[Funland] Xin ý kiến các cụ về F1 thuận tay trái?

tuantrong

Xe tải
Bút em cầm bằng tay phải, còn lại hoàn toàn là tay trái.

Kitcat

Xe container
Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Xin ý kiến các cụ về vấn đề này?
Em thì ngày xưa ông bà đánh khổ sở để chuyển sang tay Phải các cụ ạ.
Kệ đi cụ, ông anh với ông giám đốc cũ em đều là giám đốc cty và đều thuận tay trái và đc tự do dùng tay trái. Ông gđ cũ em là con cháu quan chức ngành giáo dục nên đc tự do k bị ép chuyển tay như trẻ con thời xưa.
Cháu em nó còn đang muốn tập viết tay trái dù nó thuận tay phải vì nó hy vọng não nó sẽ phát triển đều hơn ;))
Em phải an ủi nó là cứ viết tay phải đi, dùng tay trái làm việc khác như chơi đàn là đc rồi @@
E cũng thuận tay trái và bị bắt dùng tay phải từ bé đây, và k thành công bằng 2 ông kia ;))

ngoc_phuong

Xe lăn
chữ viết từ trái sang phải, nếu viết bút mực tay trái thì có bị tình trạng viết tới đâu xóa tới đó ko cụ? em cũng thuận tay trái nhưng bị ép viết tay phải, chỉ cầm đũa là cả 2 tay đều ngon
E thấy cháu vẫn viết ok. Chỉ thấy là nó ngược ngược so.với mình khi mình thuận tay phải cụ ạ.

Hai Toan

Xe container
Tất cả dụng cụ lao động,giải trí thì đều sx cho người thuận tay phải.Công nhận những người thuận tay trái có những ưu điểm về phản ứng,tay chân lanh lẹ,nhưng để làm quen với những dụng cụ sx,giải trí thì hơi mệt(Ví dụ như cái liềm,guitar ,phong cầm.

vnhn

Xe tăng
Thằng ku nhà em thuận tay trái đây, lúc lên lớp 1 em bảo là thôi con cứ viết chữ bằng tay phải đi vì học trường công thì các cô toàn bắt bẻ những cái không đâu, còn về nhà thích dùng tay nào thì dùng. Bây giờ đi học thì viết tay phải còn lại ăn uống, chơi đều tay trái hết. Ông bà 2 bên cứ kêu còn 2 vợ chồng em mặc kệ.

caisua

Xe lăn
Tất cả dụng cụ lao động,giải trí thì đều sx cho người thuận tay phải.Công nhận những người thuận tay trái có những ưu điểm về phản ứng,tay chân lanh lẹ,nhưng để làm quen với những dụng cụ sx,giải trí thì hơi mệt(Ví dụ như cái liềm,guitar ,phong cầm.
Riêng nằm trên giường thì bên thuận trái gép với thuận phải sẽ tiện lắm đấy ạ

tienaka

Xe điện
Thuận tay trái chẳng sao. Còn có khả năng tốt hơn phải. Cầm bút viết tay trái thì sẽ vất vì chữ sẽ lem nhem

Siêu Rùa

Xe tăng
Vợ e, con gái e và bà nội toàn thuận tay trái. Đến obama còn tay trái cơ mà cụ chủ.

hd-vt

Xe container
Ở đây có 1 số cụ nghĩ đúng kiểu cổ lô sĩ là bắt đứa thuận tay trái cầm bút bằng tay phải.

Khoa học chứng minh khi trẻ con phải xài tay nghịch quá sớm có thể sẽ chậm phát triển. Bạn em mấy đứa thuận tay trái bị ép cầm bút tay phải đều thui chột khả năng cả. Một đứa học hành dở dang, dù có khiếu văn thơ nhưng giờ phải đi kéo cáp FPT. Một đứa vẽ rất đẹp nhưng mãi chẳng bứt lên nổi.

Bây giờ thử bắt các cụ thuận tay phải cầm viết tay trái, các cụ có thấy sướng ko? Tại sao lại bắt người thuận tay trái phải làm thế?

Còn sẽ có cụ nhảy vào và nói là bởi vì chữ viết tiếng Việt từ trái sang phải, cầm bút tay trái thì sẽ bị dây mực, bla, bla. Ô hay, thế dân Ả Rập viết chữ từ phải sang trái, cầm viết tay phải có dây mực ko? Người Ả Rập có bắt toàn dân chuyển sang cầm bút tay trái hết ko?

Toàn lí lẽ nực cười!

Cụ thớt nên để các cháu đc cầm bút bằng tay thuận. Còn nếu cụ muốn con mình chán học, viết chậm và mất đi ít nhiều năng khiếu bẩm sinh thì cứ việc ép chuyển sang tay phải.
Hy vọng cụ sai vì em như cụ nói.
Em thuận tay trái và ngu bền vững... híc.

kelvin.d

Xe buýt
F1 nhà e trừ viết và chuột tay phải, còn lại là tay trái tất, e thấy ổn.... Ngày đầu tập viết thì bảo cầm bút tay phải thôi...

babeo

Xe điện
Chỉ cần cầm bút tay phải là ổn, vì như thế sẽ dễ viết hơn.
Cụ nghĩ thế vì cụ thuận tay phải. Người thuận tay trái sẽ thấy cầm bút viết tay trái dễ hơn. F1 lớn nhà cháu thuận tay trái, viết vẽ đều dùng tay trái đây, chả vấn đề gì.

