[Funland] Xin tư vấn học ngành IT ở Đại học bách khoa Hà Nội

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Thằng cu nhà em năm nay lớp lớp 12, vừa rồi cháu có kiếm được cái chứng chỉ quốc tế, khả năng sẽ đủ điểm xét tuyển vào mấy ngành IT của Đại học Bách Khoa Hà Nội năm tới. Hiện cháu nó đang phân vân nên chọn mấy ngành nào trong các ngành IT sau:
1. Kỹ thuật máy tính;
2. IT Việt Nhật;
3. IT Global (ICT).
4. IT Việt Pháp;
5. Ngành an toàn không gian số;
Vậy các Chú, Cô, Bác, Anh, Chị... đã từng học và làm trong ngành này thì xin cho cháu nó ít ý kiến nên chọn ngành nào trong 5 ngành trên (sau ra trường dễ kiếm việc và thu nhập ổn)
- Học những ngành trên thì sau muốn sang làm về Khoa học máy tính (phần mềm) hoặc ngành Trí tuệ nhân tạo (AI) thì có làm được không hoặc cần học thêm gì không để làm được, vì bố con em mù tịt kinh nghiệm và hiểu biết trong lĩnh vực này;
- Về đam mê và học lực thì em tin thằng ku nhà em sẽ theo được.
Rất mong nhận được những ý kiến góp ý từ các Cụ, các Mợ. Em đã chuẩn bị sẵn chum rượu để cảm ơn;

phucbqp

Xe hơi
Ngành an toan không gian số là một ngành mới, nếu có khả năng nghiên cứu thì cơ hội công việc và kiếm tiền rất tốt

langtoilangtoi

Xe điện
Thằng cu nhà em năm nay lớp lớp 12, vừa rồi cháu có kiếm được cái chứng chỉ quốc tế, khả năng sẽ đủ điểm xét tuyển vào mấy ngành IT của Đại học Bách Khoa Hà Nội năm tới. Hiện cháu nó đang phân vân nên chọn mấy ngành nào trong các ngành IT sau:
1. Kỹ thuật máy tính;
2. IT Việt Nhật;
3. IT Global (ICT).
4. IT Việt Pháp;
Vậy các Chú, Cô, Bác, Anh, Chị... đã từng học và làm trong ngành này thì xin cho cháu nó ít ý kiến nên chọn ngành nào trong 5 ngành trên (sau ra trường dễ kiếm việc và thu nhập ổn)
- Học những ngành trên thì sau muốn sang làm về Khoa học máy tính (phần mềm) hoặc ngành Trí tuệ nhân tạo (AI) thì có làm được không hoặc cần học thêm gì không để làm được, vì bố con em mù tịt kinh nghiệm và hiểu biết trong lĩnh vực này;
Rất mong nhận được những ý kiến góp ý từ các Cụ, các Mợ. Em đã chuẩn bị sẵn chum rượu để cảm ơn;
IT thì học gì cũng đảo qua các món, thấy đam mê nào thì đầu tư sẽ ổn thôi.

formen

Xe lăn
Trạng Quỳnh cụ ợ, trong muốn ra, ngoài muốn vào.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Ngành an toan không gian số là một ngành mới, nếu có khả năng nghiên cứu thì cơ hội công việc và kiếm tiền rất tốt
Cám ơn cụ nhiều, em sẽ bảo cháu tham khảo

Hp007hp

Xe buýt
Chúc mừng bác và con trai có chứng chỉ để tuyển thẳng, nếu ko nhầm những ngành này chỉ tuyển thẳng ko lấy thi tốt nghiệp. Cạnh tranh tuyển thẳng còn qua 1 vòng phỏng vấn (chiếm khoảng 20-25% số điểm).
Việc chọn 1 trong 5, ý em bác để cháu nó tìm hiểu tự chọn cho nó thêm quyết tâm, em cũng thử tìm hiểu thì thấy món này ngoài việc được dạy cơ bản thì tự học tự mày mò nâng cao năng lực là chính nên càng đam mê càng tốt.

charlie912

Xe hơi
Cụ cứ đk cho cháu cái số 1 đi. Sau 2 năm đầu tiên, cháu sẽ biết mình thích hướng đi nào nhất trong ngành IT này để theo. Chứ ko có chương trình chi tiết cũng ko biết có gì mà đưa lời khuyên cho cụ

