[Funland] Xin tư vấn trường hợp bạn thân vay nợ không trả

chievo

Xe điện
Ra toà mất phí là 1 chuyện, còn đòi được hết hay k lại là vấn đề khác.
Em ví dụ nó vay cả trăm củ, nó xin hứa mỗi tháng trả 1 củ vì điều kiện khó khăn abc. Đến bao giờ thì hết nợ =))
Em xin nhờ cụ tư vấn… nó hứa mỗi tháng trả 1 cụ thì nếu tháng nào nó ko trả 1 củ mình có thể yêu cầu toà xử lí dc ko ạ?

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Toà nào đi xử lý 1 củ cho cụ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tóm cái váy lại là quên cmn thằng bẹn thâm ấy đi. Coi như bài học về tình bạn.

tranmanhha

Xe điện
Sao câu chuyện 2 cụ cũng gàn giống em thế, khác cái là em cho cô bạn vay (c3 ngồi cùng dãy) lần gặp mặt họp lớp gần nhất cũng vài năm. Đúng kiểu tự dưng 1 ngày đẹp trời nhắn tin hỏi vay gọi sdt chính của em, sau xác định là cho và thôi, vì nghe lớp chửa bảo cũng vay 1 số thành viên của lớp rồi. Người Ít thì vài tr đến cả chục :D
Với trường hợp này em tư vấn được.
Số tiền cũng không nhiều.
Cụ cứ bảo thẳng cô bạn.
1. Cho tớ ấy trừ nợ.
Nếu bạn ấy mắng chửi, thì bảo trả nợ đi. Khả năng đòi được cao. Vì bạn ý nhiều tự trọng.
2.Nếu bạn ý ok, thì cụ ok luôn. Sòng phẳng.
3.Nếu bạn ý ok, mà cụ không thích. Thì em ck cho cụ tiền. Rồi cụ chuyển bạn ấy cho em.

so6_a2

Xe hơi
Ra toà mất phí là 1 chuyện, còn đòi được hết hay k lại là vấn đề khác.
Em ví dụ nó vay cả trăm củ, nó xin hứa mỗi tháng trả 1 củ vì điều kiện khó khăn abc. Đến bao giờ thì hết nợ =))
Em thấy nhiều vụ tòa xử thắng xong rồi lại đến thằng thi hành án, cụ sang thi hành án nó lại chầy ây ra đấy chả làm gì xong phán nhanh thằng kia không có khả năng trả nợ, abc xyz, vân vân và mây mây thì còn khuya mới đòi được ạ.

vnhn

Xe tăng
Cụ cứ bảo thẳng cô bạn.
1. Cho tớ ấy trừ nợ.
Nếu bạn ấy mắng chửi, thì bảo trả nợ đi. Khả năng đòi được cao. Vì bạn ý nhiều tự trọng.
3.Nếu bạn ý ok, mà cụ không thích. Thì em ck cho cụ tiền. Rồi cụ chuyển bạn ấy cho em.
Xấu quá thì sao cụ? Còn nếu từ bình thường trở lên em thích phương án 3 của cụ đấy ;))

tranmanhha

Xe điện
Xấu quá thì sao cụ? Còn nếu từ bình thường trở lên em thích phương án 3 của cụ đấy ;))
Xấu thì trừ lâu.
Xấu đến mức chồng bạn ý còn xài được, thì hà cớ chi mình không quy đổi được.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ bảo thẳng cô bạn.
1. Cho tớ ấy trừ nợ.
Nhà con 1 mà gái chưa chồng nhé các cụ :D, hồi còn đi học thì vòng nào nấy cũng ổn nét căng, giờ sau ngần ấy năm chỉ hơi mũm mỉm thôi =))

jang

Xe tăng
Đọc thớt này em thấy mình may vãi. Đã từng cho vài thằng bạn thân vay vài chục, trăm củ không giấy tờ lãi lời gì cả. Đến lúc cần chỉ bảo trước vài ngày để chúng nó thu xếp, đến hẹn tự khắc bọn nó trả. Khi cần thì alo bọn nó cũng sẵn sàng ck cho vay. Chưa từng vì tiền mà mất bạn.

chievo

Xe điện
Đọc thớt này em thấy mình may vãi. Đã từng cho vài thằng bạn thân vay vài chục, trăm củ không giấy tờ lãi lời gì cả. Đến lúc cần chỉ bảo trước vài ngày để chúng nó thu xếp, đến hẹn tự khắc bọn nó trả. Khi cần thì alo bọn nó cũng sẵn sàng ck cho vay. Chưa từng vì tiền mà mất bạn.
thực sự là hiếm có những người bạn tử tế như thế cụ ạ...

chievo

Xe điện
Em thấy nhiều vụ tòa xử thắng xong rồi lại đến thằng thi hành án, cụ sang thi hành án nó lại chầy ây ra đấy chả làm gì xong phán nhanh thằng kia không có khả năng trả nợ, abc xyz, vân vân và mây mây thì còn khuya mới đòi được ạ.
thực sự nan giải cụ nhỉ?

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Thường khi cho vay phải cực cẩn trọng, mình phải chơi và nắm cực kỳ rõ tính tình, lúc đầu cho vay ít và đến hẹn là trả, thì sẽ có các lần khác, bạn bè trong cuộc sống giúp nhau nhiều mà.
Nhà em cũng hay cho bạn bè vay, các chị vay em thường đặt báo thức đến ngày để trả, nên cứ ới là em auto cho vay ạ.
Thế mà vừa rồi dính vào thằng em, thương nó, mà giờ nó khất mãi ko trả, do chủ quan không thẩm định kỹ trước khi cho vay.
Từ giờ nhà em có bài này: Chỗ nào 2 vợ chồng thân thiết lắm và hiểu rõ thì cho vay. Còn bạn của ck mà cho vay kiểu mình ko rõ tính í, thì ck ra bài này "Vợ tao lấy tiền mua chứng khoán với coin hết rồi, giờ xa bờ, nó ko nói với tao, chúng tao đang TOANG sắp li hôn rồi" và ngược lại. Các cụ thấy có được hem ạ?

TrangBonBon

Xe tăng
Em chưa gặp trường hợp như cụ nhưng công nhận thật đen đủi khi có người bè như thế. Thôi thì bài học thật đắt nhưng buông coi như cho thì em khuyên không nên nhé. Cụ xác định là không có bạn nữa đi, nhưng tiền thì phải đòi bằng đủ mọi cách. Còn nếu thằng bạn ơn nghĩa với cụ ví dụ nó cho cụ 1 quả thận, cứu cụ lúc thập tử nhất sinh thì quên tiền đi.
Tóm lại chỉ chọn 1 thứ thôi. Còn cụ đứng 2 chân 2 thuyền thì xác định chìm cả.

so6_a2

Xe hơi
thực sự nan giải cụ nhỉ?
Em nhớ có đọc báo thi hành án kinh tế với giá trị lớn mà còn chẳng thu hồi được mấy thì mấy án dân sự nhỏ nhỏ chắc các bác ấy phải đợi xử lý xong các vụ lớn mới sờ tới cụ ạ.
PS: em xin quote mấy bài cho cụ xem thử
Thắng kiện vẫn không đòi được nợ - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)
Tòa tuyên án, rồi sao? (vnexpress.net)

chievo

Xe điện
Thường khi cho vay phải cực cẩn trọng, mình phải chơi và nắm cực kỳ rõ tính tình, lúc đầu cho vay ít và đến hẹn là trả, thì sẽ có các lần khác, bạn bè trong cuộc sống giúp nhau nhiều mà.
Nhà em cũng hay cho bạn bè vay, các chị vay em thường đặt báo thức đến ngày để trả, nên cứ ới là em auto cho vay ạ.
Thế mà vừa rồi dính vào thằng em, thương nó, mà giờ nó khất mãi ko trả, do chủ quan không thẩm định kỹ trước khi cho vay.
Từ giờ nhà em có bài này: Chỗ nào 2 vợ chồng thân thiết lắm và hiểu rõ thì cho vay. Còn bạn của ck mà cho vay kiểu mình ko rõ tính í, thì ck ra bài này "Vợ tao lấy tiền mua chứng khoán với coin hết rồi, giờ xa bờ, nó ko nói với tao, chúng tao đang TOANG sắp li hôn rồi" và ngược lại. Các cụ thấy có được hem ạ?
Kế đó thật là diệu kế ạ

chievo

Xe điện
Cụ mất vì thằng em có nhiều như em ko ạ?

langtuvn9x

Xe tải
Em cũng đang rơi vào hoàn cảnh thằng bạn thân cũng vay 50tr mà n chơi bời đợt này dính nhiều chắc cũng chả biết bao giờ chả. Nhưng e may được cái là n thì không có up ảnh đi chơi hay j như bạn cụ az.