[Funland] Xin tư vấn lỗi máy rửa bát Bosch

chemotech

Xe điện
Xin chào các cụ, mợ,
Em lập thớt nhờ các cụ tư vấn lỗi máy rửa bát Bosch với ạ. E đến giờ thất vọng về sản phẩm của Đức, sản xuất tại Ba Lan hay sao đó quá.
- Máy nhà e là Seri 4; dùng ngon lành hơn 2 năm, vừa qua bảo hành báo lỗi Ex (x: e k nhớ lắm); gọi thay mất 800 thì phải.
- Được chưa đến 1 năm nó cứ báo đèn vòi nước và dừng rửa. E cho chạy lại rửa, có thể ở chế độ rửa như trước hay khác, thì có khi lại rửa bình thường.
Đây là một số ảnh e chụp lỗi hôm nay:
View attachment 6192676
View attachment 6192678
Mong các cụ, mợ giúp e xem nó là vấn đề gì với ạ.
P/S: nhà em tráng bát rất cẩn thận rồi mới cho vào máy; máy k bao giờ có rác. E đã kiểm tra đầu cấp nước và đầu vào nước của máy đều tốt.
E đội ơn các cụ, mơ!
Áp lực nước của cụ yếu? Máy giặt của cháu thỉnh thoảng bị, khi nào bị thì ý rằng nước trên bình vẫn còn, nhưng còn ít

butchikim

Xe ba gác
Áp lực nước của cụ yếu? Máy giặt của cháu thỉnh thoảng bị, khi nào bị thì ý rằng nước trên bình vẫn còn, nhưng còn ít
Chủ yếu kiểm tra đường cấp, thoát...chứ mấy máy này ít khi hỏng.

chemotech

Xe điện
Máy rửa bát chứ cụ.
E kiểm tra đầu cấp nước nhà e vẫn chảy ngập nhà, đầu vào cấp nước cho máy k có cặn. Loại bỏ lỗi do nước đầu vào cụ ạ.
Vâng, máy giặt nhà cháu y như thế, nước vẫn chảy ào ào, vẫn lỗi F17 là thiếu nước. Khả năng máy của cụ cũng vậy. Cái ống đầu vào của Bosch nó có chế độ chống ngập nước , nên đường vào đôi khi có lỗi

quanduc

Xe buýt
Nhà em cũng dùng 1 con Bosch 3 năm rồi may mắn là chưa phải gọi thợ.
Em đoán là kiểu gì cũng phải có 1 cái lọc cặn trước khi cấp nước vào máy. Cụ thử search HDSD model đó xem có lọc cặn đó không? Nếu có thì em đoán cặn làm tắc đg nước tại vị trí lọc cặn trước khi vào máy (kiểu như máy giặt) nên ko đủ lưu lượng cho bơm HĐ nên nó báo lỗi.

Songhongthudo

Xe máy
Nhà em cũng dùng máy Bosch sau 3 năm thì bị hỏng bơm nhiệt thôi.

coconvn

Xe buýt
Nhà em cùng model với máy của cụ thì phải. Mua về cho các bô lão ở nhà dùng. Mà mới dùng được 2 lần. Thấy các cụ kêu rửa xong mở ra nước tong tong ko sấy. Cụ có phải ấn thêm nút sấy sau khi chọn chế độ auto ko cụ ?

butchikim

Xe ba gác
Đen vãi cụ ạ. Mình chém với bọn bạn là mua máy rửa bát là văn minh và nên chọn Bosch. Ai ngờ mình bị quả này. Cấp và thoát nước nhà e kiểm tra đều tốt. E mở máy ra, chả thấy ẩm mốc gì. Chả nhẽ cứ 1 năm lại gọi thợ; k tự xử lí dc e cho ra thùng rác đầu ngõ mặc dù hơi tiếc
Vâng, máy giặt nhà cháu y như thế, nước vẫn chảy ào ào, vẫn lỗi F17 là thiếu nước. Khả năng máy của cụ cũng vậy. Cái ống đầu vào của Bosch nó có chế độ chống ngập nước , nên đường vào đôi khi có lỗi
Nhà em cũng dùng 1 con Bosch 3 năm rồi may mắn là chưa phải gọi thợ.
Em đoán là kiểu gì cũng phải có 1 cái lọc cặn trước khi cấp nước vào máy. Cụ thử search HDSD model đó xem có lọc cặn đó không? Nếu có thì em đoán cặn làm tắc đg nước tại vị trí lọc cặn trước khi vào máy (kiểu như máy giặt) nên ko đủ lưu lượng cho bơm HĐ nên nó báo lỗi.
Nguồn nước rất quan trọng cho sức khoẻ và cả cho máy...nên chắc chắn đầu vào ít cặn bẩn nhất ( ít nhất đã qua lọc thô)...cháu được bạn tư vấn. Nhà chảu lọc trước khi vào bình chứa.

coconvn

Xe buýt
Eco là chạy bao lâu cụ nhỉ ? để mai e thử.

Thanks cụ!

