[Thảo luận] Xử lý tình huống đang đi dẫm phải đinh!

tuan hon

Xe tải
Còn em hôm kia bị một quả như thế này mới đau chứ,đang đi bị dính quả đinh vít gắn vào miếng gỗ to bằng cái đũa,trời đất thấy xe cứ nhẩy tưng tưng lên xuống xe nhìn và nghe nó xì rất nhanh,em nghĩ rút ra nó sẽ xì chậm nào ngờ xịt một phát bẹp dí luôn,vì xì hết hơi xe bị nghiêng nên cho kích vào mấy lần toàn bị xập kích,tìm mãi mới được hai viên gạch cho bánh đè lên vì chèo lên vỉa hè thì cao quá kích lại không tới,đáng nhẽ ra phải tháo ốc trước rồi mới kích nhưng quên khi kích lên mới nhớ ra lại phải hạ kích xuống thế mới đau,vặn được hết 6 con ốc ra rồi chân tay mỏi rã rời vì vặn kích bằng cole bí tý đau hết cả tay,phải đạp mấy phát mới lầy được quả lôp ra,lại xuống lop phụ lúc lắp vào không thể vào được vì mỏi tay và nặng,lop everets nặng lắm các bác à,loay hoay mãi mới xong,gần 2 tiếng mới xong các bác à,bác nào đã gặp phải tình huống như em chưa?

Aivanhoknight

Xe đạp
Nhiều lúc thấy tội mấy chú mua bằng lái, đến cái lốp xe mình đi mà không biết thay.
Bác nói thế em nghĩ không đúng lắm! Em học lái đàng hoàng mà có ai dạy thay lốp đâu! Ra đường chinh chiến một năm nay (toàn đi xe mượn :))) cũng chưa bị phát nào. Bây giờ xe mà thủng lốp chắc em cũng như chú này thôi!:)):)):)):)):))
Mà nói dại, bị ở tỉnh thì gọi ai được nhi? :|

Shang Car

Xe buýt
buôn tý,
em bị quả này cũng vui: xịt lốp sau bên trái,
  • ra bảo thợ "ku xem và kiểm tra cho anh"
  • thợ "em xem rồi, kô thấy chỗ xịt, thôi thay quả sơ cua vào rồi theo dõi anh nhé "
  • OK, thay đi
cứ thế hồn nhiên go home, hôm sau vẫn thấy xịt, hỡi ôi, chú thợ thay cho iem lốp sau bên phải.

Miẹ đúng là chuyện hài "nhổ răng không đau"

;) :'( ;) :'(

heihei

Xe máy
Kính các Bác ! em vưa bị 1 phát hôm qua , phải nói là đố Bác nào tưởng tượng được cái đinh xơi em nếu em không nói ra: em vào quán cafe ngoi khoảng 1 tiếng, lúc ra o để ý lên xe chạy khoảng 50m thì phát hiện ra 1 quả lốp xịt, gọi trợ giúp hàng lốp hay làm ở Haibatrung o được đành làm cuốc xe ôm 10ngh tìm được 1 chú bơm xe máy xe đạp, em kích xe lêm để chú bơm hy vọng có tí hơi chạy đến chõ vá nhưng chú bơm xe đứt hơi khoảng 20 phút ma chẳng được tí hơi nào, em thử sức mình lôi quả lốp phụ- chưa bao giờ em làm việc này cả , kể cả sử dụng cái kích - thay vào, chạy tạm về Haibatrung / tháo quả lốp xịt ra kiểm tra, ối trời ơi 1 chiễc dùi đục không có cán của thợ mộc dài khoảng 20-25cm , bản rộng khoảng 2cm, dày khoảng 1cm nằm hẳn bên trong / Kết luận :
- Đinh đa dạng quá và không hiểu nổi nó chui thế nào lọt hẳn vào lốp
-Phải biết thay lốp nếu không muốn gọi 116 ( với em thì chỉ trừ xe bị CA cẩu chứ tránh không cẩu xe).
- Mua bơm điện - các bác chỉ giáo loại nào, mua ở đâu???
-Có số điện thoại trợ giúp xử lý về lốp lưu động - Các bác giúp em vơi???

nhh2811

Xe hơi
Tốt nhất là đi đường để ý ! Thấy đinh thì tránh ra đừng có giẫm vào các bác Ợ! :D

duythinh112

Xe hơi
chạy thẳng ra trần quang khải, trần khánh dư chứ bác, 20 nghìn, vá trong, rồi chạy thêm 15m nữa sang hàng rửa xe bên cạnh (15 nghìn rửa ngoài, 20 nghìn rửa ráy cả trong nữa).

