[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

khanhnguyen09

Xe container
Đó mới hợp với quy luật tự nhiên, con người mới tồn tại lâu được. Ai cũng khôn thì quá trình tiến hóa đẩy nhanh quá mau tèo lắm. Ở Việt Nam thì người khôn thường đẻ ít hoặc không đẻ. Thế giới thì các nước phát triển cũng đẻ ít. Tụi Ấn với Châu Phi đẻ xòn xòn. Tụi này sắp tới sẽ làm bá chủ thế giới đấy cụ :)
Bạn e 2 thằng tiền đều nhiều, một thằng vợ là tiến sỹ có nhõn 1 đứa, một thằng vợ thợ làm bánh thì 3 đứa.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nó là xu thế dồi, giờ nếu lấy được vợ em cũng thích kiểu không sinh con ý :))

longdelta

Xe tăng
Gấu em vừa bầu đứa 2. F1 thì đẻ cách đây 11 năm rồi, đợt có bầu rồi mới cưới :))
Giờ gần 4 sọi chăm vợ bầu, mệt nhưng cũng thấy vui :D

Amendaphat

Xe buýt
Thứ bậc trong chỗi sinh vật tự nhiên:

- Côn trùng đẻ nhiều hơn chuột bọ, làm con mồi cho chuột bọ.
- Chuột bọ lại đẻ nhiều hơn rắn rết, làm con mồi cho rắn rết.
- Rắn rết lại đẻ nhiều hơn chim muông, làm con mồi cho chim muông.

Mong muốn vị trí, thứ bậc trong xã hội của các cụ, của con cái các cụ là gì? Thì chỉ cần nhìn vào kế hoạch sinh đẻ của mình là biết thôi ah.

xedaprach

Xe điện
Đẻ 3 khá áp lực trừ khi điều kiện kte có. Quanh em mấy trường hợp 2 đứa đang khá, sướng quá làm thêm đứa nữa, công việc với đầu tư trục trặc cộng thêm áp lực chăm sóc nuôi nấng méo hết mặt.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nó là xu thế dồi, giờ nếu lấy được vợ em cũng thích kiểu không sinh con ý :))
60 đến nơi sinh đẻ gì nữa cho mệt thân. Em mà là cụ e cũng ước như cụ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cccm nhìn sang TQ để dự đoán khả năng xã hội VN sẽ đi đâu về đâu về các chủ đề của thời đại như nữ quyền, pet quyền, LGBT, hay thớt này là về không sinh con....

So với VN thì TQ là trùm cuối của các tập tục, truyền thống, niềm tin, chuẩn mực...theo Nho giáo. Thế nhưng xh hiện đại TQ như thế nào? Các xu hướng là gì? Tìm hiểu để có cái nhìn rộng hơn, xa hơn về tương lai thay vì thở ra hiểu biết, trải nghiệm cá nhân hạn hẹp với giọng điệu như bố chó xồm mà lại còn nhận xét về tư cách, đạo đức người không cùng quan điểm 🤨

Khongdanhvong

Xe điện
e thấy ng có kinh tế kiến thức thì nên sinh con, ngược lại, cv lông bông, kiến thức, nhận thức kém thì ko nên
nhưng ra xã hội thì đáng buồn là ngược lại mới khổ :D
Hợp lý nhất là bất kỳ gia đình nào cũng được hỗ trợ sinh, nuôi 2 đứa, hỗ trợ hết mức luôn, từ đứa thứ 3 thì tự lo, mà để con không đi học, bị đánh đập,...thì sẽ bị triệt sản luôn. Thế mới khuyến khích và đảm bảo cuộc sống tốt cho mọi đứa trẻ. Còn người ta đã không học cao, nghèo,...thì bắt họ không đẻ là khó, bất bình đẳng.
Chính ra ở Tây chế độ đẻ, nuôi con cực tốt, nên tuy có xu hướng không sinh con nhưng không nhiều lắm đâu ạ, không già kiểu như Nhật.

theanh90

Xì hơi lốp
Em bảo với thằng bạn ế của em là bao giờ m có vợ có con mày mới là thằng đàn ông thực sự còn không m vẫn chỉ là một thằng thanh niên và tương lai là một thanh niên già

vanhai493

Xe điện
Giờ ở tp lớn, k có tiền nuôi con mệt lắm
Đẻ nhiều k nuôi dc cũng tội
Rồi 1 số thì xác định đẻ 1 đứa để tập trung chăm lo.
Nói chung nhiều vđ nhưng nhìn chung giới trẻ h biết suy nghĩ hơn. K còn ý niệm trời sinh voi trời sinh cỏ nữa. Đó mới là đáng mừng

vanhai493

Xe điện
Em bảo với thằng bạn ế của em là bao giờ m có vợ có con mày mới là thằng đàn ông thực sự còn không m vẫn chỉ là một thằng thanh niên và tương lai là một thanh niên già
Quan điểm mỗi ng 1 khác. Cụ k thể ép họ theo cụ. Cs của họ là do họ tự chọn

vanhai493

Xe điện
Cho chúng lên sóng đi, nhà em đương có đứa con gái ế.

Chẳng biết các bác thế nào chứ thú vui lớn nhất hiện nay của em là đưa đón, tắm táp, cơm nước cho ông con út dù mẹ nó phản đối kịch liệt. Ông tướng phải thơm tho, sạch sẽ, ngồi ngay ngắn trước đĩa cơm chiều tự tay em làm thì em mới yên tâm xách xe đi nhậu đc. Vợ con muộn mằn nên nhẽ nó cứ hâm hâm như vậy.
Nếu lớn r thì nên cho con tự lập ạ
Sau con còn làm 1 ng chồng tốt. Chứ cụ như v là làm hư cháu. Bao bọc quá khum tốt ạ

Tyrion99

Xe tải
Những người m quen đều đẻ 1,2,3 con trừ người độc thân. Ko rõ thống kê ở đâu lười đẻ?

thức tế có con vất vả, xây dựng kế hoạch tài chính ko cần phụ thuộc vào các con. Nhưng trải nghiệm có con cái thực sự tuyệt vời

Hangvi

Xe tải
tội ông bạn cụ quá, nhiều khi các cụ nghĩ cụ hơn người ta một người vợ vài đứa con là hơn tất cả ấy. Nếu người ta hiểu tánh cụ thì không sao cười hời hợt rồi bỏ qua dù cho chắc trong lòng cũng khó chịu lắm. Ai mà có máu tý thì có lẽ không kiềm chế được mà xuống tay rồi. Đẻ hay không là lựa chọn của họ, các cụ đang tận hưởng cuộc sống có vợ con thì người ta cũng đang tận hưởng cuộc sống không có vợ con. Đừng nghĩ ai cũng sống như mình mới là đáng sống ạ

Chu An

Xe điện
Nếu lớn r thì nên cho con tự lập ạ
Sau con còn làm 1 ng chồng tốt. Chứ cụ như v là làm hư cháu. Bao bọc quá khum tốt ạ
Em muộn đường thê tử nên thích chăm bẵm con cái chứ thực ra lũ f1 nhà em đều có tính tự lập khá cao đấy.

Amendaphat

Xe buýt
Cụ đang nghĩ ngược. Khi người ta giàu thì sinh lời đẻ. Có lý nào ko đẻ thì sẽ giàu =))
Thằng có ý chí làm giàu nó sẽ làm nhiều, ngủ ít lên đẻ ít. Thằng nghèo thì vợ chồng hay rủ nhau đi ngủ sớm, đẻ nhiều... nó đi song hành với nhau đấy cụ ah.

Trạng thái
Thớt đang đóng