[Funland] Xử lý con mẹc đỗ chắn cả ngày trước cửa hàng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có khi bác chủ thay đổi cách tiếp cận, thay vì ra lời đi tiếng lại mình mời ấm trà, bảo hôm nào có việc cứ qua đây để..Có khi cả 2 vui vẻ lại thêm khách hàng mới :)

buicongchuc

Xe ba gác
Sống trên đời ngoài pháp luật ra còn phải có ý thức, con người hơn nhau là chỗ ấy.
Đầy việc pháp luật bó tay, vd các trường hợp nợ chây ì...nhưng vẫn nhận nợ, không trốn, vẫn cam kết trả nợ (nếu có tiền)... cụ có gọi CA hay tòa án họ bó tay nhé. Cho dù thấy con nợ vẫn sang chảnh đầy tiền.
Như cụ chủ, thích chơi xỏ làm 2 cái xe ô tô chặn 2 đầu (nếu khoảng cách đến ngã tư cho phép) để 3 ngày 3 đêm thì xem ai khóc, ai cười 😂
Chặn thế phạm lỗi gây cản trở giao thông cụ nha.

buicongchuc

Xe ba gác
Vấn đề là khách đỗ thì cũng chỉ ít phút, 1-2 tiếng là nhiều! Đây nhiều ông đỗ từ sáng đến chiều thì lại là vấn đề khác, cứ viện luật ra bảo là không sai luật cũng quá là không ổn! Các cụ mở cái hàng ăn ra (thuê 20-30tr/tháng). Đội vệ sinh môi trường nó cứ tập kết 1-2 xe rác ngay bãi đất bên cạnh nhà các cụ đấy, ngày qua ngày, tháng qua tháng, không sai luật tý nào! Không thèm chiếm vỉa hè gì các cụ! Không khí bốc mùi lên, không ai vào ăn! Xem các cụ có bức xúc ngọt nhạt với nó không?
Chỗ hàng xóm nhà em mấy vụ mất tiền để dời điểm tập kết rác đi, rời cả bến xe bus đi để kinh doanh yên ổn đấy! Cho nên khi đỗ xe, cũng nên ý tứ 1 tý, em mà thấy nhà nào mở cửa hàng thì không bao giờ đỗ xe lòng đường trước cửa luôn! Hoặc muốn đỗ nhờ thì nói với chủ nhà 1 tiếng: đỗ trong bao lâu, khi nào cần thì alo báo em đánh xe đi! Lịch sự thì cả đôi đều vui vẻ mà, chủ nhà cho phép đỗ cũng mang tâm lý "giúp người" nên cũng thoải mái! Còn nếu đỗ quá 1 tiếng thì nên tìm chỗ không vướng bận ai thì tốt hơn! Thời buổi làm ăn khó khăn!
Như nhời cụ chủ, thì xe mẹc kia mới đỗ lần thứ 2 ở đây.

volts

Xe buýt
Chịu thật, cứ buôn bán là mặc định ko ai được đỗ ở lòng đường trước cửa. Vợ cụ chả có quyền gì yêu cầu ngta phải ko được đỗ ở đó.
E mà là chủ xe, nếu nhà cụ thái độ quá đáng, e thuê con xe tải đỗ cả ngày cả đêm luôn.
E vẫn khuyên cụ nên xử lý bằng cách để xe máy mình vào chỗ đó, đương nhiên ngta sẽ ko đỗ được nữa, văn minh đúng luật, k phải cãi vã.
xe máy lại ko đc để lòng đường đâu ...

buicongchuc

Xe ba gác
Có khi bác chủ thay đổi cách tiếp cận, thay vì ra lời đi tiếng lại mình mời ấm trà, bảo hôm nào có việc cứ qua đây để..Có khi cả 2 vui vẻ lại thêm khách hàng mới :)
Vợ cụ thớt cứ làm sẵn bộ trà tử sa Nghi Hưng dịu dàng mời ang xe Méc kia có khi lại ngon 🤭

