[Funland] Xôi sắn - Quà Hà nội các cụ đã từng ăn ???

koala_benho

Xe tăng
Chuẩn thì phải là Mỡ + Hành.
Ruốc thì e chửa thử. Nấu liên tục thì ruốc là tiện, nhưng Ngon ko ợ !?
Mỡ với Hành là do có cơ duyên của nó. Mùi thơm của hành và vị béo ngạy của mỡ tan trong miệng cùng hạt xôi nóng hổi và sắn bở tơi ;) Ruốc thì ai thích thôi vì nó hơi khô :D

koala_benho

Xe tăng
Món này lần đầu tiên em nghe thấy, cơ mà nhìn Ngon quá. Sắn mình dùng sắn nào thì Ngon hả cụ? Có nên cho thêm vào xôi vào thứ hạt như: Đỗ Hà Lan hay Ngô Ngọt ko ạ?
sắn chọn củ to và tròn đều, củ nhỏ dễ bị non nhão nhoét ạ
còn ngô thì là Ngô Nếp. Ngô ngọt tuy ngọt nhưng hạt không dẻo, ăn với xôi rất ...lôm côm :D

NTH

Xe điện
Mỡ với Hành là do có cơ duyên của nó. Mùi thơm của hành và vị béo ngạy của mỡ tan trong miệng cùng hạt xôi nóng hổi và sắn bở tơi ;) Ruốc thì ai thích thôi vì nó hơi khô :D
Ồ, cao thủ đây này ! Chắc cụ ở bển Nga !? Cụ để ý cái sắc tím của hành khô, sắc xanh của hành hoa em làm, em muốn nó tươi tắn sinh động...@-)
Dạo này XH mình nhiều vấn đề nào là kinh tế, nào là chính trị. Nói ra thì đỡ tức zưng đụng chạm là bay thớt thậm chí là xì lốp. Em thay đổi quan điểm làm món nhậu cho lòng than thản. Cũng được nhiều món hạp nhậu phết.
Mừng vì được 1 số cụ mợ nhắn tin chia sẻ sau khi test thử ở nhà. Các cụ thử lăn vào bếp xem, cũng rất thú vị.
Hẹn bữa sau em show món Giả cầy. :-h

CỬU VĂN LONG

Xe container
Đã của nếp lại có sắn nữa nóng ruột nhà đông con thì chết, trời đông HN chỉ khoái ăn ngô nướng và bánh khúc nóng thoai mà chủ thớt dạo này dỗi việc kỳ công quá, quả này mà mang ra chùa Bát Tháp bán có khi lại kiếm bộn xèng cạnh tranh nhà anh Văn Tân đấy :D

Chỉnh sửa cuối:

haihazin

Xe buýt
ngày xưa thì không có cơm phải ăn độn sắn, ngô còn bi giờ thì nó lại thành đặc sản.

gaubeo1986

Xe đạp
nghe cụ miêu tả mà e nuốt nước bọt, từ tối wa đến giờ chưa được gì vào bụng.

cuabeo1217

Xe hơi
ngày xưa thì không có cơm phải ăn độn sắn, ngô còn bi giờ thì nó lại thành đặc sản.
Em dự là kinh tế khó khăn , sắp tới lại quay trở lại thời ngày xưa đấy ạ, mình ăn cái này trước ,đi tắt đón đầu k khéo lại là mốt :D

xoong thủng

Xe tải
ực ực, món này phải sắn bở ăn mới ngon cụ ah, già chứ đừng là sắn non, sắn non chỉ ăn luộc thôi =P~

