[HĐCĐ] Xin tư vấn cung HN - Tuy Hoà (PY) 10 ngày dịp nghỉ lễ 30/4/2023

hieutd2

Xe tăng
e thấy lịch của cụ hợp lý, triển thôi cụ

sakai_yo

Xe lăn
3 mẹ con em đi i10 thì có đi được không cụ muadem ơi? Em lái 1 mình thôi, em chưa đi xuyên Việt bao giờ đang định hè này làm chuyến 15 ngày. Em lái xe được gần 5 vạn, chưa bao giờ thấy mệt vì toàn đi ngắn.
Mục tiêu của em là cũng vào Tây Nguyên xong quay về theo cung đường ven biển miền Trung đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vuchung1

Xe buýt
3 mẹ con em đi i10 thì có đi được không cụ muadem ơi? Em lái 1 mình thôi, em chưa đi xuyên Việt bao giờ đang định hè này làm chuyến 15 ngày. Em lái xe được gần 5 vạn, chưa bao giờ thấy mệt vì toàn đi ngắn.
Mục tiêu của em là cũng vào Tây Nguyên xong quay về theo cung đường ven biển miền Trung đấy ạ.
Mợ để e đi trc tiền trạm xem ntn, có j hè mợ đi thì gọi e đi cùng e hoa tiêu cho nhé :)

sakai_yo

Xe lăn
Mợ để e đi trc tiền trạm xem ntn, có j hè mợ đi thì gọi e đi cùng e hoa tiêu cho nhé :)
Em lên kế hoạch sơ bộ như này cụ ạ. Nhờ cccm đã đi rồi tư vấn cho em, ngồi vẽ kế hoạch trên máy tính thì đơn giản mà không biết thực tế sức khỏe có chịu được không. Em thì thừa thời gian chỉ thiếu tiền thôi. E thích Tây nguyên - Ninh Thuận - Nha trang còn từ HN-Đà Nẵng em đi mấy lần rồi. Quy nhơn em đi rồi nên không dừng ở QN. Lịch trình này em sơ bộ khoảng 3.000km ạ. Em xin phép thỉnh các cụ italy_man, cụ SPL vì thấy các cụ cũng lắm hoa chân.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Xe máy còn đi được thì I10 triển tốt

