[Funland] Xin ý kiến các cụ về F1 thuận tay trái?

Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Xin ý kiến các cụ về vấn đề này?
Em thì ngày xưa ông bà đánh khổ sở để chuyển sang tay Phải các cụ ạ.

NNS

Xe ngựa
kệ nó xài tay nào nó thích.

xuantien_mobis

Xe lăn
Để tự nhiên Cụ ạ, nhưng cầm bút viết thì chắc chắn phải tay Phải rồi

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Theo tướng số thì thằng nào thuận tay trái ắt súng ngẹo phải

skuadi

Xe điện
Chả là nhà em có 2 F1 (a cả sinh năm 2015, út 2019), thằng cả thì chắc chắn thuận tay trái rồi, còn thằng út thì đã nhìn thấy biểu hiện của việc thuận tay trái. Em đang đau đầu vụ này vì thằng đầu nhà em hiện tại nó rất ương, toàn làm ngược ý người lớn, nói không chịu nghe các cụ ạ. Mà sắp tới lại học chữ, viết chữ đến nơi rồi.
Em xin ý kiến các cụ là để cho 2 đứa nó phát triển theo tự nhiên hay phải tập chuyển sang tay phải.
Obama cũng thuận tay trái đấy.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Để tự nhiên Cụ ạ, nhưng cầm bút viết thì chắc chắn phải tay Phải rồi
Ai nói thế vậy cụ? Thế 3 ông Tổng Mẽo này thì sao?

Siêu sao bóng rổ

Mẹ Teresa

Ông này thì quá nổi tiếng rồi

Chắc họ cũng cần viết tay phải???

Đường bộ

Xe điện
Chỉ cần cầm bút tay phải là ổn, vì như thế sẽ dễ viết hơn.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vì vậy các hãng ô tô phải chiều họ bằng cách chuyển vô lăng sang bên Phải
Cụ lại nhầm tiếp!
Nếu cụ đi bên Anh thì lái xe nghịch với mình đấy, cần số các kiểu ngược lại hết.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Ở đây có 1 số cụ nghĩ đúng kiểu cổ lô sĩ là bắt đứa thuận tay trái cầm bút bằng tay phải.

Khoa học chứng minh khi trẻ con phải xài tay nghịch quá sớm có thể sẽ chậm phát triển. Bạn em mấy đứa thuận tay trái bị ép cầm bút tay phải đều thui chột khả năng cả. Một đứa học hành dở dang, dù có khiếu văn thơ nhưng giờ phải đi kéo cáp FPT. Một đứa vẽ rất đẹp nhưng mãi chẳng bứt lên nổi.

Bây giờ thử bắt các cụ thuận tay phải cầm viết tay trái, các cụ có thấy sướng ko? Tại sao lại bắt người thuận tay trái phải làm thế?

Còn sẽ có cụ nhảy vào và nói là bởi vì chữ viết tiếng Việt từ trái sang phải, cầm bút tay trái thì sẽ bị dây mực, bla, bla. Ô hay, thế dân Ả Rập viết chữ từ phải sang trái, cầm viết tay phải có dây mực ko? Người Ả Rập có bắt toàn dân chuyển sang cầm bút tay trái hết ko?

Toàn lí lẽ nực cười!

Cụ thớt nên để các cháu đc cầm bút bằng tay thuận. Còn nếu cụ muốn con mình chán học, viết chậm và mất đi ít nhiều năng khiếu bẩm sinh thì cứ việc ép chuyển sang tay phải.

Jo9926

Xe điện
Người thuận tay trái sẽ có lợi thế trong các môn thể thao đối kháng.
Cụ cứ kệ nó phát triển, tay nào cũng được, càng bướng càng dễ thành công sau này.

Moriarty

Xe container
Ở đây có 1 số cụ nghĩ đúng kiểu cổ lô sĩ là bắt đứa thuận tay trái cầm bút bằng tay phải.

