[Funland] Xin ý kiến các cụ về F1 thuận tay trái?

huutrinh6688

Xe điện
Thuận tay trái có nhiều ưu điểm cụ ah. Thẳng cu cháu e cũng thuận tay trái, tính nết nó cũng trái.
Những thằng mà chỉ biết nghe lời thì lớn lên ko làm được việc lớn. Cụ cứ cho cháu nó tự do biểu đạt ý kiến cá nhân, đừng ép nó phải răm rắp theo mình.

acc_75

Xe điện
Ở đây có 1 số cụ nghĩ đúng kiểu cổ lô sĩ là bắt đứa thuận tay trái cầm bút bằng tay phải.

Khoa học chứng minh khi trẻ con phải xài tay nghịch quá sớm có thể sẽ chậm phát triển. Bạn em mấy đứa thuận tay trái bị ép cầm bút tay phải đều thui chột khả năng cả. Một đứa học hành dở dang, dù có khiếu văn thơ nhưng giờ phải đi kéo cáp FPT. Một đứa vẽ rất đẹp nhưng mãi chẳng bứt lên nổi.

Bây giờ thử bắt các cụ thuận tay phải cầm viết tay trái, các cụ có thấy sướng ko? Tại sao lại bắt người thuận tay trái phải làm thế?

Còn sẽ có cụ nhảy vào và nói là bởi vì chữ viết tiếng Việt từ trái sang phải, cầm bút tay trái thì sẽ bị dây mực, bla, bla. Ô hay, thế dân Ả Rập viết chữ từ phải sang trái, cầm viết tay phải có dây mực ko? Người Ả Rập có bắt toàn dân chuyển sang cầm bút tay trái hết ko?

Toàn lí lẽ nực cười!

Cụ thớt nên để các cháu đc cầm bút bằng tay thuận. Còn nếu cụ muốn con mình chán học, viết chậm và mất đi ít nhiều năng khiếu bẩm sinh thì cứ việc ép chuyển sang tay phải.
Quá chuẩn.!

ngoc_phuong

Xe lăn
Cứ để nó tự nhiên như Tây lại hay, đừng gò ép=))=))=))
Ít ra khi lên viết bảng các bạn dễ nhìn hơn tụi ...tay phải
Đi học mẫu giáo e đã nói chuyện với cô giáo.
Thế mà cô cứ ép nó viết tay phải .
Bây giờ nó 2 tay 2 súng, chết, 2 bút.
Tay nào cũng OK..nhưng về nhà e vẫn để cháu viết tay Trái.
Sắp tới vào lớp 1 . E sẽ phải trao đổi với cô giáo của cháu thêm .
Ở ta cứ quy định tay thuận phải là tay mặt.

VietCK

Xe tăng
Con bé nhà e thuận tay trái, làm gì cũng dùng tay trái, cầm thìa cầm đũa, cầm bút lúc nhỏ, em để tự nhiên
đến khi đi học mẫu giáo là các cô cũng bắt đầu phàn nàn về việc có vài bạn vẫn cầm bút tay trái, trong đó có bé nhà e, e vẫn mặc kệ
đến khi đi học lớp 1 thì ngay từ đầu năm cô giáo đã kê 1 list những việc phải làm, trong đó có việc không được cầm bút viết tay trái
lúc đầu con bé cũng khg quen nhưng rồi vẫn phải chịu thôi :(

TRANGDC

Xe tăng
Con thuận tay nào thì để con viết bằng tay đó, tuy nhiên cụ chủ phải nói rõ ràng với cô giáo ngay từ đầu là không được ép cháu viết sang tay phải, xấu đẹp cũng được, để tránh con bị ăn đòn :P

Jackies

Xe điện
Đi học mẫu giáo e đã nói chuyện với cô giáo.
Thế mà cô cứ ép nó viết tay phải .
Bây giờ nó 2 tay 2 súng, chết, 2 bút.
Tay nào cũng OK..nhưng về nhà e vẫn để cháu viết tay Trái.
Sắp tới vào lớp 1 . E sẽ phải trao đổi với cô giáo của cháu thêm .
Ở ta cứ quy định tay thuận phải là tay mặt.
Khoa học đã liệt kê, thuận tay trái có nhiều ưu điểm hơn thì sao phải ngại=))=))=))
Gò ép gây ức chế làm lệch lạc tư duy của trẻ, cứ theo tự nhiên mà phát triển
Đừng theo kiểu thuận tay trái dị dạng như chủ thớt là kém hiểu biết

nhpd

Xe hơi
Thuận tay trái, chân trái sẽ suy nghĩ bằng bán cầu não phải, nơi tư duy sáng tạo tập trung nhiều, em nghe nói vậy, tốt nhất cứ để cháu viết theo tay trái.