• Vodka
Reactions: rfs

Mr.Chem

Xe điện
Đi 6h41' đường dễ đi hơn nhiều, có 02 đèo là An Khê và Mang Yang chú ý chút thôi.
Quốc lộ 19 đang sửa, gần như toàn tuyến. Không nên đi, chờ sửa xong thì đi.
Xin chào cccm! Dịp nghỉ lễ 30/4 sắp tới nhà e lên kế hoạch đi Tuy Hoà (PY) từ ngày 28/4 đến 7/5 (10 ngày). Lộ trình nhà e chiều đi sẽ theo QL1A kết hợp đường ven biển, chiều về từ Tuy Hoà sẽ đi đường qua Tây Nguyên rồi về Đà Nẵng. E lên kế hoạch cụ thể bên dưới nhờ cccm review và tư vấn giúp e ĂN - NGỦ - NGHỈ và ĐƯỜNG XÁ với nhé. Cảm ơn cccm rất nhiều ạ.
1) Thành phần: 2 vc e + 3F1 (19t, 16t, 10t), mình e lái.
2) Phương tiện: HD City Top 18
3) Thời gian 10 ngày (28/4 - 7/5)
4) Lộ trình cụ thể như sau:
- NGÀY 1: HN - QUẢNG BÌNH (500km): Bắt đầu đi từ 3h30 sáng 28/4 - 7h ăn sáng Tĩnh Gia (TH) - 12h30 ăn trưa mực nhảy Kỳ Anh (HT) - 4h chiều đến QB tắm biển - Tối ngủ Nhật Lệ (đường Trương Pháp ven biển)
- NGÀY 2: QB - TAM THANH (QNam - 350km): 8h30 sáng xuất phát - QL1A kết hợp 49B ven biển - ăn trưa Phá Tam Giang và qua các đầm - ăn vặt Huế - Lăng Cô - qua Đèo Hải Vân - Đà Nẵng - Tam Kỳ - Tối ngủ Tam Thanh resort (cụ gì đã review ở thớt CCCĐ)
- NGÀY 3: TAM KỲ - QUY NHƠN (250km)
- NGÀY 4: Chơi ở Quy Nhơn
- NGÀY 5: QUY NHƠN - TUY HOÀ (100km)
- NGÀY 6: TUY HOÀ - KONTUM (QL25 - 270km)
- NGÀY 7: KONTUM - ĐÀ NẴNG (AH17 - 300km)
- NGÀY 8: CHƠI Ở ĐÀ NẴNG, HỘI AN
- NGÀY 9: ĐÀ NẴNG - VINH (470km)
- NGÀY 10: VINH - HN (300km)
Tổng quãng đường tầm 2600km, tinh thần đi túc tắc, đúng tốc độ, mệt đâu nghỉ đấy.
Cảm ơn các cụ đã theo dõi.
Em góp ý chút:
Ngày 1: Hà Nội - Quảng Bình:
Ngày 2: Quảng Bình - Quãng Ngãi: đi chui hầm Hải Vân, cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi. Tối ăn ngủ Quảng Ngãi: cơm tự seach (tránh món gà vì để hôm sau ăn), ra bờ sông Trà khúc làm lon bia với đồ nướng. Ks thì ở ks tư nhân, đừng ở ks gần sông trà vì toàn ks kém.
Ngày 3: Quảng Ngãi - Kontum: đoạn này đi đèo Violet, đẹp, rừng thông thì còn đẹp hơn phim. Ăn trưa ở Măng Đen (gà nướng) lượn lờ chụp ảnh hưởng không khí ở Măng Đen. Về thành phố sớm thì qua luôn nhà thờ gỗ. Tối ăn 82 đường Ure đồ nướng.
Ngày 4: Kontum - Pleiku - Quy Nhơn: ăn sáng cafe Kontum, bánh canh cá lóc Akay 7 (ngon), đi về Pleiku ăn trưa hoặc ngắm Biển hồ cái rồi ăn trưa tuỳ thuộc thời gian, túc tắc đi về Quy Nhơn. QL19 đang sửa nên đi hơi khó chịu nhưng có đoạn cảnh rừng thông rất đẹp.
Ngày 5: Quy Nhơn - Tuy Hoà - Quy Nhơn: nên đi Tuy Hoà (gềnh đá đĩa, ko nên vào nhà thờ Mằng Lăng vì ko có gì) trong ngày và ăn trưa (quán Phố đêm: mắt cá ngừ đại dương), sau đấy về QN tắm biển Kỳ Co.
Ngày 6: Quy Nhơn - Hội An: đi đường ven biển, đường 1 (đặt điểm: quảng trường Mẹ Thứ) chạy qua làng Bích Hoạ Tam Thanh, chạy dọc vào hẳn Hội An, ngủ bãi An Bàng cũng được.
Ngày 7: Hội An - Đà Nẵng: vừa đi vừa chơi cho thư thả.
Ngày 8: Đà Nẵng - Huế: leo đèo Hải Vân, ngắm Lăng Cô, về lăng tẩm ở Huế.
Ngày 9: Huế - Nghệ An (Diễn Châu): nhà em hay ở Mường thanh Diễn Châu.
Ngày 10: Nghệ An - Hà Nội: Diễn Châu là cuối Nghệ An rồi, ngày cuối mệt thì phóng tí đến tp.Thanh Hoá là nhập được vào Ql 45 cao tốc rồi.

Túm váy là đi 1 đường về 1 đường, các địa điểm cũng đan xen không trùng lặp.
Như nhà cháu đi thì lượn hẳn vào BMT rồi, nhà cụ thì em cứ bám lịch trình ban đầu của cụ thế.
Chúc vui vẻ và an toàn, có khi gặp nhau trên đường cũng nên.

quangdzung

Xe điện
Em hay chạy đường núi lúc đi và về đường ven biển. Bình thường em chạy là 9 ngày ( Sẽ có 2 ngày không phải lái xe). Chạy dọc Tây Nguyên lên Đà Lạt vòng về Ninh Thuận rồi bám bờ biển về. 1 lái, ngày đầu chịu khó chạy HN- Lăng Cô
Nếu cụ định đi Măng Đen thì từ Quảng Ngãi chạy Trường Sơn Đông đến Măng Đen rồi về Kon Tum là tiện đường

• Vodka

vuchung1

Xe buýt
Quốc lộ 19 đang sửa, gần như toàn tuyến. Không nên đi, chờ sửa xong thì đi.

