[Funland] Xin ý kiến đi Hà Giang hay Mù cang chải

RAVA

Xe ba gác
Dạ, nhưng e chỉ có sedal thôi cụ ạ, chắc e tự lái thôi, e thích tự lái :D. Đi tháng mấy đẹp hả cụ? Mùa này đi đẹp chưa? Nghe cụ tả muốn đi luôn mai ấy :D
-Từ giờ cho đến 15/11 DL là mùa hoa Tam giác mạch và đây là thời điểm tốt nhất để lên HG, giờ đg xá đẹp hơn so với ngày xưa nhiều rồi, nhưng mợ cũng nên hỏi tv của những ng vừa đi để tránh mấy chỗ đang làm đg ra cho yên tâm?

catking113

Xe Cứu Trợ
E vốt đi cả 2.

locphat86

Xe tải
E chưa cụ ạ, thấy mọi ng khen nhiều, chắc phải bố trí đi một chuyến, tại e sợ say xe nên cung ngoằn nghoèo e hơi ngại :D
bố mẹ e và nhà 2 bà Dì vừa đi HG 5 ngày 4 đêm về hnay. bảo cho mấy chục triệu cũng ko đi lại lần nữa. cảnh đẹp hùng vĩ nhưng cũng sợ và say. đi 2 xe CUV

catking113

Xe Cứu Trợ
-Từ giờ cho đến 15/11 DL là mùa hoa Tam giác mạch và đây là thời điểm tốt nhất để lên HG, giờ đg xá đẹp hơn so với ngày xưa nhiều rồi, nhưng mợ cũng nên hỏi tv của những ng vừa đi để tránh mấy chỗ đang làm đg ra cho yên tâm?
3 giác mạch có tý thôi, đi HG thì đầu năm đi, dọc đường hoa mận đẹp hơn nhiều. Tất nhiên xắp xếp đi cả 2 thời điểm thì càng tuyệt. Đi cung Tây Bắc thì quan trọng ko phải điểm đến mà là quá trình dong duổi dọc đường. Đây là quan điểm và trải nghiệm của cá nhân e thôi, mỗi người sẽ có góc nhìn và cảm nhận khác nhau.

crYztaL

Xe buýt
Hà Giang tuần trước đây cụ.
Hà Giang này bên Hoàng Su Phì - phía tây Hà Giang, nếu cuối tháng 10 mà đi thì trên đó cũng gặt hết rồi, làm gì còn gì. Cuối tháng này đi mà đi thì chỉ còn đi Cao nguyên đá Đồng Văn - Hà Giang thôi. Mù Căng Chải chắc phải chờ tháng 9 sang năm.

catking113

Xe Cứu Trợ
Hấp dẫn vậy hả mợ? Thế mà e chưa tới bao giờ, e vẫn nhớ đợt đi Than Uyên mật xanh mật vàng nên cứ nghĩ tới mấy tỉnh này là e sợ
Mợ chưa đi bao giờ mà còn tự lái thì nên đi Mù trước để luyện tay lái.

vote Hà Giang ạ, Mù Cang Chải có mỗi cái ruộng bậc thang và đèo Khau Phạ, còn về độ hùng vĩ thì không thể đọ được với Hà Giang.

Hieumos

Xe container
Cụ mợ nào định đi Hà Giang thì nên alo hỏi phòng trước kẻo hỏng việc. Em đang hỏi thì kín phòng đến cuối tháng 10 những ngày cuối tuần rồi.

BMW2021

Xe tải
Nhà em có con nhỏ 2.5 tuổi cũng định đi 1 chuyến HG, các cụ cho em hỏi nên ở Ksan nào thì sạch sẽ và ăn uống đảm bảo cho bé ạ ?

xecub49

Xe điện
Chào cccm

Nhà em dự định tuần cuối tháng 10 đi phía bắc, thì theo cccm thời gian này nên đi Hà Giang hay Mù cang chải.
Em thì thích Mù cang chải nhưng sợ tầm đó hết lúa thì hết cảnh đẹp.

Cảm ơn cccm!
Tuyến nào đi cũng hay cụ chủ ạ. Nhưng lựa chọn tầm này thì nên đi Hà Giang sẽ đẹp hơn

Baltika 9

Xe tải
Hà giang, bên Hoàng xu phì cũng có nhiều ruộng bậc thang nha cụ thớt :D

namson229

Xe điện
cả 2 đều đẹp mà e lại chưa dc đi....

Chào cccm

Nhà em dự định tuần cuối tháng 10 đi phía bắc, thì theo cccm thời gian này nên đi Hà Giang hay Mù cang chải.

Cảm ơn cccm!
Đi Hà Giang mấy Lào Cai cho nhiều cảnh, nhiều chỗ chơi cụ ạ.

Lệ Cẩm

Xe điện
Hấp dẫn vậy hả mợ? Thế mà e chưa tới bao giờ, e vẫn nhớ đợt đi Than Uyên mật xanh mật vàng nên cứ nghĩ tới mấy tỉnh này là e sợ
Chắc mợ ngồi oto :D
Đường HG, mợ đi xe máy sẽ có trải nghiệm thú vị hơn

QB1991

Xe hơi
Nhất Su Phì - Nhì Bắc Mê cụ chủ nghe chưa

LaziCat

Xe lăn

LaziCat

Xe lăn
Tháng 10 cụ chủ đi cung Tp. Hà Giang - Quản Bạ - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc là hợp lý ạ. Em thử lên lịch trình giùm cụ như này nhé:
Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang - Quản Bạ: xuất phát 6h sáng tại HN thì sẽ kịp ăn trưa tại Tp. Hà Giang sau đó đi từ Tp. Hà Giang lên Quản Bạ, nghỉ 1 đêm tại Quản Bạ. Cung đường này khá đẹp. Tại Quản Bạ có Cổng trời, Núi Đôi, hang Lùng Khuý... hoặc dạo qua các cung đường quanh co giữa những triền núi trồng đầy ngô xanh mướt, dọc theo bờ sông... Thường mọi người sẽ chạy thẳng lên Yên Min h nghỉ đêm nhưng em gợi ý nghỉ đêm tại Quản Bạ sẽ đỡ mệt hơn và Quản Bạ có nhiều thứ để ngó nghiêng hơn thị trấn Yên Minh.

