[Thảo luận] Xử lý tình huống gặp súc vật trên đường cao tốc!!!

khoavq

Xe điện
Cập nhật:

1/ Phanh lại...: Lamborghini78 ; F4; Hồ Hải Trung; Okane; Tran Thanh Hai; biahoihanoi; remmy; chi_phéo983; Pham Ngoc Chau; KAT; lx125_black; khoavivant
2/ Đánh lái...:
3/ "Tương" luôn...: totorauxom; TuNam; xe_cang_hai; volalame; cam07; cap8; PHQ_NTH_8990; ManRoland; KAT; lx125_black; hungapu
4/ Khác???: alehap; chuotdong

Như vậy là số ùng hộ phanh lại hoặc tránh đang chiếm ưu thế (l)

cuoichu

Xe buýt
em nói thật mà,điêu bác làm gì :102: oan em quá :'(:'( lúc ý đường ít xe nên em lên đc 180km/h mà,xe ko lật vì con chó ý nó bé thôi,ko phải chó to,to thì em dừng lại đem về nhậu ngay (b). Với lại camry 2008 cũng đầm xe,ko dễ bị lật bác ạ (b) chỉ có điều em ko hiểu là vì sao em phi như thế mà ko bị bắn tốc độ :^)
Gớm, ở đâu ra mà có con chó khôn thế nhỉ!
Bác chạy nhanh thía mà nó vẫn tia ngay đươc cái mắt độc (cái này theo nhà đài thì độ sáng phải đủ để tầm nhìn xa hơn 10 km đấy nhỉ) mà phản xạ của nó cũng nhanh ghê, biết không đủ cao (vì là con chó nhỏ mà) là nhảy lên với tay vặt ngay cái đèn của bác.
Mà khi đấy bác ko phải chạy 180 km/h đâu, chí ít phải tầm trên 200 km/h ấy chứ nhỉ vì theo phản xạ tự nhiên thì bác phải ngớt ga, rà phanh rồi mà vẫn còn tận 180 cơ mà!!!
Khi nào rỗi rãi bác cố nhớ lại giúp em vùng đó để em về tìm xin giống nhé! Biết đâu được con hay hơn cả chó Phú Quốc, biết ra đường lượm chân dài về mình dùng.
Cảm ơn bác nhé!

cuoichu

Xe buýt
2 Đại ka nhà e, Papa + Mama í mà, đi buổi tối về quê thế là đang đi tốc độ 40-45km/h thì bất ngờ 1 em chóa sang đường húc vào bánh trước, kết quả Mama e bay ra giữa đường nằm, may mà hok có nBánh đi trên đường lúc đó, còn Papa thì ngã ngay cạnh. Về nhà 2 đại ka bầm tím khắp nơi, hic, e xót xa quá! :102:
Chuyện của cụ hay quá! nhưng mà cụ kết luận hơi bị mở quá làm em ko hiểu, vì 2 đại Ka thì cụ mô tả xong, nhưng còn cụ xót xa quá cho con chóa hay cái xế!!!

vauhoi

Xe container
En nghĩ chả tốn mấy xăng đâu, phanh lại cho chắc ăn

cuoichu

Xe buýt
Hôm trước cháu vừa chạy đường HCM
Tốc độ khoảng 80 km/h
buổi trưa, vắng
tự dưng có 1 con chó lao qua đường cách mũi xe cháu khoảng 30m
Nói thật với các cụ là cháu cũng đạp phanh lút sàn
Xe cháu dừng lại sau khoảng gần 30m
May có ABS không thì chắc cũng xuống ruộng :77:
Cháu cũng ghi tên cháu vào cách 1 - phanh lại

Dưng tại sao súc (gia súc) và vật (vật nuôi và thú vật) lại chạy qua đường nhỉ các cụ nhỉ? :'(:'(:'(:'(:'(
Nó thấy xe của cụ đẹp nên nhìn bên nọ rồi lại phải ngó bên kia tý nữa, chắc nó còn định dừng xe của cụ lại ngắm cho kỹ nhưng nó ko biết là xe cụ có ABS nên chọn sai khoảng cách!

lychau

[Tịch thu bằng lái]
con gì đi ngang đường tầm nhỏ hơn 7 kg thì em phang luôn nếu đang trên 100km
còn nó trên 7 kg thì rà thắng lắc qua né được thì tốt, kkông thì liếm nó tí chả sao.

