pải xưng em chứ sao nữa. Các anh chị em họ của mợ là vai trên cơ mà.
Thế này cho dễ này mợ này : Nói xã gọi các anh chị của mợ là bác cho con mình, xưng là em hoặc tôi cũng được. Vd : Hôm qua bác đi đâu mà tôi alo ko được nhỉ ?
Nôm na là kêu họ là bác ( kêu cho con mình ) chớ đừng kêu là anh/chị ( vì họ ít tuổi hơn nhìu quá :) )

Dưng mà thế này, con của xã kêu mợ là mẹ đúng hơm. Thế bạn bè của con xã cũng kêu mợ là cô chứ họ có kêu mợ là chị/em/bạn đâu :)
Thì đúng là phải như thế, nhưng nhà em hoàn cảnh nó vậy. Các con của xã kêu em bằng chị. Bạn bè của các bạn ấy cũng kêu em bằng chị. Em cũng thoải mái, k có vấn đề gì.
Bên xã thì k có vấn đề, vì em cũng chủ động trong các mối quan hệ. Nhưng về quê em đúng là lắm cái nảy sinh. Ở quê thì mọi người xét nét. Cứ đặt ngang bằng cách xưng hô với thái độ tôn trọng nhiều hay ít. Haizz. Em đứng giữa khó kuynh. Xã thì ngang bướng, khó tính.

Nhưng quay lại vấn đề chủ thớt, cũng chẳng mất gì lời chào, hay câu xưng hô. Nếu xưng hô sai thì xin lỗi rồi sửa lại cho đúng. Em tuyền vậy.

nkhanhquoc

Xe buýt
Vợ gọi thế nào cụ gọi theo thế đấy, đỡ phải nghĩ.

99A-067.67

Xe tăng
Lão ạ, cái đó em cũng thường gặp luôn. Căn bản vợ nó nghĩ là họ hàng xa với lại nó kiểu thanh niên giờ ăn nói tự do, lung tung beng nó quen.
Nếu mà lạc đề em kể sang đứa em gái là em họ của vợ em bên ngoại . Nó sn 92, thôi rồi lượm ơi :) :)
thôi
Cụ đừng kể. Em nghe đến đây là đau ruột lắm rồi

99A-067.67

Xe tăng
Thì đúng là phải như thế, nhưng nhà em hoàn cảnh nó vậy. Các con của xã kêu em bằng chị. Bạn bè của các bạn ấy cũng kêu em bằng chị. Em cũng thoải mái, k có vấn đề gì.
Bên xã thì k có vấn đề, vì em cũng chủ động trong các mối quan hệ. Nhưng về quê em đúng là lắm cái nảy sinh. Ở quê thì mọi người xét nét. Cứ đặt ngang bằng cách xưng hô với thái độ tôn trọng nhiều hay ít. Haizz. Em đứng giữa khó kuynh. Xã thì ngang bướng, khó tính.

Nhưng quay lại vấn đề chủ thớt, cũng chẳng mất gì lời chào, hay câu xưng hô. Nếu xưng hô sai thì xin lỗi rồi sửa lại cho đúng. Em tuyền vậy.
Nó quá dễ nếu biết ạ
Đây em không biết là họ hàng cơ

99A-067.67

Xe tăng

Force 47

Xe tăng
Ofer cũng có người khù khờ nhỉ?

Lé Xai

Xe tăng
Gấu e có 1 ông cậu ruột ( mẹ gấu là con bà cả, ông ấy là con bà 2) kém e 1 tuổi, trước làm việc dưới quyền em. Vì chốn 3 quân nên thống nhất dấu quan hệ họ hàng, gọi ông xưng tôi ( e gọi thay cho F1 cũng đc :D)
Vì ngang vai vs bố gấu nên cũng ngang vai vs bố e. Bố e gọi là cậu , xưng anh ( giống cách bố gấu gọi)
Ông ấy thì trẻ nên cũng ngại, gọi bố e là bác xưng cháu ( kiểu gọi thay F1)
Giờ nhà e có việc, ông ấy xuống giúp.
Bố e: cậu - anh
Gấu: cậu cháu
E: vẫn ông tôi vì quen mồm mấy năm
Ông kia: như trên
Hàng xóm đi qua: chịu chả hiểu quan hệ ntn :)):)
Cười đau miệng luôn cụ mèo ạ :))
Căn bản tuổi tác chênh quá nên mới thành ngộ nghĩnh.
Nhưng mà đấy là do tuổi chứ ko pải như nhầm theo chuyện dưới đây em kể cụ mèo nhá