Justin-SLR

Xe hơi
nghe đâu có loại lốp ji mà khi lăn qua đinh vẫn chạy được hơn 80KM đó bác :D

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Lốp nhà em lăn qua đinh mà không rút ra chạy 800km vô tư bác ợ. (Nói đùa thui, lốp không săm, đinh nhỏ mà không rút ra cứ để chạy 2-3 ngày bơm một lần vẫn chạy được mà)

Flattyre

Xe máy
Tóm lại là 8 trang rồi mà vẫn chưa có câu trả lời cho Bác Sờ Ti - Bác đã rút đinh chưa? Có bị xì hơi ko?
Hôm qua em đi bảo dưỡng xe ở Toyota, các chú thợ kiểm tra và thông báo em cũng dính một đinh vít bánh sau và các chú ấy tiện tay rút ra luôn (khoảng hơn 1cm) nhưng không bị xì hơi và em vẫn để vậy đi. Theo các Bác thì nên đi vá hay cứ để thế đi nhỉ?

Steven

Xe tăng
Tóm lại là 8 trang rồi mà vẫn chưa có câu trả lời cho Bác Sờ Ti - Bác đã rút đinh chưa? Có bị xì hơi ko?
Hôm qua em đi bảo dưỡng xe ở Toyota, các chú thợ kiểm tra và thông báo em cũng dính một đinh vít bánh sau và các chú ấy tiện tay rút ra luôn (khoảng hơn 1cm) nhưng không bị xì hơi và em vẫn để vậy đi. Theo các Bác thì nên đi vá hay cứ để thế đi nhỉ?
Báo cáo bác là đinh vẫn nằm trong lốp, lốp vẫn gắn vào xe, xe em thì đang chạy bình thường, thỉnh thoảng phải bơm 1 phát nhưng không phải ở cái lốp bị đinh :D

lovepremacy

Xe đạp
Đi xe nên mang theo 1 cái bơm điện, nếu bị ăn đinh mà mất hơi thì đem ra bơm để đi tiếp đến chổ vá xe , chứ em thấy cứ hì hục thay lốp ngoài dường nhìn oải lắm rồi nào là tai nạn nghề nghiêp. Vài lời góp ý.

themoto

Xe tải
Theo tôi, nên để trong xe một ít đinh vít (loại mũ bằng) các cỡ được cắt ngắn bớt đi, khi phát hiện thủng lốp ta vặn chặt đinh vít vào chỗ thủng (tất nhiên là chỗ thủng nhỏ thôi) cho đến khi mặt của đinh vít bằng với mặt lốp là OK. Tôi đã được chứng kiến, khá hiệu quả

Chỉnh sửa cuối:

vietnduc

Xe hơi
Hùng hục đọc xong 8 trang, lồi mắt, em đúc kết lại là:
- Mang theo bơm điện + bộ vá tạm thời + 1 ít đinh vít
- Học các đại ca cách thay lốp dự phòng
- Đinh nhỏ mà không xì hơi thì kệ miẹ nó, xịt thì bơm rồi vá

series3

Xe tăng
Hự, em vừa bị hôm qua trên đường 5 đây, đang chạy hơn 80km/h thì có biển hạn chế tốc độ, em vừa đệm phanh giảm tốc thì thấy xe ù ù như trực thăng, chạy được vài chục mét để tấp vào lề thì thấy lốp sau bên phải chẳng còn tý hơi nào, cũng chẳng thấy đinh đâu mà sao nó xuống hơi nhanh thế, hú vía nếu vào lốp trước chắc nguy hiểm lắm :( Hì hục thay lốp dự phòng mất 15', em nghĩ trong trường hợp này bơm điện hay bộ vá tạm thời chẳng giải quyết được vấn đề gì, theo em cứ lốp dự phòng và bộ dụng cụ là đủ rồi!