A97

Xe buýt
Oh, vậy sao cụ, thằng nhà em thì chỉ thích đam mê về IT mà không thích sang ngành khác, thế mới khổ
Mê là tốt rồi cụ. Có đam mê mới tiến xa được. Ngành IT lương ổn, cao, tuy nhiên ít người đến chỗ lương rất cao. Nhưng ngành nào chả thế!
Thổ lộ của một người làm IT 20 năm :))

fallingwater

Xe tăng
Em thấy Bách Khoa đào tạo IT rất tốt. Tuy nhiên cháu nhà cụ nên học thêm tiếng Anh trong thời gian học ĐH thì sẽ có nhiều cơ hội ra nước ngoài làm việc lương cao hơn.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng bác và con trai có chứng chỉ để tuyển thẳng, nếu ko nhầm những ngành này chỉ tuyển thẳng ko lấy thi tốt nghiệp. Cạnh tranh tuyển thẳng còn qua 1 vòng phỏng vấn (chiếm khoảng 20-25% số điểm).
Việc chọn 1 trong 5, ý em bác để cháu nó tìm hiểu tự chọn cho nó thêm quyết tâm, em cũng thử tìm hiểu thì thấy món này ngoài việc được dạy cơ bản thì tự học tự mày mò nâng cao năng lực là chính nên càng đam mê càng tốt.
Cám ơn cụ, cũng tại cháu nó mấy hôm nay cứ phân vân đần mặt ra chưa chọn được ngành nào nên em lập thớt hỏi hộ cháu cho cháu nó quyết định thôi, em cũng tôn trong vào quyết định của cháu

Haiprozzz

Xe buýt
Mê là tốt rồi cụ. Có đam mê mới tiến xa được. Ngành IT lương ổn, cao, tuy nhiên ít người đến chỗ lương rất cao. Nhưng ngành nào chả thế!
IT mặt bằng lương thì cao nhưng sếp thì chắc ko bằng nhiều ngành khác vừa lương cao vừa lậu nhiều. Mới thấy thống kê lương CTO trung bình là 130 triệu thôi, cũng bình thường đối với thị trường VN.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
cám ơn cụ rất nhiều

cuchuoi80

Xe tải
Chúc mừng cụ và cháu. Cụ cho em hỏi con nhà cụ có chứng chỉ gì mà được tuyển thẳng thế?

A97

Xe buýt
IT mặt bằng lương thì cao nhưng sếp thì chắc ko bằng nhiều ngành khác vừa lương cao vừa lậu nhiều. Mới thấy thống kê lương CTO trung bình là 130 triệu thôi, cũng bình thường đối với thị trường VN.
Vâng cụ, giờ có gia đình rồi 50M/tháng mới là sống ổn, 100M/tháng mới là dư dả, nhưng ấy chỉ là sống, so với xung quanh vẫn chả là gì :)) :))

XeChuaCo

Xe tăng
1. Kỹ thuật máy tính;
2. IT Việt Nhật;
3. IT Global (ICT).
4. IT Việt Pháp;
Em ngưỡng mộ F1 của cụ và gd cụ quá. Về IT thì em nghĩ tránh Nhật và Pháp ra, hướng đến Mỹ cụ ạ. Em chưa làm với Nhật và Pháp bao giờ, nhưng lương thì không bằng US được, bọn nó tỉ mẩn hơn, không tự do như Mỹ. Lương thì thấp hơn Mỹ nhiều, mà áp lực hình như cao hơn. Ngoài ra Mỹ nhiều việc hơn, nhiều cái mới hơn, dễ kiếm việc hơn kể cả làm từ xa.

QueViet

Xe tăng
Trong 5 option thì nhà cụ cứ chọn thứ phù hợp khả năng nhất, sau này ra trường còn phải học bổ sung chứng chỉ nữa , yc cơ bản là tiếng Anh thật ok

luyenok

Xe điện
Thực tế công nghệ liên tục thay đổi, nhu cầu về nhân sự thường sẽ đi trước cả việc đào tạo. Do đó cái chính là năng lực của cháu nó thôi, cụ thể là khi tuyển dụng sẽ yêu cầu cụ thể kỹ năng nào đó, chứ không yêu cầu cụ thể về chuyên ngành mà thường chỉ là trong nhóm IT là đc.
Ví dụ như chuyên ngành Kỹ thuật máy tính/Khoa học máy tính gần như có thể làm được ở bất kỳ vị trí nào trong ngành từ Software, System, Security,....

Chỉnh sửa cuối:

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Em ngưỡng mộ F1 của cụ và gd cụ quá. Về IT thì em nghĩ tránh Nhật và Pháp ra, hướng đến Mỹ cụ ạ. Em chưa làm với Nhật và Pháp bao giờ, nhưng lương thì không bằng US được, bọn nó tỉ mẩn hơn, không tự do như Mỹ. Lương thì thấp hơn Mỹ nhiều, mà áp lực hình như cao hơn. Ngoài ra Mỹ nhiều việc hơn, nhiều cái mới hơn, dễ kiếm việc hơn kể cả làm từ xa.
Cám ơn cụ nhiều. Trong 5 ngành trên thì có IT Global dạy bằng tiếng Anh nên sau ra sẽ dễ kiếm việc với các công ty QT hơn cụ nhỉ (đấy là em nghĩ thế hihi), xin cụ tư vấn giúp