[Funland] Xin tư vấn trường hợp bạn thân vay nợ không trả

kites1

Xe điện
Cụ mất niềm tin vào bạn bè thế. Em cũng thi thoảng cho bạn vay 100 đến 200 củ, toàn chỉ mỗi tin nhắn bạn hỏi vay, nếu có tiền là em chuyển. Chưa lần nào gặp sự cố gì.
Cụ may mắn , gặp được bạn giữ chữ tín tốt, không có cá tánh mượn luôn không trả.

Em chưa bao giờ hỏi mượn tiền của ai, và chỉ toàn là cho vay theo cách biếu đi luôn chứ không đòi lại . Cho nên, bạn hay bè , đối với em không có chuyện phiền muộn vì chuyện tiền bạc . Bao giờ bạn có tiền, xin được trả lại thì em nhận, còn không thì xù luôn, vì họ sẽ trốn mình thật xa.

biahoihanoi

Xe lăn
Bạn với chả bè.
Em có thằng bạn cấp 3 thỉnh thoảng gặp nhau. Hôm nó hỏi vay 10tr vì vợ ốm, em bảo vợ mày nằm viện nào tao qua thăm thì nó từ chối em nghi ngay. Em bảo tao chỉ có 2tr thôi nó cũng vay và bảo tháng sau trả, xác định cho luôn nhưng cứ để xem tháng sau có trả k? nhưng cả năm sau cũng chả thấy gì. Hôm họp lớp nói chuyện về thằng này cả lớp kêu ai nó cũng vay, vay từ vài trăm ngàn cũng vay. Không hiểu vay làm gì từ vài trăm k đến vài chục triệu nữa. Cả hội đoán là nó nghiện nhưng hơn 40 tuổi mới nghiện thì cũng không hợp lý lắm.

chievo

Xe điện
đúng là Đứng cho vay Quỳ đòi nợ cụ ạ. mà thật ra Quỳ đòi nợ con nợ cũng không trả....

chievo

Xe điện
Bạn với chả bè.
Em có thằng bạn cấp 3 thỉnh thoảng gặp nhau. Hôm nó hỏi vay 10tr vì vợ ốm, em bảo vợ mày nằm viện nào tao qua thăm thì nó từ chối em nghi ngay. Em bảo tao chỉ có 2tr thôi nó cũng vay và bảo tháng sau trả, xác định cho luôn nhưng cứ để xem tháng sau có trả k? nhưng cả năm sau cũng chả thấy gì. Hôm họp lớp nói chuyện về thằng này cả lớp kêu ai nó cũng vay, vay từ vài trăm ngàn cũng vay. Không hiểu vay làm gì từ vài trăm k đến vài chục triệu nữa. Cả hội đoán là nó nghiện nhưng hơn 40 tuổi mới nghiện thì cũng không hợp lý lắm.
sợ là nó lô đề cờ bạc bóng bánh cụ ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Có thì cho vay thôi và … cho vay trong khả năng của mình. E cho vay, xác định mất thì thôi cho nhẹ lòng. Đã gọi là bạn thân thì chuyện đó cũng ko nặng nề gì, trở mặt thì coi như biết lòng nhau thôi. Tất nhiên e cũng chỉ cho vay 100 củ lộn lại thôi, nhiều thì quên moẹ đi :D
Em cứ xác định đưa cho vay là mất nên 90% không nhắn đòi. Một vài chỗ không nhắn mà bảo trả hộ vào TK này TK kia vì đang mua đồ nợ họ ko có tiền:D. Số tiền trả bao h cũng nhỏ hơn số họ nợ mình và sau quả đó chỗ còn lại coi như mất:)).
Nếu đây h đòi vội được cũng có 300 củ tiêu chống dịch.

Mr kokneu

Xe hơi
Trường hợp này cụ giống em, cũng ông bạn hồi học cấp 3, sau 15 năm gặp nhau 1 lần ở họp lớp. Sau đấy vài tháng gọi điện hỏi vay gấp 100 triệu để đặt cọc mua nhà vì gấp quá không xoay đâu được (hic, chả thân thiết gì,chả chat chút chít gì với nhau cả). Em bẩu khó quá không xoay được, thì lại giảm xuống 70 triệu, rồi 50 triệu,rồi 20 triệu,rồi 10 triệu, cuối cùng là 5 triệu. Gặp củ chuối rồi, cọc nhà đếu gì mà mặc cả từ 100 triệu xuống dần đến 5 triệu cũng vẫn hỏi vay bằng được. Em tắt cụ nó máy, chặn số, thế là từ đó không bao giờ còn biết bạn là ai nữa. Bẵng đi vài năm, thấy mấy đứa học cùng cấp 3 nói, ông đấy giờ đếu biết ở đâu nữa, nợ đầm đìa, nhà cửa bán hết rồi. Cũng hỏi vay cả lớp cấp 3, có đứa cho vay có đứa không cho vay. Có đứa cho vay nhiều nhất là nguyên 100 triệu như yêu cầu :( còn lại vài triệu cũng có đứa cho vay.
Nghĩ lại thấy cũng cám cảnh. Vì ông bạn này hồi cấp 3 nhà khá lắm, bố làm to, hồi ae đi xe đạp còng cọc đi học mà nó đã có cub để đi rồi.
Nghe chuyện của cụ, e mới chợt nhớ mấy tháng trước thằng bạn cấp 3 của gấu nhà em cũng tự dưng điện thoại hỏi vay tiền, đâu 5 củ, ỉ ô vì khó khăn quá. Vợ cũng xác định cho vay là mất,
Bạn thân tôi cùng học đại học. Nó vay 160k còn chưa trả :D:D:D
Đấy, bạn thân em cũng học đại học. Gặp lại nhau trong buổi chiều mình vào ký túc xá chơi, bạn thì vẫn đang học lại vì nợ môn. Mừng mừng tủi tủi bạn giật tạm của em 500k. Đâu năm 2011 thì phải. Và đến nay chẳng biết bạn ở đâu 😂😂😂

ngocquybk

Xe điện
Bạn với chả bè.
Thần lô, thần đề, thần bóng đạ kéo cụ ạ, chứ vợ ốm cái gì

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Bạn với chả bè.
Cụ bơm vợ thằng bạn 2 phát rồi chào thân ái ko ai nợ ai.