Nhà mình trc vẫn dùng chế độ Eco, chế độ thân thiện môi trường, và dùng tốt đến trc khi có mấy lỗi đã nói. Dòng máy này, chỉ có ở chế độ Eco mới tự mở cửa sau khi rửa —> bát sẽ khô vì k bị hấp hơi nước nóng; chắc nhà cụ hay để chế độ Auto.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà mình trc vẫn dùng chế độ Eco, chế độ thân thiện môi trường, và dùng tốt đến trc khi có mấy lỗi đã nói. Dòng máy này, chỉ có ở chế độ Eco mới tự mở cửa sau khi rửa —> bát sẽ khô vì k bị hấp hơi nước nóng; chắc nhà cụ hay để chế độ Auto.
Nhà e thì auto mới tự mở cửa ạ

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

deep_water154

Xe hơi
Xin chào các cụ, mợ,
Em lập thớt nhờ các cụ tư vấn lỗi máy rửa bát Bosch với ạ. E đến giờ thất vọng về sản phẩm của Đức, sản xuất tại Ba Lan hay sao đó quá.
- Máy nhà e là Seri 4; dùng ngon lành hơn 2 năm, vừa qua bảo hành báo lỗi Ex (x: e k nhớ lắm); gọi thay mất 800 thì phải.
- Được chưa đến 1 năm nó cứ báo đèn vòi nước và dừng rửa. E cho chạy lại rửa, có thể ở chế độ rửa như trước hay khác, thì có khi lại rửa bình thường.
View attachment 6192676
View attachment 6192678
P/S: nhà em tráng bát rất cẩn thận rồi mới cho vào máy; máy k bao giờ có rác. E đã kiểm tra đầu cấp nước và đầu vào nước của máy đều tốt.
E đội ơn các cụ, mơ!
Cái này máy báo lỗi E15 đúng ko cụ? Cụ rút điện ra,kéo máy ra ngoài và nghiêng máy cho nước phía dưới chảy hết ra là được. Xong cụ cắm điện vào dùng bình thường.
Để phòng lỗi lặp lại, cụ treo cái dây thoát của máy cao hơn đường thoát của bồn rửa bát. Khi bơm nước hoạt động nó đẩy được hết nước ra ngoài,ko bị chảy ngược vào trong.
Thông tin đến cụ

toxic82

Xe điện
Nhà em cùng model với máy của cụ thì phải. Mua về cho các bô lão ở nhà dùng. Mà mới dùng được 2 lần. Thấy các cụ kêu rửa xong mở ra nước tong tong ko sấy. Cụ có phải ấn thêm nút sấy sau khi chọn chế độ auto ko cụ ?
Cụ chọn eco ấy, tự sấy và mở cửa cho thoát hơi nước luôn!

coconvn

Xe buýt
Vâng để mai e thử xem sao. Tiện đây e muốn hỏi thêm là nếu chỉ dùng muối Israel mà ko dùng viên rửa khác thì có sạch ko các cụ nhỉ ?

Cụ chọn eco ấy, tự sấy và mở cửa cho thoát hơi nước luôn!

vihali

Xe container
Trong Quán nước này có thớt Tất tần tật về máy rửa bát, hơn nghìn trang, em thấy các cụ bàn về lỗi MRB có lẽ hết sạch các loại mã rồi.

vinafar

Xe máy
Xin chào các cụ, mợ,
View attachment 6192676
View attachment 6192678
E đội ơn các cụ, mơ!
Có thể do khí hậu nóng ẩm nên các mạch điện tử dễ bị hỏng chứ ở Đức tát cả đồ điện tôi dùng cả từ hơn hai mươi năm chỉ vứt đi do muốn thay đồ mới hiện đại hơn chứ chưa bao giờ hỏng cả.

Bimmer

Xe điện
Tắc đường thải. Nếu trong máy sạch rồi thì tắc cống.
Đợt trước máy cũ nhà em cũng bị lỗi này. Thế là nhân tiện mua luôn con Bosch mới. Lắp vào vẫn dính. Sốt hết cả ruột cả tuần liền. Hãng đến thay luôn cho con khác, vẫn dính. Hãng sợ quá, trả lại tiền.
May quá có ông bạn đến chơi, một mực bảo tắc cống. Cãi nhau 1 hồi vì cái bồn rửa bát vẫn xả nước bình thường. Hoá ra đúng là do tắc cống.

bimbim71

Xe điện
Đen vãi cụ ạ. Mình chém với bọn bạn là mua máy rửa bát là văn minh và nên chọn Bosch. Ai ngờ mình bị quả này. Cấp và thoát nước nhà e kiểm tra đều tốt. E mở máy ra, chả thấy ẩm mốc gì. Chả nhẽ cứ 1 năm lại gọi thợ; k tự xử lí dc e cho ra thùng rác đầu ngõ mặc dù hơi tiếc
Ấy chết,khi nào cụ có nhu cầu vứt thì bảo em.Xin dọn cho cụ và biếu cụ 1tr cà phê.