[Funland] Xưng hô trong họ hàng

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vâng. Thank cụ
Em vẫn hiểu như thế
Có điều thấy xa , quá xa
Ko xa đâu cụ. Tính thẳng ra bà ấy với nhà bên vợ cụ mới chỉ vẻn vẹn 2 đời thôi. Chẳng qua vì vợ cụ là cháu ngoại của anh họ (gần nhất có thể) của bà ấy nên cụ có cảm giác xa. Chứ họ bên ngoại vợ cụ với bà ấy là họ gần nhất rồi, gần hơn nữa là ruột thịt rồi.

Vâng
Họ xa, chưa bao giờ gặp, chào nhầm phát ăn chửi luôn xong mới giới thiệu
Nói chung em thấy cụ thớt nói bà này họ xa thì ko đúng. Nhưng thái độ của bà ấy thì theo em cũng chả đúng tẹo nào.

Em đi ăn ở nhà chú họ em, có mấy người họ hàng cùng. Anh họ em đc mấy thanh niên trẻ trâu gọi bằng bác trong khi chúng nó có thèm gọi em là chú hay bác đâu. Nói theo kiểu bằng vai. Em cũng kệ, chả thèm đôi co. Đơn giản cả đời có khi gặp nhau đc 1 lần, tranh cãi xưng hô cũng có giúp mình kiếm ra tiền đâu. Mà quả thế thật, giờ em còn chả nhớ mặt, nhớ tên chúng nó dù mới gặp cách đây vài tháng ;))

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Cháu khó hiểu quá. Cccm hiểu biết thông não giúp cháu.
Cháu cũng không biết nói thế nào cho dễ hiểu nhưng cụ thể là : cụ bà sinh ra ông ngoại vợ ( vợ cháu gọi là ông ngoại chứ không phải bố ) có 1 em gái, người em gái của cụ sinh ra 1 bà con gái . Hôm nay cháu bị mắng vì gọi bà ấy là cô ( bà ít tuổi ). Vậy cháu với bà ấy có họ hàng gì không
Gặp lần đầu bị mắng luôn nên cháu mới cay, mắng quá đáng nữa chứ. Thể hiện vai trên
Phải theo ngôi thứ, gấu sao mình vậy thôi cụ, mình ngang với gấu, gấu gọi sao mình gọi vậy.

ubisapro

Xe trâu
Mới chung từ đời cụ. Đến vợ cụ mới đời 4 mà xa ợ? Cụ về quê, trên 10 đời vẫn còn phải xếp trên xếp dưới, thậm chí gặp nhau lần đầu mà có họ còn phải mở gia phả ra xem nhá =)) Nếu ko biết thì bơ đi, còn biết rồi thì phải theo, chả chạy được đâu. Mà mất gì câu nói, ko gọi thì cả họ vợ chửi, gọi thì mình chằng mất gì. E về quê vợ e cứ chào từ xa cho lành. Trẻ trẻ mà ko biết thì lựa theo bên vợ mà xưng. Già già thì e cứ chào cụ, chả sai được. =))

Họ nội thì muôn đời không hết
Ngoại thì em không rõ nhưng trường hợp này xa quá rồi

Aziz Nesin

Xe tăng
Nếu cụ thớt gọi thay con thì còn phải bằng cụ đấy!!!

202

Xe container
Các cụ trên thớt này nhầm lẫn hết. Cái bà em gái của ông ngoại đẻ ra 1 người con gái. Vậy vợ chồng chủ thớt gọi người con gái của bà ấy là cô là đúng rồi còn gì nữa. Nếu ở quê gọi thay cho con thì có thể gọi là " bà trẻ" cũng được. Chứ đúng ra chỉ là vai cô ( hơn 1 bậc)
Cụ đọc nhầm ko hiểu lại nói người khác nhầm.

Trục

Xe ba gác

Trục

Xe ba gác
Nếu cụ thớt gọi thay con thì còn phải bằng cụ đấy!!!

Em dính trường hợp có tay nói với em:
Lên trên nhà mày thì tao phải gọi mày là anh;
Xuống dưới đây thì mày phải gọi tao là chú;
Còn ra ngoài, tao với mày xưng hô ông tôi, vì tính nội tộc thì mày vẫn to hơn ngoại tộc. :D

Bố khỉ!
Ngồi nghe cụ này sinh ra bà kia, bà kia sinh ra ông nọ, đau hết cả thủ. :D

99A-067.67

Xe tăng
Mắng hả?? Vợ em nó cũng ko ở quê nên em ko biết, phải em trong hoàn cảnh đó, nhá: sau méo thèm chào hỏi gì luôn, lờ cm nó đi, vớ vẩn còn trừ giỗ tết chứ không thì ô bà ngoại muốn thăm con thăm cháu thì ... tự ra thăm, xa quá em thuê xe về đón.
Em bị chửi luôn xong mới giới thiệu
Em lái taxi và bà ấy đi xe của em ( em chở bà thím vợ, bà thím vợ gọi thêm bà ấy . Em có biết họ hàng gì đâu )