babeo

Xe điện
Con bé nhà e thuận tay trái, làm gì cũng dùng tay trái, cầm thìa cầm đũa, cầm bút lúc nhỏ, em để tự nhiên
đến khi đi học mẫu giáo là các cô cũng bắt đầu phàn nàn về việc có vài bạn vẫn cầm bút tay trái, trong đó có bé nhà e, e vẫn mặc kệ
đến khi đi học lớp 1 thì ngay từ đầu năm cô giáo đã kê 1 list những việc phải làm, trong đó có việc không được cầm bút viết tay trái
lúc đầu con bé cũng khg quen nhưng rồi vẫn phải chịu thôi :(
Trường công mới ép hs viết bắng tay phải, trường dân lập và QT thì tuỳ, thuận tay nào viết tay đó, miễn viết người khác đọc đc là OK .

hacvuphong

Xe tăng
Ở đây có 1 số cụ nghĩ đúng kiểu cổ lô sĩ là bắt đứa thuận tay trái cầm bút bằng tay phải.

Khoa học chứng minh khi trẻ con phải xài tay nghịch quá sớm có thể sẽ chậm phát triển. Bạn em mấy đứa thuận tay trái bị ép cầm bút tay phải đều thui chột khả năng cả. Một đứa học hành dở dang, dù có khiếu văn thơ nhưng giờ phải đi kéo cáp FPT. Một đứa vẽ rất đẹp nhưng mãi chẳng bứt lên nổi.

Bây giờ thử bắt các cụ thuận tay phải cầm viết tay trái, các cụ có thấy sướng ko? Tại sao lại bắt người thuận tay trái phải làm thế?

Còn sẽ có cụ nhảy vào và nói là bởi vì chữ viết tiếng Việt từ trái sang phải, cầm bút tay trái thì sẽ bị dây mực, bla, bla. Ô hay, thế dân Ả Rập viết chữ từ phải sang trái, cầm viết tay phải có dây mực ko? Người Ả Rập có bắt toàn dân chuyển sang cầm bút tay trái hết ko?

Toàn lí lẽ nực cười!

Cụ thớt nên để các cháu đc cầm bút bằng tay thuận. Còn nếu cụ muốn con mình chán học, viết chậm và mất đi ít nhiều năng khiếu bẩm sinh thì cứ việc ép chuyển sang tay phải.
Chuẩn cụ. E là thằng thuận tay trái và chân trái. Mãi giờ chỉ cầm bút tay phải do bị đập nhiều còn tất cả đều tay trái. Nhớ thể dục ngày xưa em toàn đặt chân trái trước ăn no que thì thôi. Hãy để tự nhiên

VCHDHN

Xe container
Tất cả những người em biết thuận tay trái đều giỏi giang, cá tính.

TLS

Xe tải
Website
acctaxhn.com
Cứ để cháu nó dùng tay trái, tay thuận ấy, đừng làm gì trái với tự nhiên cụ ạ
Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Xin ý kiến các cụ về vấn đề này?
Em thì ngày xưa ông bà đánh khổ sở để chuyển sang tay Phải các cụ ạ.

VietCK

Xe tăng
Trường công mới ép hs viết bắng tay phải, trường dân lập và QT thì tuỳ, thuận tay nào viết tay đó, miễn viết người khác đọc đc là OK .
Vâng cụ, con em học trường công

wunomint

Xe tải
Cú thuận theo tự nhiên. Cu nhà em thuận tay trái sau đi học giờ lại thấy dùng tay phải , đôi lúc dùng tay trái . Có lẽ cũng phải trao đổivowis cô để cháu dùng tay nào tuỳ cháu

joyride

Xe điện
Thằng nhà em cũng thuận tay trái, kệ nó muốn viết tay nào thì viết.

Badinerie

Xe hơi
Kệ đi cụ, em ở bển thấy mấy ông thầy đi dạy vẫn viết tay trái như thường. Nhớ xưa đi học mon men cầm bút tay trái cái là bị cô giáo cầm thước quật không thương tiếc :((

114hangbong

Xe cút kít
Con gái em khi vào lớp 1 không quen dùng tay phải, cô giáo góp ý nhưng nhà em đề nghị cô cứ để con dùng tay trái viết. Cô hiệu trưởng quen em gọi đến bảo để cô kèm cho vì cô có kinh nghiệm rèn vài cháu chuyển sang viết tay phải rôi. Nhưng em bảo thưa chị em không muốn ép buộc con em phải theo các cháu khác. Nếu cháu dùng tay trái thuận tiện hơn thì cứ để cho cháu như vây vì em muốn nó phát triển tự nhiên để sau này không phải phụ thuộc vào em.

Lúc đó con bé lắm, em ép thì nó cũng phải nghe theo thôi, nhưng em để con tự chọn. Lúc đó em đi làm xa, chỉ thỉnh thoảng em trốn đến đón nó được. Những khi ấy nó mừng lắm, không chịu về ngay đâu mà dắt tay mẹ nó đi hết các hành lang và cả 2 cầu thang của trường khoe các tranh của nó treo ở đấy. Em nghĩ kệ nó phải hay trái chả quan trọng miễn nó hạnh phúc là thành công rồi. Sau rồi nó lớn cũng thế, nó thích món gì thì em tìm thầy dạy phù hợp cho nó.