[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

tintucvn

Xe tăng
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.
Em chẳng hiểu sao cụ lại xây nhà trên đất đứng tên chị ruột được? Nếu đứng tên bố mẹ thì may ra.
Nhà em năm nay xây, em bỏ tiền ra xây. Trước khi xây em bảo bố mẹ gọi các chị đến nói rõ ràng cách xử lý thế nào. Các cụ bảo đất này cho vợ chồng em, em xây lên và ông bà ở đó cùng vợ chồng.
Có những lúc xích mích, em cũng xác định nếu cần coi như để lại hết cho các cụ, hai vợ chồng làm lại từ đầu.

Mr_Kid

Xe tăng
Cũng phải nói rõ sự tình. Đất này là đất mẹ em và chị gái góp chung. Sau đó cho e lên xây nhà ở riêng nên vợ chồng e có đóng góp vào đó để làm nhà. Có thoả thuận là khi bọn e chồng đủ tiền phần chị gái đóng góp thì sang tên cho bọn em. Nhưng khi bọn em chồng tiền thì xẩy ra mâu thuẫn nên ông bà đâm đơn ra công an. Đơn giản như việc e bán bộ phản gỗ. Có mặt cả ông bà ở đó và cho em bán. sau khi bán xong e có đưa lại cho ông bà ít tiền. Nhưng khi mâu thuẫn xẩy ra thì làm đơn lên công an nói là bán tài sản của ông bà đề nghị công an giải quyết tống e vào tù.
Em không tin là bố mẹ lại muốn đưa con vào tù. Cụ có làm gì sai quá sai không????

Pilota

Xe điện
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.

Có thể mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh nên rất khó để đưa ra lời khuyên hợp lý. Em biết, khi tìm đến phương án đòi lại tiền thì tình cảm đã sứt mẻ đi rất rất nhiều. Tuy nhiên, sứt nhưng không có nghĩa là mất tất. Còn nhiều ràng buộc mà tạm thời ta chưa nghĩ được ra. Cho nên, em nghĩ rằng ở vào tình huống của cụ, buông được cái gì thì có thể buông cái đó. Và cụ thể ở đây là món tiền mà cụ đã góp vào làm nhà. Tiền mình có thể làm ra, nhưng gia đình, cha mẹ, anh em khó bề kiếm được. Rồi thời gian sẽ là phương thuốc hiệu quả để chữa trị các vết thương. Biết đâu sau này cụ sẽ được bù đắp lại những gì cụ đã hy sinh vào thời điểm này.

Chúc cụ đưa ra được quyết định thấu đáo cho hoàn cảnh của mình. 😊

Lúc cãi nhau, cụ chuổn bị máy thu âm, gài bẫy để chị nói ra là cụ đóng góp bao nhiêu tiền.
Có thể dùng thủ thuật như cụ góp 100 tr nhưng cãi nhau cụ chém thành 150 tr, chị cụ cãi lại là có 100 tr thoi chứ là cụ thành công rồi
Tiếp tới cụ gài bãy bố mẹ để bố mẹ nói ra cụ góp vào đấy 100 tr
Vậy là nhân chứng vật chứng có đủ cụ có thể làm hồ sơ kiện dc rồi
E hiểu tiền là 1 phần nhưng bị đuổi ra mà bị coi như ở nhờ nó uất ức. Cụ muốn làm để chứng minh nhân phẩm mình thôi, các cụ nghĩ lên đi đưng nặng nề

Lambatda

Xe điện
Vì tiền - Vì lol vợ gia đình tan nát ,cha mẹ - anh em đấm nhau như kẻ thù .Nghĩ chán vậy bác
Chắc j cụ, em chứng kiến nhiều bố mẹ nhà chồng đối xử với con dâu, cháu nội cũng có hay ho, ra j đâu. Thằng ck nào vừa ngu vừa đần khéo còn nghe lời vào hùa hành vk con mình. Thằng ck khôn thì nếu ko thể giải quyết >< là nó đưa gđ riêng của nó thoát ly luôn. Tránh cảnh xa thơm gần thối.

