[Funland] Xin ý kiến: Có nên xây nhà không

hstm

Xe tải
Tiền xây nhà đó, cụ mua ngôi nhà khác đẹp tí cho thuê đc. Sau này, cần xây nhà thì bán một mảnh đi. Để tiền trượt giá lắm. Sau cụ muốn xây cũng ko xây đc nếu cụ chỉ gửi tiết kiệm.
Tiền cụ cho thuê ngôi nhà sau cũng bằng tiền gửi tiết kiệm rồi.

latdat

Xe buýt
Ờ thì em đọc câu trên thấy cụ hỏi "có nên xây nhà không", câu dưới cụ lại trả lời là "Em chỉ cho thuê mặt bằng thôi cụ. Người thuê tự dựng xưởng" nên mới ngạc nhiên :D
Đấy là hiện trạng bây giờ cụ ạ. Nếu xây thì em sẽ không cho thuê nữa.

nhq.arch

Xe container
Xây đi cụ. Nhìn cái nhà khang trang bề thế cũng thích. Thỉnh thoảng về ở đổi gió, ko ở thì khoá lại cho thiên hạ phẩm trầm trồ mình có của ăn, của để, của bỏ không. Đời là mấy đâu, cho thuê vài triệu một tháng tiêu vèo cái hết, xây đc cái nhà to mới là làm được chuyện lớn. Giờ để đất như đất hoang ai biết mình có tiền.
Giữa trưa được cốc nước đá của mợ tỉnh cả người..
Như em mà bán hết ướp vàng, giát vàng lên người cho thiên hạ trầm trồ :))

quy la tien

Xe điện
Vâng cụ. Có thể tiền công tùy từng khu vực khác nhau. Tuy nhiên, ngoài tiền công thợ còn nhiều khoản khác như vật liệu, thiết bị... cũng có khả năng sẽ tăng giá.
Xây nhà cho thuê nếu tính kg kỹ là lỗ so với cho thuê đất, em ví dụ có mảnh đất giờ cho thuê 30tr/ tháng đất trị giá 15 tỷ, giờ cụ bỏ 5 tỷ xây nhà kỳ vọng xây xong cho thuê 90tr/ tháng nếu tính kỹ thì lỗ, trường hợp này là em sẽ vẫn cho thuê đất chỗ 5 tỷ sẽ góp thêm kiếm mảnh khác, rôuf lại cho thuê, cụ đừng tính giá công cao hay vật liệu lên xuống, vài thiển ý của em.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mợ nói thật hay đùa bác thớt thế?????
Nghe mợ phán đã biết là người có tiền r ;))
Lật đi lật lại ....là chuyện khác cơ, mới vui mợ ạ.
Giữa trưa được cốc nước đá của mợ tỉnh cả người..
Như em mà bán hết ướp vàng, giát vàng lên người cho thiên hạ trầm trồ :))
Em nói ngược và trào phúng lên tí thôi để các cụ có chuyện mà chém và cụ chủ nhìn vào đó để thấy hướng đi như vậy là không ổn rồi.
Còn tư duy e đủ để biết cách nên làm gì, nhưng nói ra cụ chủ có tin và theo không, thôi thì cứ làm theo cách loại trừ đi những hướng không nên làm. Hi

inovavgj

Xe container
cụ cứ để đất đó , lấy tiền chuẩn bị xây nhà mua căn chung cư mà ở , thiếu thì trả góp vài triệu 1 tháng , lấy tiền thuê mà bù vào

thế là cụ gần như có 2 cái nhà

Idemitsu

Xe tăng
Em nói ngược và trào phúng lên tí thôi để các cụ có chuyện mà chém và cụ chủ nhìn vào đó để thấy hướng đi như vậy là không ổn rồi.
Còn tư duy e đủ để biết cách nên làm gì, nhưng nói ra cụ chủ có tin và theo không, thôi thì cứ làm theo cách loại trừ đi những hướng không nên làm. Hi
E cũng hùa vào cho vui thôi mà. Những việc như này thì bản thân cụ chủ top phải rõ hơn ai hết chứ.
Chưa chắc xây đã là ko hợp lý đâu nhá ;))