Dan du an

Xe ba gác
Hôm trước em mua bánh khúc ở Nguyễn Công Trứ.... chỉ dừng lại một tí để một người xuống mua mà cái hàng bên cạnh còn lao ra bảo đỗ lùi lên trên để bán hàng.... Khổ, em dừng một tí chứ có đỗ đâu. Mặt chị ấy trông căng thẳng lắm nên cháu rời đi ngay.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cụ thớt cứ làm sẵn bộ trà tử sa Nghi Hưng dịu dàng mời ang xe Méc kia có khi lại ngon 🤭

Lại đổ xăng vào đám cháy sao bác?
Mà bác chủ thớt qua,nay không thấy vào thớt....chả có nhẽ lại nghe mấy bác xui chiêu bẩn lên phường rồi chăng?

taplai2012

Xe trâu

Trong một cuộc xung đột. Không ai đúng hết - không ai sai hết. Cứ ngồi đàm đạo đặt vào vị trí của nhau để hiểu và chia sẻ cụ nhỉ :)

Anduchuy

Xe buýt
Từ đầu tới giờ thấy cụ nào cũng bảo đỗ xe ở đó đúng luật, thế thì có lẽ cụ chủ thớt chỉ còn mỗi phương pháp là sáng ra "đỗ" 1 cái xe máy ở đó khoá càng khoá cổ cẩn thận, ô tô đõ đúng luật thì xe máy đương nhiên cũng đỗ đúng.

Mấy cụ "đỗ đúng luật" và ông chủ xe tự nhận cũng vào ý kiến việc chụp ảnh đưa biển số xe lên MXH, ơ thì việc đó cũng không sai luật tí nào, cái ô tô và biển số là thông tin công khai cơ mà. Mà cũng không nói xấu tí nào, chỉ tường thuật thực tế, tự thấy thực tế đỗ chướng mắt là xấu, nhưng nhất định không nhận mình xấu, tài thật.

Thôi thì cứ việc ai nấy làm, ông nào nhất cự li thì ra chiếm chỗ trước, chậm chân thì toàn quyền chụp ảnh cái xe đưa lên mạng.
Phương án khả thi nhất để điều trị củ chuối.

lan806

Xe tăng
Em là chủ xe Mec đây, thấy các cụ cãi nhau nhiều quá nên em ngại. Sáng nay em bán xe rồi :))
Các cụ cứ chửi TQ có đường lưỡi bò, nhưng các cửa hàng mặt tiền thì đường lưỡi bò ra tới vỉa hè, lòng đường và cả bên kia đường nữa ạ ;))

hairyscary

Xe điện
Trong các trao đổi ở đây có cái rất thú vị là khi xử lý theo (pháp) lý không được thì ý thức và việc xử lý theo tình lại được viện ra. Cái thú vị là trong các trường hợp này cái sai về tình và kém về ý thức lại được áp ngay cho lái xe, mà chủ cửa hàng nghiễm nhiên là thuộc về phe đúng về tình và không bị đánh giá về ý thức.
Trong xung đột về lợi ích này, tại sao vấn đề sai về tình và kém về ý thức lại thuộc về người đỗ xe, mà không phải là xem xét hai bên một cách bình đẳng từ ban đầu? Tại sao việc đòi hỏi chiếm dụng không gian công cộng (vị trí đỗ xe hợp pháp), không cho người khác sử dụng, để phục vụ mục đích kinh doanh kiếm lời lại ở vị trí tốt hơn trong đánh giá về tình và ý thức, so với việc sử dụng không gian đó hợp pháp cho việc đỗ xe như một phần của việc sinh hoạt, làm việc hàng ngày?
Câu trả lời nằm ở cái thói lè tè phè quen lấn lướt bắt nạt người khác. Khi đuối lý thì viện dẫn đến tình và ý thức, để nghiễm nhiên chiếm cái thế đúng một cách rất vô lý. Khi tình và ý thức vẫn không được thì dọa nạt và thậm chí là phá hoại. Các chủ xe hầu hết sẽ phải nhún nhường vì nhỡ xước cái là có thể mất tiền triệu, và không muốn mất thời gian cho các rắc rối.
Thành phố đã thiếu chỗ đỗ xe, xe sẽ ngày càng đông và sẽ càng nhiều xe đỗ lại. Nếu cứ lôi tình và ý thức bừa bãi thì chỗ đỗ đã thiếu lại càng thêm thiếu, và cái kiểu lấn lướt bắt nạt người khác càng được thể lộng hành. Sử dụng tình với ý thức kiểu này cũng chẳng khác gì việc đầu gấu chiếm chỗ đỗ để thu tiền, hay là bảo kê cho các chỗ quây dây đỗ xe.