Ngày 2: Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn: Từ Quản Bạ chạy thẳng lên Lũng Cú, trên đường đi có thể dừng lại check-in tại các điểm: cây cô đơn, dốc Thẩm Mã, Phố Cáo, Sủng Là... Ăn trưa dọc đường đi, lên cột cờ Lũng Cú sau đó chiều về check-in KS tại thị trấn Đồng Văn. Ăn tối, dạo quanh thị trấn Đồng Văn, đi chợ đêm ăn vặt...

IMG_4420 2.jpg

Ngày 3: Mã Pì Lèng - Sông Nho Quế - Mèo Vạc - Du Già: Sáng check-out KS tại Đồng Văn rồi di chuyển về đèo Mã Pì Lèng.Thuê xe ôm chở xuống bờ sông Nho Quế để dạo thuyền qua hẻm Tu Sản. Trước kia bọn em đi thì tự phi xe máy xuống. Phải nói đây là cung đường ghê răng nhất em từng đi. Lối mòn bé tẻo teo, một bên vực thẳm dựng đứng đã thế lại còn nhiều khúc cua tay áo. Ngồi sau xe máy mà run như cầy sấy luôn :((. Lối mòn ấy đây:

Sau cảm giác sợ hãi là sự hài lòng tuyệt đối vì cảnh sắc nơi đây quá tuyệt vời, như lạc vào xứ thần tiên nào đó :D. Núi cao ngút ngàn, mây trắng vờn quanh, sông xanh ngắt một màu ngọc bích:

Sau khi khám phá hẻm Tu Sản, đèo Mã Pì Lèng thì tiếp tục di chuyển về Du Già xuyên qua Mèo Vạc, nghỉ đêm tại Du Già.
Ngày 4: Du Già - Tp. Hà Giang - Hà Nội.

Ngày

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xì hơi lốp
Chào cccm

Cảm ơn cccm!
Cuối tháng 10 cụ mới đi thì Hà Giang hay Mù Cang Chải đều hết lúa rồi cụ ạ.

Baltika 9

Xe tải
Tháng 10 cụ chủ đi cung Tp. Hà Giang - Quản Bạ - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc là hợp lý ạ. Em thử lên lịch trình giùm cụ như này nhé:
Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang - Quản Bạ: xuất phát 6h sáng tại HN thì sẽ kịp ăn trưa tại Tp. Hà Giang sau đó đi từ Tp. Hà Giang lên Quản Bạ, nghỉ 1 đêm tại Quản Bạ. Cung đường này khá đẹp. Tại Quản Bạ có Cổng trời, Núi Đôi, hang Lùng Khuý... hoặc dạo qua các cung đường quanh co giữa những triền núi trồng đầy ngô xanh mướt, dọc theo bờ sông... Thường mọi người sẽ chạy thẳng lên Yên Min h nghỉ đêm nhưng em gợi ý nghỉ đêm tại Quản Bạ sẽ đỡ mệt hơn và Quản Bạ có nhiều thứ để ngó nghiêng hơn thị trấn Yên Minh.

Ngày 2: Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn: Từ Quản Bạ chạy thẳng lên Lũng Cú, trên đường đi có thể dừng lại check-in tại các điểm: cây cô đơn, dốc Thẩm Mã, Phố Cáo, Sủng Là... Ăn trưa dọc đường đi, lên cột cờ Lũng Cú sau đó chiều về check-in KS tại thị trấn Đồng Văn. Ăn tối, dạo quanh thị trấn Đồng Văn, đi chợ đêm ăn vặt...

IMG_4420 2.jpg

Ngày 3: Mã Pì Lèng - Sông Nho Quế - Mèo Vạc - Du Già: Sáng check-out KS tại Đồng Văn rồi di chuyển về đèo Mã Pì Lèng.Thuê xe ôm chở xuống bờ sông Nho Quế để dạo thuyền qua hẻm Tu Sản. Trước kia bọn em đi thì tự phi xe máy xuống. Phải nói đây là cung đường ghê răng nhất em từng đi. Lối mòn bé tẻo teo, một bên vực thẳm dựng đứng đã thế lại còn nhiều khúc cua tay áo. Ngồi sau xe máy mà run như cầy sấy luôn :((. Lối mòn ấy đây:

Sau cảm giác sợ hãi là sự hài lòng tuyệt đối vì cảnh sắc nơi đây quá tuyệt vời, như lạc vào xứ thần tiên nào đó :D. Núi cao ngút ngàn, mây trắng vờn quanh, sông xanh ngắt một màu ngọc bích:

Sau khi khám phá hẻm Tu Sản, đèo Mã Pì Lèng thì tiếp tục di chuyển về Du Già xuyên qua Mèo Vạc, nghỉ đêm tại Du Già.
Ngày 4: Du Già - Tp. Hà Giang - Hà Nội.

Ngày
Cụ vẫn kể thiếu về những phiên chợ cuối tuần ở Hà Giang :)