Mâm rượu có 5 ông : Bố vợ em, chú vợ em, em, em trai vợ em + thằng bạn của em vợ em. Ok.
Uống say. Say khướt.
Thêm 1 ông nữa trong họ sang chơi. Nhiều tuổi, về vai vế là Cậu của bố vợ em. Em gọi là ông, ok
Uống, lại say say.
Nói thẳng ở bên ngoại em vui và thoải mái nên mới có kiểu bạn thằng em vợ cũng đến ngồi uống với các tiền bối như ông Cậu Lớn + bố vợ + chú vợ được, ok

Chuyện hay bắt đầu.

Thằng em vợ và bạn nó uống say quay ra nói nhau cái gì công việc. Ko xích mích, chỉ là kiểu anh em thân nên xưng hô mày tao. Kiểu như " mày dại lắm, lẽ ra ko được ký cái contact đó, thiệt quá "

( Mâm có các tiền bối, em với 2 thằng kia nói năng thưa gửi ngoan ngoãn. Nên chỉ nói là " ko ký " chứ éo dám nói là " éo ký " :)) )
Rồi thằng em vợ chạy ra nghe đt. Ông Cậu Lớn kia ngồi thế nào xích lại gần thằng kia.
Sau đó thằng em vợ vào. Nó ko chen vào ngồi chỗ cũ mà ngồi cạnh đó.
Thêm 1,2 chén.
Thằng bạn của em vợ chả nhớ ra ai ngồi cạnh mình. Nó giơ tay ra ôm cổ kéo xuống, bảo : tao bảo rồi, mày dại lắm ......^:)^^:)^

............................nó ôm cổ ông già mà bạn nó kêu là ông để bảo " mày thông minh lắm ":-j:-j:-j

Chỉnh sửa cuối:

nkhanhquoc

Xe buýt
Em nghĩ gì đâu
Không biết họ hàng nên chào bằng cô bị chửi ngay rồi mới giới thiệu mới đắng
Họ hàng nhà cụ cũng ghê gớm, không biết xưng hô nhầm là chuyện thường. Đến họ hàng ruột còn nhầm nữa là rể.
Em về quê vợ cũng nhầm đầy, họ chỉ cười và giới thiệu lại cho em biết để gọi chính xác là được, họ hàng thì nên vui vẻ như thế, còn mà đanh đá thế thì dí b.. vào, éo thèm chào xem làm thế nào.
Hay là thấy cụ ngon giai nên tạo ấn tượng...:D

bizicafe

Xe tăng
Cụ là rể thì đương nhiên là rể cả họ bên vợ vậy đương nhiên là có họ rồi
Quê mình cái nài đúng là phức tạp vãi lái. Cứ như bọn tây moa với toa là xong, đỡ nhức đầu.

Lé Xai

Xe tăng

Mợ cứ nói với xã : anh ko thể vì vợ mình mà nhún người ta tí à. Họ hàng thì cũng năm gặp vài lần. Có gặp hàng ngày đâu mà anh khó chịu.ok
Mà căn bản là vai vế mình thấp hơn thì gọi người trẻ là anh/chị cũng đúng chứ sao.
Việc họ chưa biết ý, họ kêu tên mình trống không ra và xưng anh/chị một cách kẻ cả là do họ còn trẻ họ chưa biết. Đó là việc của họ
Nhưng mình pải gọi họ là anh/chị thì việc của mình.