Duchai80

Xe buýt
Chả biết khuyên Cụ thế nào, câu chuyện thật nhà em, ông bạn thân đúng "10 âm" hỏi vay mượn tiền làm ăn, Em và Vợ thôi thì tặc lưỡi bán 2 cây để cho mượn. Bẵng đi rất rất nhiều năm, sau đó bạn cũng mua xe oto... Đúng năm ngoái em nhận được tiền bạn trả sau khi trúng 1 vụ to (nhiều hơn so với tiền cho mượn, nhưng không đủ mua 1 cây), nhưng em vẫn giữ được tình bạn đến bây giờ, khi về quê cả nhà em và nhà bạn vẫn đi chơi với nhau bình thường.

tranmanhha

Xe điện
em phải đăng nhập vô rót rượu vì cái ý tưởng của cụ đó.
thấy chủ thớt bảo chưa chồng mà.chậc chậc.
e chỉ lo bạn ý cài chủ thớt bằng cái clip rùi gửi cho vợ chủ thớt,thì lúc đó có nhà mà ko dc về đó cụ.chứ ko còn nạc thì vạc đỡ xương thôi.
e thì nghiêng về phương án 2.hahaha.
và hiện tại e đang ở trường hợp khác nhưng là e giúp bạn ý.số tiền ko nhiều mà bạn e khá xinh.lại là singermon.cũng thích e,tiếc là e có gia đình rùi.coi như mình giúp 2 mẹ con bạn ý đỡ khó khăn thui
Em ủng hộ cụ. Việc giúp bạn khiến mình vui là ok rồi. Cân đối về khả năng tài chính, tình cảm, mức độ thoả mãn bản thân ... hợp lý thì mình làm thôi.

minhhai985

Xe lăn
e dễ dãi nên cũng hay bị bạn xù nợ, chán lắm. nhưng cay cái là vợ nó lại lắm mồm.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết khuyên Cụ thế nào, câu chuyện thật nhà em, ông bạn thân đúng "10 âm" hỏi vay mượn tiền làm ăn, Em và Vợ thôi thì tặc lưỡi bán 2 cây để cho mượn. Bẵng đi rất rất nhiều năm, sau đó bạn cũng mua xe oto... Đúng năm ngoái em nhận được tiền bạn trả sau khi trúng 1 vụ to (nhiều hơn so với tiền cho mượn, nhưng không đủ mua 1 cây), nhưng em vẫn giữ được tình bạn đến bây giờ, khi về quê cả nhà em và nhà bạn vẫn đi chơi với nhau bình thường.
cái này nên rõ ràng: cụ cho vay tiền chứ k phải vay vàng, việc cụ bán vàng đi cho vay là việc của cụ k phải việc người ta. Còn cụ đưa 2 cây họ vay rồi họ bán lúc nào là quyền của họ thì cụ mới trách được việc họ trả thiếu!

TrangBonBon

Xe tăng
Cho bạn vay, biết bị xù mà nói với vợ làm gì?
Công nhận, ko nói thì chỉ mất tiền, thêm mất bạn. Nói ra khéo còn thêm bị vợ chửi là ng ờ . :D
Thiệt kép thiệt tam, thiệt tứ.

Tony_Le

Xe container
Vợ e nó kế toán, nhà âm đi 1 xu nó cũng biết. Mà e thì kiếm ngoài đc đồng nào nhậu hết đồng đấy.
Vậy thì cụ cho vay được 1-2 lần thôi chứ lấy đâu mà nhiều lần. Lần sau bạn vay cụ chỉ sang chỗ vợ là yên.

Sammy2017

Xe tải
Em cũng có thằng bạn chẳng thể gọi là thân, cũng cho nó vay đâu chục lần vì tình nghĩa bạn bè, lần cuối gần đây nhất thì nó mất tăm tích nửa năm rồi. Sau mới biết nó dính vào forex xong vay tứ xứ, từ 3 loét đến 100 củ, rôi lừa cả ông anh nó cả 400 củ khoai. Hài nhất là nó vay 1 thằng bạn thân 100 củ xong đến lúc gặp mặt thì nó khóc lóc xong thằng bạn lại phải nôn ra thêm 1 củ cho nó vay tiếp. Kể ra cũng là 1 loại tài năng.
Đúng như cụ nào nói, đã thân được với nhau thì thường hay biết tính nhau, và chơi đẹp. Đặc biệt là về chuyện tiền bạc lại cực kỳ ít liên quan, mà giả sử có vay thì rất đúng hẹn. Tình bạn nó rất đáng quý, chơi được với nhau mà nói ở mức độ thân thì nó vượt trên chữ tiền rồi.

minhhai985

Xe lăn
Vậy thì cụ cho vay được 1-2 lần thôi chứ lấy đâu mà nhiều lần. Lần sau bạn vay cụ chỉ sang chỗ vợ là yên.
Thì mỗi thằng 1 lần thôi. Có thằng vợ e nó gọi là a 5 củ, vì nó chỉ vay 5 củ, trả đúng ngày nhưng hôm sau nó lại vay, vài lần e chán e bảo thôi ko phải trả nữa. Vay e toàn bảo vợ nó ck. Nhà e tài chính công khai, chẳng dấu diếm.