Xin vượt xe (mới mà không mới)

Juanxt

Xe tải
Theo em khi vượt xe thì mình nên chủ động vượt. Nháy đèn, bật xinhan, bấm còi... để báo hiệu cho xe trước là mình sẽ vượt chứ đừng chờ người ta nhường đường rồi mới vượt.
Nếu ở những đường 2 làn ô tô riêng biệt, có dải phân cách cứng ở giữa (ví dụ như đường 5) xe cần vượt đang đi ở làn bên trái thì các cụ chuyển sang làn bên phải mà vượt. Vừa nhanh, vừa thoát xe mà k mất thời gian, lại đỡ bực mình nếu xe đi trước k chịu nhường.
E thấy các cụ xe con (e lái xe tải) đi đường muốn việt cứ dí vào mồm mông bấm còi nháy pha loạn xạ lên. E chạy trước làn trái bật xinhan trái để báo hiệu mà các cụ vẫn k hiểu ý. Tại xe tải chở nặng, k chạy đựơc nhanh và ngại chuyển làn ấy mà :D Đến lúc k chịu được mới vượt phải xong lên còn cố phải tạt đầu, rất nguy hiểm.
Chạy xe trên đường là cách ứng xử, mình phải biết lựa mà nhường nhịn nhau các cụ ạ. Đừng cố gắng ăn thua đủ làm gì, đến lúc xảy ra việc thì khổ cả 2 đấy.
Theo em thì chỉ bấm còi khi cực chẳng đã, nó cthường thì chỉ nháy xi nhan. Bọn tây bấm còi là như giơ ngón tay thối rồi

haidongtay

Xe điện
hi các cụ,

em cũng mới đi xe nên luật lá không rõ.
Em có tình huống này: em đi trên đường với tốc độ gần 60km/h (cỡ 57-58km/h) và đi sát bên trái. Xe đằng sau xin vượt thì phải làm gì? nếu mình cho họ vượt rồi quay về làn cũ thì không được nữa vì sơn kẻ đường không cho phép (sơn có hai đường nét liền và nét đứt, chỉ cho phép chuyển sang làn bên phải)

thanks các cụ,
Có 2 trường hợp một là cụ cho vượt thì cụ phải chuyển làn vào trong và đi đến khi cụ được phép chuyển vào làn như cũ,hai là cụ không cho vượt.Cách nào thấy hợp lý thì cụ làm.

haidongtay

Xe điện
luật không rõ ràng, yêu cầu phải dùng đèn xin vượt nhưng không loại loại đèn nào( vớ vẩn quá vì trên xe có quá nhiều loại đèn). Chung quy lại cãi được thì sống không cãi được thì tèo.
Thực ra thì luật là như thế những xe ô tô thường có kèm theo sách hướng dẫn và nói rõ mục đích của từng bộ phận cơ bản trên xe,mà lái xe thì mấy ai đọc hướng dẫn sử dụng của xe.

haidongtay

Xe điện
Đi xe thi thoảng cụ phải liếc gương chiếu hậu chứ.
Trời nắng 40 độ có nháy pha cũng chịu.
Cụ ơi!Nắng thế chứ nắng nữa cụ nháy pha nó phản chiếu trong gương vẫn nhìn tốt cụ à,gương xe cụ thế nào chứ gương xe em cụ sau nháy biết ngay mặc dù giữa mùa hè nóng bức.

haidongtay

Xe điện
Theo em thì chỉ bấm còi khi cực chẳng đã, nó cthường thì chỉ nháy xi nhan. Bọn tây bấm còi là như giơ ngón tay thối rồi
Đồng ý là hạn chế dùng còi vì hơi bất lịch sụ,nhưng cụ chế xinhan ở đâu mà sáng thế,chỉ em với.

Thành Phát Jsc

Xe đạp
Em thì luôn theo trình tự: Xi nhan + nháy pha. Nếu xe trên không chú ý em mới còi thêm.

khanhtg

Xe tải
Ban ngày xi nhan là dễ báo hiệu nhất, nháy pha ban ngày sao nhìn thấy được. Nháy pha hoặc còi chỉ thông báo cho xe đang vượt biết ông đi đang sát về phía tôi quá, hoặc ông cần chú ý đang đi dần sang làn của tôi...

hbu082

Xe container
hi các cụ,

em cũng mới đi xe nên luật lá không rõ.
Em có tình huống này: em đi trên đường với tốc độ gần 60km/h (cỡ 57-58km/h) và đi sát bên trái. Xe đằng sau xin vượt thì phải làm gì? nếu mình cho họ vượt rồi quay về làn cũ thì không được nữa vì sơn kẻ đường không cho phép (sơn có hai đường nét liền và nét đứt, chỉ cho phép chuyển sang làn bên phải)

thanks các cụ,
Khi họ xin vượt dù cụ có đang đi đúng ngưỡng tốc độ tối đa thì cụ cũng nên nhường.
còn trong trường hợp của cụ thì cụ chuyển làn trong xong chuyển sang làn ngoài vô tư, vì vạch đôi một liền một đứt mà kẻ trên đường phân làn cùng chiều là sai.
còn trong trường hợp vạch liền 1.1 thì cụ cứ giữ nguyên làn, họ vội thì họ chuyển vào làn trong mà vượt.

fanruot_mu™

Xe tải
Website
yeuhaiphong.com
em thấy không đúng. nếu có ý định vượt thì vượt trái cho đúng luật. Còn trừ khi cụ vội thì cụ vượt phải thôi cho nhanh.
Ở đường 5 vượt làn nào cũng đúng luật hết. Có mỗi điều là phải chuyển làn để vượt nếu muốn vượt phải thôi cụ ạh.

rock4ever

Xe tải
Ở đường 5 vượt làn nào cũng đúng luật hết. Có mỗi điều là phải chuyển làn để vượt nếu muốn vượt phải thôi cụ ạh.
Chuyển làn xong thì cứ đúng làn của mình là đi là thoải mái cụ nhỉ.

Kaiten

Xe hơi
Em e là cái văn hoá nhường đường Việt Nam mình còi lắm ợ
Bình thường chạy thì chả sao
Cứ xin vượt là khó dễ với nhau, kiểu như sợ người khác chạy hơn mình hay sao ấy ợ, mệt ghê. Khi xin vượt mới cố chạy nhanh :)

cafemai

Xe hơi
Em e là cái văn hoá nhường đường Việt Nam mình còi lắm ợ
Bình thường chạy thì chả sao
Cứ xin vượt là khó dễ với nhau, kiểu như sợ người khác chạy hơn mình hay sao ấy ợ, mệt ghê. Khi xin vượt mới cố chạy nhanh :)
Em đồng quan với Cụ, nhiều khi em cũng rất vất vả mới vượt được xong nhiều pha cũng căng thẳng haizza

akyra

[Tịch thu bằng lái]
em vượt thì cứ đá pha rồi còi to các cụ ạ