Mình pải "người nhớn rộng lượng " trước các "anh chị bé bỏng" ấy chứ .

acc_75

Xe điện
Quê em gọi là Bà

SYRIA

Xe buýt
Cháu khó hiểu quá. Cccm hiểu biết thông não giúp cháu.
Cháu cũng không biết nói thế nào cho dễ hiểu nhưng cụ thể là : cụ bà sinh ra ông ngoại vợ ( vợ cháu gọi là ông ngoại chứ không phải bố ) có 1 em gái, người em gái của cụ sinh ra 1 bà con gái . Hôm nay cháu bị mắng vì gọi bà ấy là cô ( bà ít tuổi ). Vậy cháu với bà ấy có họ hàng gì không
Gặp lần đầu bị mắng luôn nên cháu mới cay, mắng quá đáng nữa chứ. Thể hiện vai trên
Cụ và vơ cụ gọi bà ấy bằng bà dì (còn cụ gọi bằng bà cô bị mắng là đúng), mẹ vợ cụ gọi bà ấy bằng cô. Riêng cụ với bà ấy không có họ hàng gì, chỉ bên vợ cụ là có họ hàng

MiTa

Xe lăn
Cười đau miệng luôn cụ mèo ạ :))
Căn bản tuổi tác chênh quá nên mới thành ngộ nghĩnh.
Nhưng mà đấy là do tuổi chứ ko pải như nhầm theo chuyện dưới đây em kể cụ mèo nhá

Mâm rượu có 5 ông : Bố vợ em, chú vợ em, em, em trai vợ em + thằng bạn của em vợ em. Ok.
Uống say. Say khướt.
Thêm 1 ông nữa trong họ sang chơi. Nhiều tuổi, về vai vế là Cậu của bố vợ em. Em gọi là ông, ok
Uống, lại say say.
Nói thẳng ở bên ngoại em vui và thoải mái nên mới có kiểu bạn thằng em vợ cũng đến ngồi uống với các tiền bối như ông Cậu Lớn + bố vợ + chú vợ được, ok

Chuyện hay bắt đầu.

Thằng em vợ và bạn nó uống say quay ra nói nhau cái gì công việc. Ko xích mích, chỉ là kiểu anh em thân nên xưng hô mày tao. Kiểu như " mày dại lắm, lẽ ra ko được ký cái contact đó, thiệt quá "

( Mâm có các tiền bối, em với 2 thằng kia nói năng thưa gửi ngoan ngoãn. Nên chỉ nói là " ko ký " chứ éo dám nói là " éo ký " :)) )
Rồi thằng em vợ chạy ra nghe đt. Ông Cậu Lớn kia ngồi thế nào xích lại gần thằng kia.
Sau đó thằng em vợ vào. Nó ko chen vào ngồi chỗ cũ mà ngồi cạnh đó.
Thêm 1,2 chén.
Thằng bạn của em vợ chả nhớ ra ai ngồi cạnh mình. Nó giơ tay ra ôm cổ kéo xuống, bảo : tao bảo rồi, mày dại lắm ......^:)^^:)^

............................nó ôm cổ ông già mà bạn nó kêu là ông để bảo " mày thông minh lắm ":-j:-j:-j
Chuyện nhà e đây: thỉnh thoảng mấy ae họ nhà e ngồi cùng bàn với nhau là người khác chả hiểu gì luôn. E có ô a họ(rất thân tên Q) ông a này có 1 bà chị gái họ, chồng bà ấy tên H, vợ chồng bà H này theo họ hàng thì lại gọi e là anh. E với 2 ô kia ngồi cùng là 3 người xoay vòng gọi nhau là ae. E gọi ô Q là a, ô Q gọi gọi ô H là a, ô H lại gọi e là a. E là e của ô Q nhưng lại là a của ô H, ô H là a của ô Q. Chắc cccm ko đọc hết đâu nhỉ, hihi.