koala_benho

Xe tăng
Ồ, cao thủ đây này ! Chắc cụ ở bển Nga !? Cụ để ý cái sắc tím của hành khô, sắc xanh của hành hoa em làm, em muốn nó tươi tắn sinh động...@-)
Dạo này XH mình nhiều vấn đề nào là kinh tế, nào là chính trị. Nói ra thì đỡ tức zưng đụng chạm là bay thớt thậm chí là xì lốp. Em thay đổi quan điểm làm món nhậu cho lòng than thản. Cũng được nhiều món hạp nhậu phết.
Mừng vì được 1 số cụ mợ nhắn tin chia sẻ sau khi test thử ở nhà. Các cụ thử lăn vào bếp xem, cũng rất thú vị.
Hẹn bữa sau em show món Giả cầy. :-h
vâng, cụ cứ làm đi em hóng với :) Đã gọi là GIẢ CẦY thì cụ không được dùng thịt c. ó đâu nhé :) còn nếu ý cụ muốn nói đến món Rựa Mận thì khác à nha :D ực ực. cụ làm đê em góp bún

cưỡi chổi

Xe lăn
hồi bé e tuyền phải ăn cơm tẻ sắn cơ
có cụ nào ăn bánh dày sắn chưa, ngon phết :D

ultra

Xe buýt
Món này ở đâu bán các cụ nhờ?

dongkijote

Xe điện
Ngày xưa nghèo, toàn phải ăn xắn, ngô, khoai ... độn cơm. Đến mùa gặt mới có tí gạo nếp đầu nia Mẹ mang ra thổi với sắn cắt thành từng khúc, gạo nếp thì để dành đến Tết gói bánh trưng, lấy đâu gạo nếp mà ăn món này thường xuyên?

xe_cong_an

Xe buýt
nhìn ngon wa , phải chi wen bác sớm , mấy lần ra hanoi em không biết đi đâu ,ăn gì ? cứ ru rú ở khu phố cổ , ăn lòng vòng khu đó , em nhớ món xôi có trứng và thit gà và đậu xanh , em ăn hết một tô lớn , nhắc lại vẫn thèm .

NTH

Xe điện
Cơm tẻ là lúc giáp hạt cụ ạ.[-O<
Món này ở đâu bán các cụ nhờ?
Hiếm bán mới ác, muốn mà khó mua ợ:))
Ngày xưa nghèo, toàn phải ăn xắn, ngô, khoai ... độn cơm. Đến mùa gặt mới có tí gạo nếp đầu nia Mẹ mang ra thổi với sắn cắt thành từng khúc, gạo nếp thì để dành đến Tết gói bánh trưng, lấy đâu gạo nếp mà ăn món này thường xuyên?
Cụ lớn tuổi có trải nghiệm vùng quê có khác...\:D/
nhìn ngon wa , phải chi wen bác sớm , mấy lần ra hanoi em không biết đi đâu ,ăn gì ? cứ ru rú ở khu phố cổ , ăn lòng vòng khu đó , em nhớ món xôi có trứng và thit gà và đậu xanh , em ăn hết một tô lớn , nhắc lại vẫn thèm .
Món xôi cụ ăn khi ra HN là xôi Yến ở Nguyễn Hữu Huân rồi. Cũng ngon đấy, zưng thèm là choén được ngay. :-/

gaubeo1986

Xe đạp
bánh dày sắn thì e chưa ăn, e ở gần khu làng sinh viên hacinco, cứ cuối giờ chiều mùa này là nó bán bánh sắn ăn ngon phết, sắn luộc làm nhuyễn trộn với dừa tươi đem nướng sơ wa. chiều nào về e cũng làm đôi chiếc láy sức về nấu cơm tối.

VietlinkJSC

[Tịch thu bằng lái]
công nhận cụ chủ nấu khéo thật (em cũng mua sắn về mà chỉ bỉeêếtt luộc, lần sau nấu xôi thử xem sao

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ làm em vất vả quá, mãi 8g30 tối mới đc ăn xôi hix, đi làm về phi ngay ra chợ làm it sắn, hành về. Em làm theo cụ chủ thớt, nhưng sắn em lười luộc trước, cho luôn vào đồ cùng xôi, ăn vẫn ngon nhưng em cảm giác thiếu cái gì đó, và giờ em đã nghĩ ra là thiếu ít dừa bào ạ. Cám ơn cụ chủ chia sẻ