[Funland] Xin tư vấn lỗi máy rửa bát Bosch

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Tiện cho nhà cháu hỏi các loại máy rửa chén mini có thực tiện dụng không? ai đã dùng cho biết với ạ.

toxic82

Xe điện
Vâng để mai e thử xem sao. Tiện đây e muốn hỏi thêm là nếu chỉ dùng muối Israel mà ko dùng viên rửa khác thì có sạch ko các cụ nhỉ ?
E thấy bên bán bảo là dùng muối để chống đóng cặn gì đó thôi, còn vẫn dùng viên rửa và nước làm bóng ạ!

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Chia buồn cùng cụ, có thể chẳng may dính sp lỗi theo tỷ lệ 100 con lỗi 1 :(

Kiabuoisang

Xe container
Dòng máy Bosch rất tốt nhưng đòi hỏi những vấn đề khắt khe như: Nơi đặt máy phải thật sạch sẽ, thoáng và tuyệt đối không được có côn trùng như kiến, gián. Tuyệt đối khô, ráo; điện phải sạch; nước cũng phải sạch. Khi sử dụng cần dùng các hóa chất đầy đủ và đúng chủng loại.
Tóm lại là máy Bosch như dòng xe Mẹc hay Audi, dùng ngon, sướng nhưng chi phí khi sửa là rất đắng và chát.
Kinh nghiệm của em sau 1-2 lần hỏng máy: Mua cả túi băng phiến về tháo lắp hông và bỏ 2-3 túi vào gầm máy xua đuổi kiến và gián. Điện đóm thì nhất thiết phải có ổn áp để tạo ra điện sạch :D.

• Vodka
Reactions: GB1

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Xin chào các cụ, mợ,
Em lập thớt nhờ các cụ tư vấn lỗi máy rửa bát Bosch với ạ. E đến giờ thất vọng về sản phẩm của Đức, sản xuất tại Ba Lan hay sao đó quá.
- Máy nhà e là Seri 4; dùng ngon lành hơn 2 năm, vừa qua bảo hành báo lỗi Ex (x: e k nhớ lắm); gọi thay mất 800 thì phải.
- Được chưa đến 1 năm nó cứ báo đèn vòi nước và dừng rửa. E cho chạy lại rửa, có thể ở chế độ rửa như trước hay khác, thì có khi lại rửa bình thường.
Đây là một số ảnh e chụp lỗi hôm nay:
View attachment 6192676
View attachment 6192678
Mong các cụ, mợ giúp e xem nó là vấn đề gì với ạ.
P/S: nhà em tráng bát rất cẩn thận rồi mới cho vào máy; máy k bao giờ có rác. E đã kiểm tra đầu cấp nước và đầu vào nước của máy đều tốt.
E đội ơn các cụ, mơ!
lỗi của cụ nước vẫn còn trong máy thì khả năng là do đường nước thấp, hoặc do tắc đường xả. chỉ có 2 lỗi đó thôi cụ

QueViet

Xe tăng
Sáng đèn báo vòi nước : cụ thử tăng áp lực đường cấp nước bằng cách lắp thêm bơm tăng áp.

ar3a

Xe điện
Xin chào các cụ, mợ,
Em lập thớt nhờ các cụ tư vấn lỗi máy rửa bát Bosch với ạ. E đến giờ thất vọng về sản phẩm của Đức, sản xuất tại Ba Lan hay sao đó quá.
- Máy nhà e là Seri 4; dùng ngon lành hơn 2 năm, vừa qua bảo hành báo lỗi Ex (x: e k nhớ lắm); gọi thay mất 800 thì phải.
- Được chưa đến 1 năm nó cứ báo đèn vòi nước và dừng rửa. E cho chạy lại rửa, có thể ở chế độ rửa như trước hay khác, thì có khi lại rửa bình thường.
Đây là một số ảnh e chụp lỗi hôm nay:
View attachment 6192676
View attachment 6192678
Mong các cụ, mợ giúp e xem nó là vấn đề gì với ạ.
P/S: nhà em tráng bát rất cẩn thận rồi mới cho vào máy; máy k bao giờ có rác. E đã kiểm tra đầu cấp nước và đầu vào nước của máy đều tốt.
E đội ơn các cụ, mơ!
Nhà em dùng máy elec đã từng bị một lần như thế này. Soi một hồi thì ra cái bơm nước thải bị chập chờn, lúc chạy lúc không. Em thay cái bơm mới vào lại dùng OK mấy năm nay.