Chỉnh sửa cuối:

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Híc có cái này mà h em ko biết phải gọi thế nào, các cụ phân tích cho em tường minh với:

Em có ông anh cũng cứng tuổi rồi, mất mẹ, hai bố con ở với nhau. Rồi ông anh này gặp bà chị, cũng qua một lần đò, con gái cũng lớn, xinh ơi là xinh. Hai anh chị này lấy nhau, ở cũng hạnh phúc rồi. Đúng ra em chơi với bố ông này trước, vì bố ông này rất thích trà và nấu rượu, xưa em còn qua dạy bố ông ấy tự nấu rượu mà. Em gọi bố ông ấy là anh, thế rồi chơi với ông này, nhiều lúc xưng hô cũng buồn cười. Gọi cả hai ông là anh hehe.

Rồi bố ông này và con của bà chị (vợ ông anh) thích nhau, mk mọi người cũng nói ra nói vào nhưng hai người vẫn quyết tâm lấy nhau. Ở với nhau vẫn hạnh phúc lắm, ông anh già tùy già nhưng chim cò vẫn cứng cáp lắm hehe.

Ông anh trẻ sinh đứa con gái, ông anh già sinh đứa con trai. H em đến chơi nhà đó loạn xị ngậu cả lên, chả biết xưng hô kiểu gì. Hắc hắc

Lé Xai

Xe tăng
Chuyện nhà e đây: thỉnh thoảng mấy ae họ nhà e ngồi cùng bàn với nhau là người khác chả hiểu gì luôn. E có ô a họ(rất thân tên Q) ông a này có 1 bà e gái họ, chồng bà ấy tên H, vợ chồng bà H này theo họ hàng thì lại gọi e là anh. E với 2 ô kia ngồi cùng là 3 người xoay vòng gọi nhau là ae. E gọi ô Q là a, ô Q gọi gọi ô H là a, ô H lại gọi e là a. E là e của ô Q nhưng lại là a của ô H, ô H là a của ô Q. Chắc cccm ko đọc hết đâu nhỉ, hihi.
Ko đúng.
Dòng màu đỏ : Q có em gái họ nên chồng của em gái họ là H pải gọi Q là anh.
Dòng màu xanh : nhà H phải gọi lão là anh.
Nên ngồi mâm : Q to nhất, xong đến lão, cuối là H.

Lão cứ chém :D

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Đầu tiên bà kia gọi ông anh già là bố chồng, em đến chơi với ông anh già, gọi là anh, gọi con riêng của bà kia là cháu, giờ đến không biết thế nào lần. Ông anh già kia giờ phải gọi con dâu là mẹ vợ, vậy gọi con trai mình là bố chồng. Em trước gọi con bé kia là cháu, giờ gọi là chị................................

hmongcoc

Xe tải
Cả họ thì đương nhiên rồi
Nhưng quả này cháu thấy xa quá
5 đời vẫn là họ huống chi mới 3 đời! Nhưng giả sử xin nhắc lại giả sử thôi nhé, em trai hoặc anh trai cụ hoặc ai đó trong họ nhà cụ về đấy chơi thì gặp bà kia hoặc họ hàng bên vợ vẫn có thể gọi là chị hoặc cô tuỳ theo độ tuổi mà xưng hô, nếu bị nói lại thì bốp ngay vào mặt là 1 mình anh (em) tôi đi làm rể chứ ko phải cả họ nhà tôi là rể nhé!

MiTa

Xe lăn
Ko đúng.
Dòng màu đỏ : Q có em gái họ nên chồng của em gái họ là H pải gọi Q là anh.
Dòng màu xanh : nhà H phải gọi lão là anh.
Nên ngồi mâm : Q to nhất, xong đến lão, cuối là H.

Lão cứ chém :D
Cụ đúng rồi, e viết nhầm(vợ H là e của e thôi ạ) vợ H là chị của a Q.

a Q sn 54, vc H cũng nghỉ hưu hết rồi, còn e 7x nên e cứ gọi vc H là anh chị, nhưng 2 người đó ko chịu. E thì mấy vụ này cứ phiến phiến thôi chứ chả quan trọng hay bắt bẻ gì.

Xe Bò Giấy

Xe tăng
Gọi bằng bà là chuẩn vai vế, cứ chuẩn mà gọi đỡ bị trách ( nhiều người rất quan trọng chuyện vai vế trong họ). Có mất cái j đâu mà cụ chủ phải so đo thiệt hơn nhỉ?