sivibi

Xe tăng
Có lần em đi đón con đi học đàn ở mạn trung yên. Chỗ đó thì đường rộng thênh thang, không cấm đỗ. Đỗ trước 1 cửa hàng thời trang, vì đi ngay nên em không vẫn nổ máy. Ông bảo vệ già ra gõ cửa đuổi đi. Mình đã lịch sự nói là tôi chờ đón con bác cho đỗ mấy phút, thế là ông ấy bảo chỗ này chỉ khách của cửa hàng được đỗ. Đã lịch sự giải thích với ông ấy đây là đường không cấm đỗ nhưng ông ấy không chịu mà cầm cái điếu cày chỉ trỏ. Lúc đó cũng điên tiết định cãi nhau nhưng thấy ông ấy già quá, mình chẳng dại dây vào. Nghĩ lại thấy xã hội này vô pháp cũng vì có nhiều người hèn và nể nang như em. Em nể cụ xe mẹc ở tiêu đề quá

TranCB

Xe tăng
Gọi chủ xe đến và hỏi nó bao nhiêu tiền, trả luôn cho nó và đánh đi cất là xong

NHD78

Xe máy
Có lần em đi đón con đi học đàn ở mạn trung yên. Chỗ đó thì đường rộng thênh thang, không cấm đỗ. Đỗ trước 1 cửa hàng thời trang, vì đi ngay nên em không vẫn nổ máy. Ông bảo vệ già ra gõ cửa đuổi đi. Mình đã lịch sự nói là tôi chờ đón con bác cho đỗ mấy phút, thế là ông ấy bảo chỗ này chỉ khách của cửa hàng được đỗ. Đã lịch sự giải thích với ông ấy đây là đường không cấm đỗ nhưng ông ấy không chịu mà cầm cái điếu cày chỉ trỏ. Lúc đó cũng điên tiết định cãi nhau nhưng thấy ông ấy già quá, mình chẳng dại dây vào. Nghĩ lại thấy xã hội này vô pháp cũng vì có nhiều người hèn và nể nang như em. Em nể cụ xe mẹc ở tiêu đề quá
Tôi thì không nghĩ đây là hèn mà là sống biết điều đó bác. Biết điều để cuộc sống mình an nhàn hơn, đầu óc mình thảnh thơi hơn. Đây có lẽ là một dạng kỹ năng sống nên khả năng tiếp nhận của mỗi người phụ thuộc nhiều vào tính cách và môi trường giáo dục, môi trường sống. Bác chủ xe là người có tuổi, có kinh tế, làm việc trong ngành xây dựng (có lẽ vậy) thì thường khéo trong cuộc sống do va chạm nhiều loại người. Hơi lạ, vì bác lại quá cứng nhắc trong trường hợp này để một chuyện đáng ra bình thường lại trở nên căng thẳng không đáng.

tomtomchát

Xe container

tomza

Xe tải
Ca này hay phết, em đọc đến mấy trang và khen cho cụ HH khéo đùa :) khà khà.
Các cụ giảng luật, bày kế cho nhau thật là có lý lại có tình, hay quá. Phe ra kế chiếm giữ vỉa hè, lòng đường, phá xe có phần đuối lý nhưng lại có được cái tình, hehe trong cuộc sống cái tình thường được coi trọng và gần gũi hơn, phỏng các cụ?
PS: Em chưa có xe, chưa có cửa hàng, không thuộc team nào (xem cái ảnh có cụ già hói, mặc quần đùi ra viết bậy vào xe em thấy thương cả 2) thấy thớt vui, nên còm dạo thôi. :)
1701084674339 (1).png

Chỉnh sửa cuối: