[Funland] Xin tư vấn trường cấp 3 dân lập cho F1

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em cũng thấy như cụ. Cứ ra dân lập là các cụ đều hướng vào FPT (em không biết học nghề ở đó sau này ra làm gì, chứ bỏ hơn 10 củ/tháng sau này đi cài Win dạo thì toy). Trong khi thị trường lao động còn rất nhiều ngành - nghề cần lao động hiện nay. Em chỉ VD đơn giản học nghề như; điện, nước, cơ khí, điện lạnh...học xong cái nghề, ra trường thiếu gì việc làm lương 8 - 15tr tùy năng lực. Trong khi chi phí để đi học rẻ hơn nhiều :D
Mấy nghề cơ khí , điện tử thì fpt cũng có mà .
Nhân tiện em cập nhật tình hình con em học fpt poly đã xong phổ thông, và đến hè này thì xong hệ trung cấp môn thiết kế đồ họa . Tiếp tục học 1,5 năm nữa là xong CĐ rồi đi làm hoặc học lên ĐH thì tùy . Hiện đã biết thiết kế sách , tạp chí , bao bì sản phẩm , logo thương hiệu .....
Học phí khóa F1 em học thì 9tr/kỳ/4 tháng =>~2,3tr/tháng . Khóa sau thì có tăng lên 13tr/kỳ thì phải.
Trước mắt thì tiện sửa ảnh cho mẹ nó up fb :))

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Liên quan học nghề, có 2 khía cạnh bác ạ. Tôi cũng thực sự quan tâm nghiêm túc vụ nghề nghiệp cho con mình. Cụ thể:
+ Học nghề giờ cần thiết, rất cần thiết, cần hơn là có cái bằng cử nhân chém dó như tôi đang có, kiểu Quản trị gì đó, hay Kinh tế quốc tế, hay Chém dó sơ trung cao cấp ...
+ Bù lại, mấy trường Trung cấp và Cao đẳng nghề, thực sự tệ hại, từ Cơ sở vật chất trong và quanh trường, đến đội ngũ học viên và có thể cả đội ngũ giáo viên.
Cái sự Giảng bài và Học bài, nó lờ đờ như giờ thể dục các học sinh cấp 3 vậy.

Thế nên, nghề là cần, còn Học nghề ở đâu, tôi đang đi tìm.
Món này phải xét lại lịch sử thời anh 3x và anh Nhân.
Các bộ/ngành đều có trường CD, TC đào tạo HS/SV phục vụ ngành với nhiều năm thực tế ở cơ sở SX.
- Bộ Công thương có; trường CD, TC như; Hoá chất, Điện lực, Giấy, Dệt...
- Bộ Y tế có trường; CD và TC Y - Dược
- Bộ GD; Các trường ĐH (trường CD, TC đào tạo GV tại chỗ nhân lực ở các tỉnh, trực thuộc tỉnh).
- Bộ GT; trường CD, TC giao thông.
,.................
- Bộ LDTBXH có trường; CD, TC và nghề (riêng nghề ngắn ngày) rất đông đảo.
Sau 1 đêm ngủ dậy. Tất cả các trường CD, TC lên hết ĐH rồi còn đâu cụ. Bỏ lại mảng ĐT nghề cho Bộ LDTBXH.
Đào tạo là cả 1 quá trình liên tục, có sự kế thừa. Cụ xem mảng ĐT nghề giao cho Bộ kia có đáp ứng được không?
=> Vậy nên việc học nghề nó cứ lộ cộ bao năm nay thôi. :D

butchidentrang

Xe tải
Em thấy pr có trường cấp 3 green city academy có cả hệ học nội trú, hệ trung cấp nghề 9+, đứa nào học giỏi có liên kết du học mấy trường cũng có tiếng, cụ nào đang cần nghiên cứu xem ntn

cunglatruong

Xe container
Chả biết ở VN trường dân lập và trường tư như nhau ko. Có 1 điều trường tư ct đào tạo hơn hẳn trường công . 1 hs học trường tư thể chất và kỹ năng vượt trội.
vd như 1 nhạc họa . trường tư hs có thể phối màu đơn giản biết những kỹ năng vẽ cơ bản . Nhạc thì biết chơi tối thiểu 1 nhạc cụ biết xướng âm phân biệt được thứ trưởng trong khi đó trường công đa số hs ko phân biệt được nửa cung :) Và cuối cùng hình thể ( chiều cao cân nặng) của hs trường tư cũng vượt trội. Vậy t sao nhiều ng kinh tế khá giả vẫn đâm đầu cho con học trường công ?? dĩ nhiên là tôi ko dại mà trả nhời:))

BonnieBlue

Xe buýt
Nhân tiện em cập nhật tình hình con em học fpt poly đã xong phổ thông, và đến hè này thì xong hệ trung cấp môn thiết kế đồ họa . Tiếp tục học 1,5 năm nữa là xong CĐ rồi đi làm hoặc học lên ĐH thì tùy . Hiện đã biết thiết kế sách , tạp chí , bao bì sản phẩm , logo thương hiệu .....
Học phí khóa F1 em học thì 9tr/kỳ/4 tháng =>~2,3tr/tháng . Khóa sau thì có tăng lên 13tr/kỳ thì phải.
Cụ cho em hỏi chương trình FPT poly là con bắt đầu học từ lớp mấy đấy ạ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em hóng xem quận mới chuyển đến thế lào
Cơ mờ cụ nào bẩu tiền nào của đấy em thấy cũng có nhiều ngoại lệ
Mấy năm trước F1 em học trường công hạng thường , thấy có nhiều bạn Vin vòa học, xem điểm thi đầu vào bt lắm
À tất nhiên nhiều $ thì học thêm nhiều cái khác, còn học chính thì cũng tùy năng lực nữa

Toanhoi

Xe hơi
Website
www.vietnamquartzstone.com
Cụ cho em hỏi "con em học fpt poly đã xong phổ thông" các cháu nào chỉ học đến giai đoạn xong phổ thông này, sau đó đi thi các trường CĐ-ĐH khác có đc ko? Bằng PT của FPT cũng giống bằng tốt nghiệp C3 các trường bình thường khác ah?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ cho em hỏi "con em học fpt poly đã xong phổ thông" các cháu nào chỉ học đến giai đoạn xong phổ thông này, sau đó đi thi các trường CĐ-ĐH khác có đc ko? Bằng PT của FPT cũng giống bằng tốt nghiệp C3 các trường bình thường khác ah?
Là học xong chương trình thôi chứ không đi trường khác được đâu cụ , phải hết CĐ luôn rồi đi đâu thì đi . Bên này chỉ cấp giấy chứng nhận hoàn thành chương trình văn hóa PT chứ không có bằng c3 nên ko đi đâu hết :D

Tranha131076

Xe tăng
Cụ nào định hướng cho con học cấp 3 FPT thì đọc tham khảo nhé:

(Chào các anh chị, em xin lỗi chỉ đọc post mà ko đọc hết comment. Cũng là 1 phụ huynh và từng làm FPT rất lâu, em chia sẻ thế này.
THPT FPT là trường Dân lập, thuộc cty TNHH giáo dục FPT, công ty con của Cty cổ phần FPT. Nó chung sự quản lý với Hệ ĐH, cao đẳng, liên kết quốc tế, TIỂU HỌC+THCS (mới mở từ 2017). Do vậy đó là trường dân lập 100%.
Điều đáng ghi nhận nhất là chế độ thi cử minh bạch, học sinh ko bị quá dốt (dù vẫn có dốt), ko tự kỉ, hay có khiếm khuyết dù có dị biệt, hay suy nghĩ tiêu cực.
Nhiều phụ huynh Ly hôn, ly thân, đơn thân, gia đình nát bét nên đều muốn đưa con vào nội trú FPT để rèn luyện bla bla nhưng cần thấy sự "thiếu tích cực" ở mô hình Nội trú đó là chung khuôn viên với hệ ĐH, cá nhân em ko thích con cái mình chung khuôn viên, nhà ăn...với hội sinh viên lộc ngộc, "vô tổ chức". Dù mỗi phòng KTX có quản sinh cùng giới giám sát hay agenda của các con kín mít... Thì con cái mình tự bị #mệt thôi.
Chỉ cần tách riêng khu KTX riêng thì Ok, chấp nhận được.
Về chất lượng đào tạo, em thấy nếu vớt vát thì phần chương trình chung theo bộ may ra sánh được Quang Trung, Lê Quý Đôn Đống Đa. Còn các trường Top thì FPT chưa đủ tuổi đâu ạ. Do chính chất lượng giáo viên. Về kĩ năng mềm và tiếng Anh em ko bàn, các anh chị phải tự tìm hiểu ạ.
Đôi điều cảm nhận và góp ý, nhiều học sinh có bố mẹ thiếu quan tâm, ly hôn, bức xúc ... Nên các cháu cũng ko được bình thường cho lắm ạ. Quan điểm của nhà em là tránh được là tránh. Vì có chị mention em vào thì em trả lời rất thật lòng về trường FPT mong các anh chị ko có ý kiến bàn luận hay tranh cãi gì ngoài vấn đề này.
Cả hệ thống giáo dục chung của FPT chỉ còn dựa vào hình thức tuyển sinh "cố gắng minh bạch" nhất để cứu cánh thôi ạ. Còn lại, anh chị nhìn vào chính kết quả tốt nghiệp THPT của lứa đầu tiên. Nếu plan đi du học thì em ko nói bởi nhiều anh chị có đk kinh tế thì sẽ ko quan tâm tới chất lượng học THPT, tuy nhiên lại phải chờ kết quả du học trở về của con các anh chị ạ.))
((Một quan điểm cực kỳ sai lầm về trường cấp 3 FPT: vì nó liên quan cái tên FPT nên mn cứ tưởng là vào đây sẽ được học nhiều về máy tính hay IT… nhưng thực ra trường cấp 3 FPT chỉ học theo chương trình của bộ giáo dục với thời lượng dạy kiến thức cơ bản nhất (chắc sẽ giống như học ở quê hii), tăng cường các môn thể chất, thêm vài môn kiểu định hướng kinh doanh (nhưng con mình k có ấn tượng gì và không thấy hấp dẫn), phát triển câu lạc bộ, tăng cường Tiếng Anh …. về cơ bản giống như các trường cấp 3 dân lập. Con mình nền tảng TA tốt vào đây không học thêm được gì nhiều.
Điều khác biệt với các trường dân lập là học sinh nội trú. Vậy nội trú thì có gì hay dở. Theo quan điểm cá nhân của mình dở nhiều hơn hay nhất là với độ tuổi còn đang dở ông dở thằng này hii))
((Vậy tại sao nhà mình chọn FPT thay vì CNN. Đó là lựa chọn của con và tại thời điểm đó mình còn mông lung nên không áp đặt được thôi. Con không thích bị quản bởi bố mẹ và không thích học nhiều như CNN. Và mình bị hấp dẫn bởi cơ sở vật chất của trường, không gian thoáng đãng. Tuy vậy con có tận dụng không gian đó không thì lại còn tuỳ từng bạn vì có thể các bạn ấy chỉ di chuyển từ phòng ngủ (có điều hoà) sang phòng học (có điều hoà) thôi hii
Định hướng của trường về cơ bản rất tiên tiến, áp dụng kiểu tây hoá để cho các con tự phát triển theo khả năng, năng lực và sở thích của mình. Nhưng vì đầu vào còn chưa đáp ứng được nền tảng cơ bản nên theo mình nó như kiểu lâu đài xây dựng trên cát. Con mình là năm tuyển sinh thứ 2 của nhà trường, mọi luật lệ quy tắc vẫn còn bỏ ngỏ và thay đổi liên tục nên phụ huynh và học sinh xoay mòng mòng. Hy vọng càng các năm sau nhà trường càng biết mình cần làm gì và tuyển được đội ngũ học sinh đúng như nhu cầu.))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nào định hướng cho con học cấp 3 FPT thì đọc tham khảo nhé:

(Chào các anh chị, em xin lỗi chỉ đọc post mà ko đọc hết comment. Cũng là 1 phụ huynh và từng làm FPT rất lâu, em chia sẻ thế này.
THPT FPT là trường Dân lập, thuộc cty TNHH giáo dục FPT, công ty con của Cty cổ phần FPT. Nó chung sự quản lý với Hệ ĐH, cao đẳng, liên kết quốc tế, TIỂU HỌC+THCS (mới mở từ 2017). Do vậy đó là trường dân lập 100%.
Điều đáng ghi nhận nhất là chế độ thi cử minh bạch, học sinh ko bị quá dốt (dù vẫn có dốt), ko tự kỉ, hay có khiếm khuyết dù có dị biệt, hay suy nghĩ tiêu cực.
Nhiều phụ huynh Ly hôn, ly thân, đơn thân, gia đình nát bét nên đều muốn đưa con vào nội trú FPT để rèn luyện bla bla nhưng cần thấy sự "thiếu tích cực" ở mô hình Nội trú đó là chung khuôn viên với hệ ĐH, cá nhân em ko thích con cái mình chung khuôn viên, nhà ăn...với hội sinh viên lộc ngộc, "vô tổ chức". Dù mỗi phòng KTX có quản sinh cùng giới giám sát hay agenda của các con kín mít... Thì con cái mình tự bị #mệt thôi.
Chỉ cần tách riêng khu KTX riêng thì Ok, chấp nhận được.
Về chất lượng đào tạo, em thấy nếu vớt vát thì phần chương trình chung theo bộ may ra sánh được Quang Trung, Lê Quý Đôn Đống Đa. Còn các trường Top thì FPT chưa đủ tuổi đâu ạ. Do chính chất lượng giáo viên. Về kĩ năng mềm và tiếng Anh em ko bàn, các anh chị phải tự tìm hiểu ạ.
Đôi điều cảm nhận và góp ý, nhiều học sinh có bố mẹ thiếu quan tâm, ly hôn, bức xúc ... Nên các cháu cũng ko được bình thường cho lắm ạ. Quan điểm của nhà em là tránh được là tránh. Vì có chị mention em vào thì em trả lời rất thật lòng về trường FPT mong các anh chị ko có ý kiến bàn luận hay tranh cãi gì ngoài vấn đề này.
Cả hệ thống giáo dục chung của FPT chỉ còn dựa vào hình thức tuyển sinh "cố gắng minh bạch" nhất để cứu cánh thôi ạ. Còn lại, anh chị nhìn vào chính kết quả tốt nghiệp THPT của lứa đầu tiên. Nếu plan đi du học thì em ko nói bởi nhiều anh chị có đk kinh tế thì sẽ ko quan tâm tới chất lượng học THPT, tuy nhiên lại phải chờ kết quả du học trở về của con các anh chị ạ.))
((Một quan điểm cực kỳ sai lầm về trường cấp 3 FPT: vì nó liên quan cái tên FPT nên mn cứ tưởng là vào đây sẽ được học nhiều về máy tính hay IT… nhưng thực ra trường cấp 3 FPT chỉ học theo chương trình của bộ giáo dục với thời lượng dạy kiến thức cơ bản nhất (chắc sẽ giống như học ở quê hii), tăng cường các môn thể chất, thêm vài môn kiểu định hướng kinh doanh (nhưng con mình k có ấn tượng gì và không thấy hấp dẫn), phát triển câu lạc bộ, tăng cường Tiếng Anh …. về cơ bản giống như các trường cấp 3 dân lập. Con mình nền tảng TA tốt vào đây không học thêm được gì nhiều.
Điều khác biệt với các trường dân lập là học sinh nội trú. Vậy nội trú thì có gì hay dở. Theo quan điểm cá nhân của mình dở nhiều hơn hay nhất là với độ tuổi còn đang dở ông dở thằng này hii))
((Vậy tại sao nhà mình chọn FPT thay vì CNN. Đó là lựa chọn của con và tại thời điểm đó mình còn mông lung nên không áp đặt được thôi. Con không thích bị quản bởi bố mẹ và không thích học nhiều như CNN. Và mình bị hấp dẫn bởi cơ sở vật chất của trường, không gian thoáng đãng. Tuy vậy con có tận dụng không gian đó không thì lại còn tuỳ từng bạn vì có thể các bạn ấy chỉ di chuyển từ phòng ngủ (có điều hoà) sang phòng học (có điều hoà) thôi hii
Định hướng của trường về cơ bản rất tiên tiến, áp dụng kiểu tây hoá để cho các con tự phát triển theo khả năng, năng lực và sở thích của mình. Nhưng vì đầu vào còn chưa đáp ứng được nền tảng cơ bản nên theo mình nó như kiểu lâu đài xây dựng trên cát. Con mình là năm tuyển sinh thứ 2 của nhà trường, mọi luật lệ quy tắc vẫn còn bỏ ngỏ và thay đổi liên tục nên phụ huynh và học sinh xoay mòng mòng. Hy vọng càng các năm sau nhà trường càng biết mình cần làm gì và tuyển được đội ngũ học sinh đúng như nhu cầu.))
Cụ phải sang thớt về THPT FPT có những phụ huynh có con đnag học trong đó thì mới chính xác với hiện tại chứ bài này từ hồi năm tuyển sinh thứ 2 rồi mà .

phuongmit

Xe cút kít
e cũng hơi bất giờ về giá học phí, quá ổn rồi mà trong quá trình hoặc học xong là có sản phẩm, ứng dụng vào thực tế và có thể kiếm dc tiền

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
e cũng hơi bất giờ về giá học phí, quá ổn rồi mà trong quá trình hoặc học xong là có sản phẩm, ứng dụng vào thực tế và có thể kiếm dc tiền
Do trường đào tạo nghề nên được nn hỗ trợ kinh phí như các trường trung cấp nghề khác , cũng đỡ phết . Được cái chả phát sinh gì thêm cũng chả quỹ lớp quỹ trường gì !

phuongmit

Xe cút kít
Do trường đào tạo nghề nên được nn hỗ trợ kinh phí như các trường trung cấp nghề khác , cũng đỡ phết . Được cái chả phát sinh gì thêm cũng chả quỹ lớp quỹ trường gì !
thế là ổn cụ ạ, còn hơn cứ loay hoay 1 trường ĐH ú ớ nào đó để học xong mà ra trường lại vòng quanh tiếp mới có việc làm

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
thế là ổn cụ ạ, còn hơn cứ loay hoay 1 trường ĐH ú ớ nào đó để học xong mà ra trường lại vòng quanh tiếp mới có việc làm
Vầng , quan trọng là phải xác định được năng lực và sở thích của con từ sớm .
Với nhà em thì đây là 1 lựa chọn cực kỳ chuẩn xác và cha con đều hài lòng .Quyết định ngay cái thời điểm mà cuối cấp 2 quan trọng thì lại toàn học online chữ được chữ mất .
Quan điểm của em từ đầu là phải học giỏi để nhắm đến trường c3 tốt làm bàn đạp vào trường ĐH tốt . Còn không đạt mức giỏi đấy thì kiếm nghề đúng sở trường và sở thích của con mà triển thôi .

Sói nhỏ

Chã!
Em tag mợ Sói nhỏ nhờ mợ ý tìm hộ chứ em bấm ĐT bất tiện lắm ạ .
ui cụ ơi, con em đã tốt nghiệp THPT FPT 3 năm nay rồi, giờ cháu đang học năm 3 đại học nên thông tin của em chắc là cũ lắm rồi ạ.