GALLOPER

Xe buýt
Tóm lại là cái đinh vẫn ở đó, đọc lồi cả mắt, nhưng đc nhều kinh nghiệm. Xe em cũng vẫn còn một cái đinh ở lốp sau, bên phụ, lúc nào buồn em lại lấy cái kìm rút ra một tí nghe xì xì cho nó vui tai, sau đó lại lấy cái đầu kìm đóng vào. Chạy Hà nội - Hải Phòng - Quảng Ninh - Vân đồn quay về cái đinh vẫn nguyên. E thì e cứ để ở đó,trừ việc thay lốp khó như bác Kar thay quả lốp của bác Picup hôm đi TYT thôi, nếu k thì chuyện quá nhỏ.bọn F1 nó thay lốp có 5-6 giây thôi mà.

kcar

Xe tải
bữa trước chạy xuyên việt từ hanoi vào sg, đến đâu đó đoạn khánh hòa - nha trang thì bị 1 em vít dính vào bánh trước. mặc kệ chạy vào sg, rồi để nguyên đấy đến 2 tuần, thấy k xịt vỏ xe j cả, ngứa mắt, tí toáy nhổ ngay e vít ra, và thế là xì hết hơi, vội kích lên dùng vỏ sơ cua chạy ra hàng.

thế nên, dính đinh, dính vít, nếu vẫn k thấy xì, thì kệ nó, ra quán thay là hợp lý nhất, các bác ợ.

nguyenthehieu

Xe đạp
Có lần em cũng bị dính đinh, cứ 3- 4 ngày lại thấy lốp non, lại lôi bơm ra bơm căng, đến khi ra hàng vá xe rút ra được cái vít khoan (loại vít khoan thẳng vào mái tôn ý)
Nên cũng có kinh nghiệp học hỏi cần đem theo những thứ được gọi là quan trọng:
1. Bơm dự phòng
2. Ít đinh, loại đinh có mũ (giống như cái em dính ở trên)
Thế là đủ thừa sức khi biết thủng đi trên 100km. chứ thủng to quá như bác gì bị dính đục thì chịu, có vá dùi cũng chịu
3. đồng hồ đo áp suất lốp (cái này có cũng tốt) em mua 59K ở Metro, dùng cân lốp trước khi đi xa, đảm bảo an toàn.

cutit06

Đi bộ
hôm nay lễ nên em đưa cả nhà đi taxi về bên nội chơi, lúc về bác taxi dính quả đinh bánh trước bên phải, thấy xe kêu lịch kịch mới biết. chắc bác ấy cũng học bài từ OF ra nên để luôn đinh chạy được 300 m nữa thì thấy chú xe máy nào đi qua cũng chỉ chỉ vào chỗ lốp xẹp, cuối cùng dừng lại thì thấy vỏ+mâm đã dính tịt với nhau rồi. Nghĩ lại em thấy mình cũng liều vì lốp xịt mà chạy thì có khi xuống mương cả nút các bác nhẩy

Steven

Xe tăng
hôm nay lễ nên em đưa cả nhà đi taxi về bên nội chơi, lúc về bác taxi dính quả đinh bánh trước bên phải, thấy xe kêu lịch kịch mới biết. chắc bác ấy cũng học bài từ OF ra nên để luôn đinh chạy được 300 m nữa thì thấy chú xe máy nào đi qua cũng chỉ chỉ vào chỗ lốp xẹp, cuối cùng dừng lại thì thấy vỏ+mâm đã dính tịt với nhau rồi. Nghĩ lại em thấy mình cũng liều vì lốp xịt mà chạy thì có khi xuống mương cả nút các bác nhẩy
Bác taxi này kinh, lốp xẹp mà không biết. Hôm vừa rồi em cũng bị dính thêm cái đinh có mũ bằng nhựa to đùng, đi cứ lịch kịch lịch kịch. Về nhà lấy kìm nhổ ra luôn nhưng không thấy lốp bị xịt. Cái đinh trước em vẫn chưa rút ra các bác ạ.