Wayway

Xe máy
Lúc cãi nhau, cụ chuổn bị máy thu âm, gài bẫy để chị nói ra là cụ đóng góp bao nhiêu tiền.
Có thể dùng thủ thuật như cụ góp 100 tr nhưng cãi nhau cụ chém thành 150 tr, chị cụ cãi lại là có 100 tr thoi chứ là cụ thành công rồi
E hiểu tiền là 1 phần nhưng bị đuổi ra mà bị coi như ở nhờ nó uất ức. Cụ muốn làm để chứng minh nhân phẩm mình thôi, các cụ nghĩ lên đi đưng nặng nề
cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể cụ ơi :(

ABCPro

Xe hơi
Không thể hàn gắn được nữa bác ạ.
Tình cảm máu mủ ruột thịt là thứ quý giá nhất rồi mà cụ nói không thể hàn gắn được liệu có quá sớm không? Thứ quý giá nhất mà vậy thì chút tiền bạc có thấm là bao, giờ đem nhau đi kiện tụng thì đầu óc có thanh thản hơn cho cuộc sống sau này không?
Một sự nhịn là chín sự lành! Em cũng đã từng có mâu thuẫn tiền bạc với anh em ruột nên chỉ nghĩ đơn giản vậy thôi.

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ đi đâu mà thiệt cụ ơi, máu chảy ruột mềm, buông bỏ đi cho con cái nó học tập

Duchai80

Xe buýt
Em thấy, nên giải quyết câu chuyện trong nhà
1. Đất Chị Cụ đứng tên => Tính pháp lý kể cả thừa kế chắc quá khó
2. Cụ không nhắc đến Chị/Gia đình Chị ở đây?, có ở cùng nhà không? => Nếu Chị Cụ, Gia đình Chị không thừa nhận => Chắc quá khó
3. Ý Bố mẹ cụ thế nào? => Có thừa nhận thì và sau có ở cùng Cụ không?, hay vẫn tiếp tục ở đó
4. Tiền góp có liên quan gì nhà Vợ không? =>Nếu có thì đúng là nên clear việc này để Cụ không phải khó khi sang nhà Vợ => Chuyển về câu chuyện chỉ có Vợ Chồng thôi
=> Nếu Bố mẹ, Chị Cụ có tiền trả trong nội bộ thì nhận => Không thì thôi => Còn sức còn làm ra của, câu chuyện không phải đi dừng lại ở ra ngoài ở, mà còn mãi về sau
- Cụ có bỏ Bố mẹ Cụ được không?
- Cụ có bỏ Con (/Vợ) Cụ được không?
- Các Cháu còn thăm Ông bà được không?

HUMMER H2 SUV

Xe container
Ca này quả là khó.
Em ko hiểu luật, cũng chưa va vào trường hợp này, nhưng cá nhân em - NẾU LÀ EM THÌ: Cho đến cuối cuộc đời, rồi sẽ có lúc cần nhìn nhau lần cuối, gọi tên nhau lần cuối, .. Em sẽ tổ chức họp gia đình và chỉ nói 1 câu duy nhất "CHO CHỊ" rồi ra đi, làm lại từ đầu, coi như 1 phi vụ làm ăn thua lỗ.
Tiền có thể kiếm lại được, nhưng tình cảm thì không bao giờ.

Wayway

Xe máy
Tình cảm máu mủ ruột thịt là thứ quý giá nhất rồi mà cụ nói không thể hàn gắn được liệu có quá sớm không? Thứ quý giá nhất mà vậy thì chút tiền bạc có thấm là bao, giờ đem nhau đi kiện tụng thì đầu óc có thanh thản hơn cho cuộc sống sau này không?
Một sự nhịn là chín sự lành! Em cũng đã từng có mâu thuẫn tiền bạc với anh em ruột nên chỉ nghĩ đơn giản vậy thôi.
trong nhà em cũng thế cụ ạ :) bố mẹ còn sống sờ sờ mà anh chị em đã :) tiền bạc là vật ngoài thân, được cái này thì mất cái kia, ông trời công bằng lắm

Lấy được tiền, nhưng quan trọng là được bao nhiêu. Lúc góp tiền thì có các thoả thuận gì thêm không. Như bố em chung với hai người bạn bỏ tiền ra mua 2000m2 đất. Tiền mua đất là góp chung như nhau, nhưng vì đất đó là ao lầy, hai ông kia thì hết tiền, nên bố em phải bỏ thêm tiền ra san lấp, xây tường bao. Hồi đó đất rẻ, tiền bỏ thêm của bố em bằng tiền một suất đóng góp. Các ông cùng thống nhất là coi như miếng đất đó bố em đóng một nửa-chỉ nói mồm với nhau thôi. Vừa rồi sốt đất bán được hơn 30 tỉ, bố em nhận hơn 15 tỉ mà chẳng ai câu vào, câu ra gì.
Ai cũng như 2 người bạn đó thì có chuyện gì mà bàn. Giả sử 2 bạn kia quây lại đòi chia đều thì sao? Nhà cụ tính lấy lại dc 15 tr như nào

Vulq71

Xe container
Mâu thuẫn tiền bạc, nhà cửa với bố mẹ mình mà mang lên đây hỏi thì em đến chịu, chả biết tham gia cái gì.

Lkp 2403

Xe buýt
Chị gái e không liên quan đến việc này ạ. Chỉ có vc e và bố mẹ thôi. Bọn e chồng đủ tiền theo thoả thuận thì ông bà không chịu. Lại còn nói là giữ cho con mày. Chứ lỡ ra sau vợ chồng mày có ly hôn thì con mày có cái mà ở. Mâu thuẫn bắt đầu từ đây. Vợ chồng e đóng góp làm nhà. Bao năm làm việc tích góp để trả nợ. Vợ e nói là vc cần cái gì đó đảm bảo trong tay. E thấy vợ e nói đúng nên bênh cho cô ấy. Mà giờ đúng thật. Bọn e ra đi tay trắng

vb2hbt

Xe hơi
Lo báo hiéu đi cụ. Giờ nhan nhản từ thiện này nọ mà từ thiện với chính bố mẹ thì không lo

Chembao

Xe container
Cụ thớt đang sống chung với bm trên mảnh đất của chị gái, nói tóm lại đang ở nhờ, khi ko nhờ được nữa thì phải ra đi đó là lẽ thường, còn khoản đóng góp xây nhà tùy xem mâu thuẫn với ai, với bố mẹ thì coi như bỏ, với chị gái thì đặt vấn đề để xem ý kiến của chị thế nào rồi tính tiếp vì tương lai nhà này thuộc về chị gái khi bố mẹ mất đi 8-}

Lkp 2403

Xe buýt
Ca này quả là khó.
Em ko hiểu luật, cũng chưa va vào trường hợp này, nhưng cá nhân em - NẾU LÀ EM THÌ: Cho đến cuối cuộc đời, rồi sẽ có lúc cần nhìn nhau lần cuối, gọi tên nhau lần cuối, .. Em sẽ tổ chức họp gia đình và chỉ nói 1 câu duy nhất "CHO CHỊ" rồi ra đi, làm lại từ đầu, coi như 1 phi vụ làm ăn thua lỗ.
Tiền có thể kiếm lại được, nhưng tình cảm thì không bao giờ.
Không liên quan đến Chị cụ à. Chỉ vc e và ông bà. E đứng bên vợ nên mới xẩy ra mâu thuẫn và đỉnh điểm là làm đơn kiện em.

khói_lửa

Xe buýt
cũng không nhiều lắm bác ạ. Nhưng vợ chồng em giờ bi ra ngoài vì mâu thuẫn nên e phải làm cho rõ ràng ạ. Không thể nói với nhau bằng tình nữa rồi.
Giờ chỉ giải quyết bằng thỏa thuận dân sự thôi cụ ( dùng tình cảm nói chuyện với nhau thôi ) e khuyên cụ 2 ốp sần sau
1.. Mọi người trong gia đình quyên góp tiền trả lại cho cụ.. Rồi cụ next
2.. Kg trả thì cụ cứ việc nằm giữa nhà .. Học anh chí ấy
Còn lôi nhau ra pháp đình .. Phần bất lợi sẽ thuộc phần cụ đấy
Nếu cụ mà bị áp lực mà cứ ra khỏi nhà là toang luôn đó .. Em nói thật chỉ càn vợ chồng con cái cụ dắt díu nhau ra khỏi nhà là ... Chào thán ái luôn
Họ sẽ gọi đám thừa phát lại đến lập di bằng .. Thế là xong phim