Ớt xanh

Xe điện
Xây nhà cho thuê nếu tính kg kỹ là lỗ so với cho thuê đất, em ví dụ có mảnh đất giờ cho thuê 30tr/ tháng đất trị giá 15 tỷ, giờ cụ bỏ 5 tỷ xây nhà kỳ vọng xây xong cho thuê 90tr/ tháng nếu tính kỹ thì lỗ, trường hợp này là em sẽ vẫn cho thuê đất chỗ 5 tỷ sẽ góp thêm kiếm mảnh khác, rôuf lại cho thuê, cụ đừng tính giá công cao hay vật liệu lên xuống, vài thiển ý của em.
Bác cho thuê được giá quá, dưới em mảnh 2 mặt tiền chục tỷ đường 31m đô thị cho thuê 8 triệu / tháng, trả tiền năm 1 lần.
Em đi thuê mảnh 70m2 giá trị 2,5 tỷ mà có 25 triệu 3 năm thôi ợ.

kientructayho

Xe hơi
Website
kientructayho.vn
Theo cháu thì cụ chưa vội xây nhé. Chi phí không phải là vấn đề quá lớn đâu. Cứ bình tĩnh tính toán thật kỹ lưỡng

Craftman

Xe buýt
Mảnh đất ko 50 m2 không mất tiền, công sức xây dựng gì, khả năng còn ko phải ở mặt đường mà cho thuê đc 3 củ 1 tháng thì có cho thuê đến hết đời luôn cũng được.
Đầy nơi ở HN luôn, 50 m2 mặt đường, có cửa hàng hẳn hoi mới cho thuê đc 3-5 củ 1 tháng nhé!
Tiền đáng ra để xây có thể làm đc đầy việc khác, ko nghĩ ra đc gì thì đem gửi tiết kiệm!

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Nên xây quá đi chứ. Lo thì lo cả đời.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Nghe cụ thớt viết đúng là cũng rối rắm thật. E thấy có cụ comment cho thuê 3tr là vị trí ko đẹp, nên xây đẹp xong cho thuê vẫn ko được giá. Túm lại ko xây cho nhẹ đầu

Trục

Xe ba gác
Nhờ CCCM tư vấn giúp em.
Em có một mảnh đất, khoảng 50m2, hiện đang cho thuê mặt bằng làm xưởng nhôm kính được vài ba triệu/tháng. Nhu cầu chỗ ở không có, nếu có thì cũng khoảng 10 năm nữa. Em đang phân vân không biết có nên xây nhà tại mảnh đất này không. Nếu xây cũng không có nhu cầu ở, mà xây để cho thuê thì thiết kế sẽ phải khác xây nhà mình sử dụng. Mặt khác, nếu cho thuê thì không có thời gian để quản lý cũng như nhà sẽ nhanh xuống cấp và nhu cầu thuê cũng không lớn. Nhưng nếu không xây, với tình hình trượt giá như bây giờ, sợ đến thời điểm muốn xây sẽ không đủ tiền để xây (đơn cử như tiền công xây, năm 2015 giá xây là 850.000 đ/m2, hiện nay đã là 1.400.000 đ/m2)
Thật sự rất đau đầu.
Nhờ CCCM cho em xin phương án tối ưu nhất.
Em cảm ơn nhiều!
Chúc CCCM khỏe!
Phương án tối ưu là Cụ bán cho em, em để hoang cả thể. Xây làm gì cho nặng đất ra. :D

quy la tien

Xe điện
Bác cho thuê được giá quá, dưới em mảnh 2 mặt tiền chục tỷ đường 31m đô thị cho thuê 8 triệu / tháng, trả tiền năm 1 lần.
Em đi thuê mảnh 70m2 giá trị 2,5 tỷ mà có 25 triệu 3 năm thôi ợ.
Em ví dụ thôi mà bác