nmthuong

Xe hơi
Máy nhà ông bà em là Serie 4, hãng Bosch. Mã hiệu em không nhớ chính xác. Máy bị lỗi đang rửa giữa chu trình thì bị tắt nguồn không rửa tiếp được nữa. Do nguồn bị tắt nên cũng không thể hiện lên là mã lỗi nào, nên không biết bị lỗi gì. Bật lại thì cũng lại đang giữa chu trình lại ngắt, mở ra thì nước vẫn còn trong khoang chưa bơm thoát hết được, tuy nhiên đầu chu trình thì vẫn bơm được nước ra nên theo em thấy thì bơm vẫn hoạt động.
Một số nguyên nhân thông thường như đường thoát bị tắc, áp lực nước yếu thì ông bà nhà em cũng đã kiểm tra, mọi thứ vẫn ổn. Đường thoát vẫn thông thoáng, áp lực nước vẫn ổn. Cơ bản là máy vẫn chạy được, giữa chu trình thì mới bị tắt nguồn luôn.
Ông bà có gọi thợ thì báo hỏng Main ( em hiểu là mạch điều khiển), sửa thì phải thay cả Main, chi phí thì khá đắt tầm 7tr nên cũng đang suy nghĩ thay Main mới hay không.
Em nhờ các cụ thông thái trên này đã từng gặp trường hợp như vậy bao giờ chưa ạ, và ngoài nguyên nhân lỗi Main ra, thì còn có thể nguyên nhân nào khác nữa không ạ. Cảm ơn các cụ!

Kiabuoisang

Xe container
Máy nhà ông bà em là Serie 4, hãng Bosch. Mã hiệu em không nhớ chính xác. Máy bị lỗi đang rửa giữa chu trình thì bị tắt nguồn không rửa tiếp được nữa. Do nguồn bị tắt nên cũng không thể hiện lên là mã lỗi nào, nên không biết bị lỗi gì. Bật lại thì cũng lại đang giữa chu trình lại ngắt, mở ra thì nước vẫn còn trong khoang chưa bơm thoát hết được, tuy nhiên đầu chu trình thì vẫn bơm được nước ra nên theo em thấy thì bơm vẫn hoạt động.
Một số nguyên nhân thông thường như đường thoát bị tắc, áp lực nước yếu thì ông bà nhà em cũng đã kiểm tra, mọi thứ vẫn ổn. Đường thoát vẫn thông thoáng, áp lực nước vẫn ổn. Cơ bản là máy vẫn chạy được, giữa chu trình thì mới bị tắt nguồn luôn.
Ông bà có gọi thợ thì báo hỏng Main ( em hiểu là mạch điều khiển), sửa thì phải thay cả Main, chi phí thì khá đắt tầm 7tr nên cũng đang suy nghĩ thay Main mới hay không.
Em nhờ các cụ thông thái trên này đã từng gặp trường hợp như vậy bao giờ chưa ạ, và ngoài nguyên nhân lỗi Main ra, thì còn có thể nguyên nhân nào khác nữa không ạ. Cảm ơn các cụ!
7 củ thì đáp nó đi mua máy khác. Những seri rẻ tiền của Bosch em thấy siêu thị bán hơn chục củ thôi mà.

nmthuong

Xe hơi
7 củ thì đáp nó đi mua máy khác. Những seri rẻ tiền của Bosch em thấy siêu thị bán hơn chục củ thôi mà.
Dạ vâng, máy Bosch mới rẻ nhất là 13 tr ạ. Nên cũng đang suy nghĩ chút ạ. Em hỏi trên này để xem có cụ nào đã gặp trường hợp tương tự chưa để biết đâu may mắn thì có phương án sửa rẻ hơn ạ.

Nếu có thể thì mang cả máy qua em xem nào.

nmthuong

Xe hơi
Nếu có thể thì mang cả máy qua em xem nào.
Chào cụ. Em đã từng sửa bếp từ chỗ nhà cụ bên chỗ Cầu Diễn đây ạ. Từ đó đến nay bếp vẫn dùng tốt cụ ạ.
Mà Phương án mang cả chiếc máy qua thì hơi khó cụ ạ. Máy để ở quê, chở thì phải bằng xe tải, hoặc xe 7 chỗ. Chi phí cũng khá tốn kém 2 chiều đi về thêm cả thời gian rảnh nữa.
Nếu chỉ mang bản mạch đến thì có khả thi không ạ? Có vấn đề là chỗ máy nhà ông bà em giai đoạn đầu bật lên vẫn bình thường, cứ chạy được 1 lúc lần thì 10 phút, lần thì 20 phút, lần thì nửa tiếng mới tắt ngấm nguồn. Sau đó phải chờ tầm 1 tiếng sau mới bật lại được. Và lỗi lại lặp lại như trên.
Nên thợ đến đo mạch các kiểu thì bảo là vẫn ổn. Chỉ có điều lắp vào máy chạy được lúc thì máy lại tắt ngấm luôn. Chờ 1 tiếng sau mới bật lại được và lỗi lại lặp lại.
Cụ xem có phương án nào khả thi hơn là mang cả máy đến không ạ? Cảm ơn cụ đã quan tâm.

lamptkm

Xe tải
Máy bosch giờ hay hỏng vặt thật, cách đây 8 năm em mua siri 4 ít bị hỏng, 3 năm trở lại đây mua cho ông bà hỏng liẻn tục, tunhs riẻng năm nay sửa đến 3 lần rồi, e03, e15, e23.... mỗi lần cũng trên 1 củ... mịa em định chuyển sang xiaomi hoặc samsung xem thế nào.

Chào cụ. Em đã từng sửa bếp từ chỗ nhà cụ bên chỗ Cầu Diễn đây ạ. Từ đó đến nay bếp vẫn dùng tốt cụ ạ.
Mà Phương án mang cả chiếc máy qua thì hơi khó cụ ạ. Máy để ở quê, chở thì phải bằng xe tải, hoặc xe 7 chỗ. Chi phí cũng khá tốn kém 2 chiều đi về thêm cả thời gian rảnh nữa.
Nếu chỉ mang bản mạch đến thì có khả thi không ạ? Có vấn đề là chỗ máy nhà ông bà em giai đoạn đầu bật lên vẫn bình thường, cứ chạy được 1 lúc lần thì 10 phút, lần thì 20 phút, lần thì nửa tiếng mới tắt ngấm nguồn. Sau đó phải chờ tầm 1 tiếng sau mới bật lại được. Và lỗi lại lặp lại như trên.
Nên thợ đến đo mạch các kiểu thì bảo là vẫn ổn. Chỉ có điều lắp vào máy chạy được lúc thì máy lại tắt ngấm luôn. Chờ 1 tiếng sau mới bật lại được và lỗi lại lặp lại.
Cụ xem có phương án nào khả thi hơn là mang cả máy đến không ạ? Cảm ơn cụ đã quan tâm.
Lỗi như này thì phải chạy thử để kiểm tra, đo đạc và phát hiện chỗ hỏng, nếu có mỗi bo mạch không thì rất giới hạn khả năng phát hiện lỗi. Em có inbox, cụ thử xem sao.

batitus

Xe hơi
Nhà cháu bị lỗi này. Tìm hiểu thì ra là tắc đường thải, tháo ra vệ sinh là chạy đc ngay