Phanh gấp quá có thể mình lộn vài vòng thì khốn khó cuộc đời mất

Tiến Đô 99

[Tịch thu bằng lái]
Gà,vịt,ngan, ngỗng,chó,mèo...cái loại nho nhỏ thì cho chúng xuống gầm luôn cụ ạ
Trâu,bò,lợn,dê... bắt buộc vừa phải phanh vừa phải đánh lái thôi cụ ợ.

XichLoBMW

Xe tải
Cái quan trọng là kụ phải quan sát sau con vật đó là gì, có thể là khúc cua, là vật cản khác hay gì gì đó mà quyết định. Trong mọi trường hợp thì nên phanh, những loài vật nhỏ thì có thể coi như không có gì mà xử lý tiếp những vật cản khác trên đường. Còn loài to to thì đúng là phải phanh hoặc tránh chứ ko nên đâm vì đâm vào là một kho tàng "rách việc", ko biết đằng nào mà lần đâu ah:21:(b)(b)

PHQ_NTH_8990

Xe hơi
Gớm, ở đâu ra mà có con chó khôn thế nhỉ!
Bác chạy nhanh thía mà nó vẫn tia ngay đươc cái mắt độc (cái này theo nhà đài thì độ sáng phải đủ để tầm nhìn xa hơn 10 km đấy nhỉ) mà phản xạ của nó cũng nhanh ghê, biết không đủ cao (vì là con chó nhỏ mà) là nhảy lên với tay vặt ngay cái đèn của bác.
Mà khi đấy bác ko phải chạy 180 km/h đâu, chí ít phải tầm trên 200 km/h ấy chứ nhỉ vì theo phản xạ tự nhiên thì bác phải ngớt ga, rà phanh rồi mà vẫn còn tận 180 cơ mà!!!
Khi nào rỗi rãi bác cố nhớ lại giúp em vùng đó để em về tìm xin giống nhé! Biết đâu được con hay hơn cả chó Phú Quốc, biết ra đường lượm chân dài về mình dùng.
Cảm ơn bác nhé!
em ko hiểu bác nói gì nhưng đã đi nhanh tới mức ấy rồi mà gặp chó thì em sẽ...táng luôn chứ ko có rà phanh hay nhả ga gì hết,phanh gấp thì nguy hiểm lắm :^)

Bụp's Lady

Xe tải
Phanh được thì nên phanh các cụ ơi. Nếu là trâu bò mà đâm thẳng thì chả khác gì 2 xe táng nhau. Nếu là chó thì dễ lật xe lắm. Da chó có độ linh động cực lớn so với các bộ phận bên trong, nhà cụ nào có nuôi chó thì biết ngay, nên rất trơn.
Cò các loại gà vịt ngan ngỗng thì táng thoải mái đê.
Tuyệt đối không vừa phanh vừa đánh lái. Nếu muốn đánh lái thì không gian phải đủ rộng, nếu không thì dễ táng vào dải phân cách, xe làn bên cạnh hoặc là xuống ruộng.:77::77:

babarbian

Xe hơi
Em thì đơn giản lắm : Giữ thẳng lái, phanh được thì phanh,không phanh được thì tông, hoặc vừa phanh vừa nhả để giảm va chạm tối đa khi tông, đến đâu thì đến, à mà có một cách nữa nhưng hơi hại xe là vừa phanh vừa đỡ một phần côn, sẽ hạ tốc độ cực nhanh mà cực êm nữa các bác ạ :69:

KAT

Xe tăng
Em thì đơn giản lắm : Giữ thẳng lái, phanh được thì phanh,không phanh được thì tông, hoặc vừa phanh vừa nhả để giảm va chạm tối đa khi tông, đến đâu thì đến, à mà có một cách nữa nhưng hơi hại xe là vừa phanh vừa đỡ một phần côn, sẽ hạ tốc độ cực nhanh mà cực êm nữa các bác ạ :69:
Em ko hiểu. Em tưởng vừa phanh vừa dồn số chứ ạ:^)

babarbian

Xe hơi
Em ko hiểu. Em tưởng vừa phanh vừa dồn số chứ ạ:^)
ui, còn đủ khoảng cách mới dồn số được bác ơi chứ cự li gần làm sao kịp dồn số hả bác, nếu bí quá em cứ đỡ luôn một phần côn thôi, mà tình huống đó em chỉ dồn xe ca với xe tải nặng thôi vì không về số côn chả chịu nổi chứ xe du lịch theo em nếu gấp quá ko nhất thiết cần phải dồn số vì xe nó cũng nhẹ nên côn chịu được (y)

khoavq

Xe điện
Cập nhật:

1/ Phanh lại...: Lamborghini78 ; F4; Hồ Hải Trung; Okane; Tran Thanh Hai; biahoihanoi; remmy; chi_pheo983; Pham Ngoc Chau; KAT; lx125_black; khoavivant; vauhoi; lychau; tiendo 99; xichloBMW; Thich Bup; babarbian
2/ Đánh lái...:
3/ "Tương" luôn...: totorauxom; TuNam; xe_cang_hai; volalame; cam07; cap8; PHQ_NTH_8990; ManRoland; KAT; lx125_black; hungapu; lychau; tiendo 99
4/ Khác???: alehap; chuotdong

Như vậy là số ùng hộ phanh lại hoặc tránh đang chiếm ưu thế

Nói chung, đến bây giờ đã có 18 cụ ủng hộ phanh/tránh, 13 cụ ủng hộ tương luôn, 2 cụ chọn kiểu khác. Không có ý kiến nào khác.

Vậy thì an toàn cho mình/cho xe mình/và phong cách lái xe là vẫn phanh lại các cụ nhỉ...

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em gặp phải thì sẽ rà phanh rồi xem cái con í là con gì để CÂN
Lói chung là cũng phức tạp cho cái quá trình cân đong đo đếm này ợ.
Xu hướng của em là sau khi giảm tốc rồi thì nếu cái con ấy không to. Về cả nghĩa đen và bóng là em thẳng lái phang lun.
Hí hííí

tdhien

Xe buýt
Cuối cùng ai đền ai vậy bác, hay bắt đền con chó
cái đó thì em ko bít, vì còn tùy trường hợp có bảo hiểm ko? có quen bảo hiểm ko? còn nguyên tắc thì cứ đâm đít là đền rồi các pác ạ.

tdhien

Xe buýt
con gì đi ngang đường tầm nhỏ hơn 7 kg thì em phang luôn nếu đang trên 100km
còn nó trên 7 kg thì rà thắng lắc qua né được thì tốt, kkông thì liếm nó tí chả sao.

Phanh gấp quá có thể mình lộn vài vòng thì khốn khó cuộc đời mất
pác nhìn mà đoán được cân nặng thì em bái phục pác, hôm nào pác chỉ giáo để em đi chọn người iu nhé :21:

Hạng_B0

Xe đạp
Lớn tầm chó trở lên nếu đi xe 5 chỗ trở xuống không nên đâm các cụ ạ. Không khéo móp đầu hoặc hỏng gầm xe như chơi.

Với lại ở một số nơi, nhất là miền Trung, họ cố tình thả các loại vật nuôi ra đường. Nhỡ có đâm phải thì mình phải đền cho "lao động chính" đấy các cụ ạ.

chuotdong

Xe điện
Phản xạ tự nhiên dễ đánh lái lắm. Nếu được tôi luyện và có kinh nghiệm đường trường thì thẳng tay lái và rà phanh, (nghĩa là rà phanh sau đó nếu "còn chỗ" mới đánh lái nhỉ)

Ý kiến em là phanh thôi cho bác khoavitant dễ tập hợp :21:

chuotdong

Xe điện
ui, còn đủ khoảng cách mới dồn số được bác ơi chứ cự li gần làm sao kịp dồn số hả bác, nếu bí quá em cứ đỡ luôn một phần côn thôi, mà tình huống đó em chỉ dồn xe ca với xe tải nặng thôi vì không về số côn chả chịu nổi chứ xe du lịch theo em nếu gấp quá ko nhất thiết cần phải dồn số vì xe nó cũng nhẹ nên côn chịu được (y)
Ý kiến của bác nghe cũng có vẻ hay, nhưng làm sao bác có phản xạ đỡ côn kiểu như thế vì chắc hàng ngày bác quen xử lý kiểu thế lắm đúng không ? Bao lâu phải thay côn một lần vậy