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Thằng nhà em nó cũng có xu hướng tay trái. Ông cụ thân sinh nó cứ bắt nó cầm thìa tay phải. Em chỉ cười, bảo, thiên hướng rồi, anh bắt làm mô?

tomacar

Xe đạp
F1 nhà e Sn 2016 cũng thuận tay trái.
E ko tập cho viết tay phải, để ptr tự nhiên.

custardapple

Xe buýt
Vấn đề là giải pháp như nào.
Viết bằng tay trái nhưng vẫn viết trái sang phải thì cũng ko ổn.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tỉ lệ thuận trái trong tổng số người chỉ dưới 10%, nhưng riêng bọn đấy thể thao sao số phải cỡ 40% :D
Là vì thuận trái là biểu hiện nó mạnh về não bộ điều khiển phản ứng nhanh. Có nghiên cứu hình như bán cầu não trái đk bên tay chân phải còn bán cầu não phải điều khiển tay chân trái, chắc là cấu trúc não phải chuyên điều khiển hoạt động, nên thằng thực thi của nó thể hiện ra kết quả thôi.
Mặt khác, gò ép thuận tay chắc chắn là sẽ làm tư duy thui chột, hoặc nói đúng hơn là nó bị phản ứng của cơ thể với việc phi tự nhiên. Nó sẽ bị ức chế phần nào và kết quả thì chưa rõ :D
Thuận tay trái, chỉ có 1 vấn đề duy nhất, là ăn và viết, nên ngồi ngoài cùng bên trái để khỏi va vào ai. Còn con em viết tay trái, em nghĩ rằng cô giáo mà ép nó viết tay phải, cô sẽ bị bạt tai, cũng bằng 1 tay thuận trái :))
Xin hết tham luận.

tungLam.nwl

Xe tăng
Ở đây có 1 số cụ nghĩ đúng kiểu cổ lô sĩ là bắt đứa thuận tay trái cầm bút bằng tay phải.

Khoa học chứng minh khi trẻ con phải xài tay nghịch quá sớm có thể sẽ chậm phát triển. Bạn em mấy đứa thuận tay trái bị ép cầm bút tay phải đều thui chột khả năng cả. Một đứa học hành dở dang, dù có khiếu văn thơ nhưng giờ phải đi kéo cáp FPT. Một đứa vẽ rất đẹp nhưng mãi chẳng bứt lên nổi.

Bây giờ thử bắt các cụ thuận tay phải cầm viết tay trái, các cụ có thấy sướng ko? Tại sao lại bắt người thuận tay trái phải làm thế?

Còn sẽ có cụ nhảy vào và nói là bởi vì chữ viết tiếng Việt từ trái sang phải, cầm bút tay trái thì sẽ bị dây mực, bla, bla. Ô hay, thế dân Ả Rập viết chữ từ phải sang trái, cầm viết tay phải có dây mực ko? Người Ả Rập có bắt toàn dân chuyển sang cầm bút tay trái hết ko?

Toàn lí lẽ nực cười!

Cụ thớt nên để các cháu đc cầm bút bằng tay thuận. Còn nếu cụ muốn con mình chán học, viết chậm và mất đi ít nhiều năng khiếu bẩm sinh thì cứ việc ép chuyển sang tay phải.
Cụ có con thuận tay trái không? em có đứa đầu thuận tay trái cũng lăn tăn như cụ chủ thớt, hồi bé cho nó đi học vẽ, tập viết ở nhà bằng tay trái, sau đến khi chuẩn bị đi học lớp 1 thì cho đi học trước mấy tháng có trao đổi với cô giáo dạy, cô bảo cứ để cô hướng dẫn nhẹ nhàng cho cháu viết tay phải đi học đỡ vất vả nên cô dạy cũng bình thường. Thế là bây giờ nó viết được tay phải bình thường, vẽ hoặc làm thì cứ tay trái hoặc hứng lên nó vẫn viết cả tay trái chả sao.

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
Không biết các cụ sao chứ đa số những người em quen mà thuận tay trái đều là người có tài trong một lĩnh vực nào đấy

vankhuonthep

Xe tăng
Cụ cứ để cháu thuận theo tự nhiên đi. Em thấy đàn ông thuận tay trái nhiều ng khéo léo và giỏi

caisua

Xe lăn
Nhà e f1 thuận tay trái. E để viết tay trái.
chữ viết từ trái sang phải, nếu viết bút mực tay trái thì có bị tình trạng viết tới đâu xóa tới đó ko cụ? em cũng thuận tay trái nhưng bị ép viết tay phải, chỉ cầm đũa là cả 2 tay đều ngon

AT76

Xe điện
Hình như thuận tay trái dễ là thiên tài hơn mà các cụ.