Khoa học chứng minh khi trẻ con phải xài tay nghịch quá sớm có thể sẽ chậm phát triển. Bạn em mấy đứa thuận tay trái bị ép cầm bút tay phải đều thui chột khả năng cả. Một đứa học hành dở dang, dù có khiếu văn thơ nhưng giờ phải đi kéo cáp FPT. Một đứa vẽ rất đẹp nhưng mãi chẳng bứt lên nổi.

Bây giờ thử bắt các cụ thuận tay phải cầm viết tay trái, các cụ có thấy sướng ko? Tại sao lại bắt người thuận tay trái phải làm thế?

Còn sẽ có cụ nhảy vào và nói là bởi vì chữ viết tiếng Việt từ trái sang phải, cầm bút tay trái thì sẽ bị dây mực, bla, bla. Ô hay, thế dân Ả Rập viết chữ từ phải sang trái, cầm viết tay phải có dây mực ko? Người Ả Rập có bắt toàn dân chuyển sang cầm bút tay trái hết ko?

Toàn lí lẽ nực cười!

Cụ thớt nên để các cháu đc cầm bút bằng tay thuận. Còn nếu cụ muốn con mình chán học, viết chậm và mất đi ít nhiều năng khiếu bẩm sinh thì cứ việc ép chuyển sang tay phải.
Đây là VN mà cụ, ko cầm tay phải thì cô ko uốn nắn đc nét chữ, mà "nét chữ a.k.a nết người". Bao giờ bỏ đc cái trò viết chữ đẹp đi thì may ra mới đổi đc.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Đây là VN mà cụ, ko cầm tay phải thì cô ko uốn nắn đc nét chữ, mà "nét chữ a.k.a nết người". Bao giờ bỏ đc cái trò viết chữ đẹp đi thì may ra mới đổi đc.
Vậy mới nói là cái tư duy như củ ... cải đó cụ. Nếu giờ chính các cụ là những người tiếp cận văn minh còn ko thay đổi thì đến bao giờ đổi đc?

Em mà có con thuận tay trái thì em yêu cầu thẳng BGH là ko đc đụng đến việc nó viết bằng tay trái.

Thang N.

Xe tăng
Trẻ con thuận tay nào thì cho cháu viết tay đó. Ép nó dùng tay không thuận để viết thì bé sẽ bị căng cứng tư duy vì phải dồn hết sức vào tay không thuận để học viết, lâu dài thì khả năng tư duy của bé sẽ không phát triển tối đa được. Nói về quyền trẻ em, thì trẻ thuận tay trái mà người lớn bắt viết bằng tay phải là người lớn có hành vi bạo lực trẻ em.

TN Hải

Xe hơi
e thấy ở việt nam ngày xưa coi trọng nét chữ nét người, mọi học sinh đều phải giống nhau nên cháu nào thuận tay trái đều bị ép sang phải hết. Giờ e thấy cái chữ đẹp chả có ý nghĩa gì nữa, xã hội nhiều cái thay đổi rồi, giờ toàn dùng máy tính với điện thoại chứ mấy ai ngồi nắn nót viết từng dòng. người thuận tay trái vẫn có khá nhiều cái bất tiện nhưng không phải vấn đề quá lớn. 2 đứa nhà e 2014 và 2016 đều thuận tay trái, đi học e nói luôn với cô đừng ép cháu viết tay phải. sau này vào học lớp 1 bị điểm kém môn vở sạch chữ đẹp cũng được.

Na140512

Xe tải
Em nghĩ cụ nên để các cháu thuận theo tự nhiên. Trên thế giới đã có biết bao nhiêu người là minh chứng cho việc thuận tay trái, kể cả cầm bút tay trái mà chẳng làm sao cả. Còn nếu có gặp khó khăn gì em nghĩ các cháu sẽ tự tìm được cách để thích nghi thôi ạ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Nhà e f1 thuận tay trái. E để viết tay trái.

Jackies

Xe điện
Thuận trái hay phải là do di truyền ông thần ạ, tập tành thì vẫn vậy thôi=))=))=))
Trẻ thuận tay trái thường hiếu động tìm tòi nghịch phá, cứ mua đồ chơi cho nó ...tháo ra lắp vào

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thuận tay trái có nhiều người giỏi .Nadal hình như cũng thuận tay trái .