Em góp ý chút:
Ngày 1: Hà Nội - Quảng Bình:
Ngày 2: Quảng Bình - Quãng Ngãi: đi chui hầm Hải Vân, cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi. Tối ăn ngủ Quảng Ngãi: cơm tự seach (tránh món gà vì để hôm sau ăn), ra bờ sông Trà khúc làm lon bia với đồ nướng. Ks thì ở ks tư nhân, đừng ở ks gần sông trà vì toàn ks kém.
Ngày 3: Quảng Ngãi - Kontum: đoạn này đi đèo Violet, đẹp, rừng thông thì còn đẹp hơn phim. Ăn trưa ở Măng Đen (gà nướng) lượn lờ chụp ảnh hưởng không khí ở Măng Đen. Về thành phố sớm thì qua luôn nhà thờ gỗ. Tối ăn 82 đường Ure đồ nướng.
Ngày 4: Kontum - Pleiku - Quy Nhơn: ăn sáng cafe Kontum, bánh canh cá lóc Akay 7 (ngon), đi về Pleiku ăn trưa hoặc ngắm Biển hồ cái rồi ăn trưa tuỳ thuộc thời gian, túc tắc đi về Quy Nhơn. QL19 đang sửa nên đi hơi khó chịu nhưng có đoạn cảnh rừng thông rất đẹp.
Ngày 5: Quy Nhơn - Tuy Hoà - Quy Nhơn: nên đi Tuy Hoà (gềnh đá đĩa, ko nên vào nhà thờ Mằng Lăng vì ko có gì) trong ngày và ăn trưa (quán Phố đêm: mắt cá ngừ đại dương), sau đấy về QN tắm biển Kỳ Co.
Ngày 6: Quy Nhơn - Hội An: đi đường ven biển, đường 1 (đặt điểm: quảng trường Mẹ Thứ) chạy qua làng Bích Hoạ Tam Thanh, chạy dọc vào hẳn Hội An, ngủ bãi An Bàng cũng được.
Ngày 7: Hội An - Đà Nẵng: vừa đi vừa chơi cho thư thả.
Ngày 8: Đà Nẵng - Huế: leo đèo Hải Vân, ngắm Lăng Cô, về lăng tẩm ở Huế.
Ngày 9: Huế - Nghệ An (Diễn Châu): nhà em hay ở Mường thanh Diễn Châu.
Ngày 10: Nghệ An - Hà Nội: Diễn Châu là cuối Nghệ An rồi, ngày cuối mệt thì phóng tí đến tp.Thanh Hoá là nhập được vào Ql 45 cao tốc rồi.

Túm váy là đi 1 đường về 1 đường, các địa điểm cũng đan xen không trùng lặp.
Như nhà cháu đi thì lượn hẳn vào BMT rồi, nhà cụ thì em cứ bám lịch trình ban đầu của cụ thế.
Chúc vui vẻ và an toàn, có khi gặp nhau trên đường cũng nên.
Quá chi tiết và kinh nghiệm, cảm ơn cụ rất nhiều. Qua còm của các cụ e cũng đã hình dung đc lịch trình phù hợp với nhu cầu rồi ạ

• Vodka

sakai_yo

Xe lăn
Em hay chạy đường núi lúc đi và về đường ven biển. Bình thường em chạy là 9 ngày ( Sẽ có 2 ngày không phải lái xe). Chạy dọc Tây Nguyên lên Đà Lạt vòng về Ninh Thuận rồi bám bờ biển về. 1 lái, ngày đầu chịu khó chạy HN- Lăng Cô
Nếu cụ định đi Măng Đen thì từ Quảng Ngãi chạy Trường Sơn Đông đến Măng Đen rồi về Kon Tum là tiện đường
Mấy tỉnh nam trung bộ thì còn tỉnh nào chưa có đường ven biển cụ ơi? Em định đi từ Ninh Thuận ngược ra HN.

Mr.Chem

Xe điện
Mấy tỉnh nam trung bộ thì còn tỉnh nào chưa có đường ven biển cụ ơi? Em định đi từ Ninh Thuận ngược ra HN.
Ninh Thuận Mũi Né ngược ra đi ven biển qua Kê Gà, Phú Yên - Quy Nhơn cũng ven biển nếu đi đường Sông Cầu, Quy Nhơn - Quảng Ngãi cũng có đoạn ven biển đi qua cầu Đề Di (mới thông). Ngoài này có Hà Tĩnh - Nghệ An, có điều mợ đi ven biển ít thôi, đi nhiều toàn tuyến sẽ nhàm chán.

sakai_yo

Xe lăn
Ninh Thuận Mũi Né ngược ra đi ven biển qua Kê Gà, Phú Yên - Quy Nhơn cũng ven biển nếu đi đường Sông Cầu, Quy Nhơn - Quảng Ngãi cũng có đoạn ven biển đi qua cầu Đề Di (mới thông). Ngoài này có Hà Tĩnh - Nghệ An, có điều mợ đi ven biển ít thôi, đi nhiều toàn tuyến sẽ nhàm chán.
Em chỉ định đi ven biển từ Ninh Thuận đến Q Ngãi rồi theo CT01 ra Đà Nẵng ạ.

muadem

Xe cút kít

muadem

Xe cút kít
Với những gì mợ miêu tả thì đủ điều kiện xuyên Việt, điều kiện cần là căng ví thì lên đường thôi :))

sakai_yo

Xe lăn
Với những gì mợ miêu tả thì đủ điều kiện xuyên Việt, điều kiện cần là căng ví thì lên đường thôi :))
Cụ góp ý giúp em lịch trình dưới đây. Nếu căng thì em bỏ Tây nguyên chỉ đi dọc biển miền Trung đến Ninh Thuận rồi quay về thôi ạ.