99A-067.67

Xe tăng
Em dính trường hợp có tay nói với em:
Lên trên nhà mày thì tao phải gọi mày là anh;
Xuống dưới đây thì mày phải gọi tao là chú;
Còn ra ngoài, tao với mày xưng hô ông tôi, vì tính nội tộc thì mày vẫn to hơn ngoại tộc. :D

Bố khỉ!
Ngồi nghe cụ này sinh ra bà kia, bà kia sinh ra ông nọ, đau hết cả thủ. :D
Vâng
Váng đầu lắm

99A-067.67

Xe tăng
Cụ dân Thuận Thành Bắc Ninh à? Ở đó lễ giáo khắt khe lắm. Cụ phải gọi là bà là đúng rồi. Chắc các cụ mắng cụ lại cố cãi chứ zề?
Kể nguyên văn cho cụ
Em chỏe bà thím vợ đi khám
Bà thím rủ bà này đi cùng
Lên xe em chào là cô
Bà ấy quay sang chửi luôn rồi mới giới thiệu
Hơi đắng ạ

99A-067.67

Xe tăng
cụ gọi dưới 1 bậc nên ngta vậy. Ko hiểu sao ở quê lại cứ thích vai to đùng. E về thấy trẻ trẻ chào cô bác, mà ngta vỗ vào mặt bảo tao là bà trẻ, con này láo. Ngta trọng cái chức vậy đấy, bảo sao bằng mọi cách chạy trọt con cái vào cơ quan đầu ngành
Em không biết là họ hàng mợ nhé
Hơi đắng

99A-067.67

Xe tăng
Sang nhà vợ thì phải gọi theo đằng vợ, đừng có hỗn
Còn với cụ thì bà ấy trẻ đẹp mà nói năng băm bổ kiểu cả vú lấp miệng em thì cụ sờ ti phát xem bà ấy phản ứng thế nào rồi tính
Em nghiêm chỉnh chấp hành luật hôn nhân gia đình cụ ạ

99A-067.67

Xe tăng
Không họ hàng thì Cụ có ý tưởng gì không? Có thì mời Cụ sang trời đất ạ.Em Fun
Thứ 1 là em rất chung thủy không lọ chai
Thứ 2 bà ấy đáng tuổi cô em

CuChuoi12g

Xe điện
Cháu cũng không biết nói thế nào cho dễ hiểu nhưng cụ thể là : cụ bà sinh ra ông ngoại vợ ( vợ cháu gọi là ông ngoại chứ không phải bố ) có 1 em gái, người em gái của cụ sinh ra 1 bà con gái . Hôm nay cháu bị mắng vì gọi bà ấy là cô ( bà ít tuổi ). Vậy cháu với bà ấy có họ hàng gì không
Gặp lần đầu bị mắng luôn nên cháu mới cay, mắng quá đáng nữa chứ. Thể hiện vai trên
bên đàng vợ cứ gọi theo vợ là chuẩn nhất.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nếu vợ cụ về nhà cụ gọi ông cụ bằng anh thì cụ nghĩ sao. Nếu ok thì cụ gọi thế nào cũng đc.

gianghn12

Xe tải
Ở quê lắm quan hệ ngộ nghĩnh lắm.
Vd : cô ruột vợ em lấy chồng. em pải gọi chồng của cô là chú ( ok, chuẩn luôn )
chú có em trai, gọi là A cho dễ hiểu hơn em vài tuổi , em
cũng gọi A là chú ( do mình tôn trọng cô chú của vợ mình. Chả lẽ gọi chú mình là chú nhưng lại kêu em trai của chú là anh )
và đến vợ của A, em kêu là thím :)
Đến đó cũng tạm ô cmn kê

Nhưng mà đến anh em của thím thì quả thật chả liên quan éo gì luôn :D
Trường hợp này cụ gọi là sai. Liên quan gì đến cụ mà cụ gọi. Có 2 bố con làm cùng cơ quan em, em gọi ông bố là anh. Thằng con thấy thế gọi em là chú. Em mắng luôn, liên quan gì mà chú với cháu.

Lé Xai

Xe tăng
Trường hợp này cụ gọi là sai. Liên quan gì đến cụ mà cụ gọi. Có 2 bố con làm cùng cơ quan em, em gọi ông bố là anh. Thằng con thấy thế gọi em là chú. Em mắng luôn, liên quan gì mà chú với cháu.
Ở quê họ khác cụ ạ. Cụ ko hiểu những thứ loằng ngoằng kiểu nhà quên rồi.
Với lại cái th của cụ là do sự tôn trọng bạn của bố. Chủ yếu theo tuổi

Cụ phải gọi là bà dì. Mà sao bà dì lại còn trẻ vậy nhỉ? Chắc lại 1 ông lấy nhiều bà rồi