• Vodka

muadem

Xe cút kít
Cụ góp ý giúp em lịch trình dưới đây. Nếu căng thì em bỏ Tây nguyên chỉ đi dọc biển miền Trung đến Ninh Thuận rồi quay về thôi ạ.
Ngày 3 Huế - Măng Đen đường xấu nhiều nếu mợ đi lối đèo Lò Xo (đường gần nhất), dễ đi mỗi đoạn La Sơn - Túy Loan do mới làm và tránh được đèo Hải Vân. Chặng 5 MĐ-BMT mợ chạy cẩn thận tránh liếm vạch và vượt, CSGT cung này làm 100% giờ, nhất là đường tránh. Chặng 7 BMT-NT đường khá đẹp nhưng dân nuôi bò chăn thả từng đàn chạy trên đường. Chặng 16 nên chạy từ ĐN ra Vinh nghỉ, vì lúc vào đã qua QB rồi.

rfs

Xe điện
mợ nên xuyên việt vào Vũng Tàu, vòng ra HCM chơi rồi gửi ô tô bay về

Mr.Chem

Xe điện
Ngày 3 Huế - Măng Đen đường xấu nhiều nếu mợ đi lối đèo Lò Xo (đường gần nhất), dễ đi mỗi đoạn La Sơn - Túy Loan do mới làm và tránh được đèo Hải Vân. Chặng 5 MĐ-BMT mợ chạy cẩn thận tránh liếm vạch và vượt, CSGT cung này làm 100% giờ, nhất là đường tránh. Chặng 7 BMT-NT đường khá đẹp nhưng dân nuôi bò chăn thả từng đàn chạy trên đường. Chặng 16 nên chạy từ ĐN ra Vinh nghỉ, vì lúc vào đã qua QB rồi.
Ngày 2 nên thay đổi, đến Đà Nẵng hoặc Quãng Ngãi. Nếu Đà Nẵng thì đi đèo Lò Xo, đi đường này thì phải ghé qua ngã 3 Đông Dương, nhưng bất lợi là phải vòng vào Kontum rồi mới chạy lên Măng Đen, muốn đi BMT thì phải vòng ngược lại về Kontum rồi mới đi tiếp. Nếu đi vào Quãng Ngãi thì mới chạy qua Măng Đen rồi xuống Tp.Kontum rồi đi tiếp BMT. Tuỳ mợ lựa chọn.
Ngày 7: em ko hiểu mợ đi đường nào, nếu đúng Tp.Phan Rang muốn đi dọc biển Mũi Né thì mợ phải đi đường vòng qua Lâm Đồng gần Đà Lạt mới phải, ko thấy mợ có điểm Đà Lạt, nếu chạy qua thì nên ghé.
Tuy Hoà thì hoang sơ và bãi biển không đẹp, nếu mợ đi cung Nha Trang - Tuy Hoà thì nên ghé cái đảo gì đó có đường đi trên biển chơi, cũng đẹp và sống ảo tốt.

sakai_yo

Xe lăn
Ngày 2 nên thay đổi, đến Đà Nẵng hoặc Quãng Ngãi. Nếu Đà Nẵng thì đi đèo Lò Xo, đi đường này thì phải ghé qua ngã 3 Đông Dương, nhưng bất lợi là phải vòng vào Kontum rồi mới chạy lên Măng Đen, muốn đi BMT thì phải vòng ngược lại về Kontum rồi mới đi tiếp. Nếu đi vào Quãng Ngãi thì mới chạy qua Măng Đen rồi xuống Tp.Kontum rồi đi tiếp BMT. Tuỳ mợ lựa chọn.
Vậy em đi hết CT ĐN- Q Ngãi rồi đi QL24 sẽ tiện đường hơn đúng không cụ.
Từ BMT - Nha trang đi QL26 thì đỡ phải qua ĐL đúng không cụ? Em đã từng đi ĐL rồi với lại em sợ đường đi ĐL, trước em đi xe khách từ NTrang lên ĐL thấy ghê ghê.