[Funland] Xin tư vấn công việc và học hành tại Sài Gòn

Nhà cháu đang có kế hoạch di cư Sài Gòn. Nhưng băn khoăn nửa muốn đi nửa muốn ở lại.

Hiện tại cuộc sống của cháu có 2 mẹ con ( Bé nhà cháu năm nay vừa lớp 1), cũng không vướng bận bố mẹ anh em cũng ko phải lo lằng gì. Công việc hiện tại thì không có gì xuất sắc, nhưng cũng không chán công việc, vẫn rấtyêu thích công việc, thu nhập thì ở mức trung bình tạm đủ để lo cho cuộc sống sinh hoạt của 2 mẹ con( Không có tích lũy nhiều, vì khả năng của mình có vậy và cũng ở vị trí nhân viên thôi)

Tuy nhiên cuộc sống sau ly hôn rất bí bách, tình hình không cải thiện được nhiều so với trước nên cháu đang có kế hoạch thay đổi môi trường sống, chuyển đến 1 nơi khác coi như cách biệt mọi thứ cũ, chỉ chuyên tâm nuôi day con. ( Tất nhiên để có thể ly hôn được cũng là cả một sự nỗ lực và có sự giúp đỡ của 1 bác off một cách vô tư- mà cháu gọi là quý nhân thì đúng hơn)

Kế hoạch của cháu là chuyển vào Sài gòn và cháu đang xúc tiến việc này bằng việc xin việc . Tạm thời đã xin được 1 công việc gần đúng chuyên môn nhưng lương thì thấp chỉ bằng 1 nửa công việc hiện tại, và cũng chưa từng sống ở đây bao giờ.
Cháu khá băn khoăn không biết với mức lương 8-10tr thì liệu có tạm đủ lo cho cuộc sống của 2 mẹ con không. Văn hóa làm việc và môi trường trong SG có khác nhiều so với HN không?
Nên khá là lưỡng lự giữa việc đi hay ở.

Mong các cụ/mợ đã và đang sống tại Sài Gòn tư vấn giúp và có cháu ít kinh nghiệm để cháu có thể có quyết định cuối cùng.

Cháu xin tư vấn nghiêm túc nên mong các cụ đừng fun hoặc lạc đề sang vấn đề khác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

luot_song

Xe điện
Đi đâu thì đi vấn đề tiền đâu là đầu tiên và lương thấp như vậy thì mợ cứ từ từ khi nào có việc lương cao hãng vào...

Đi đâu thì đi vấn đề tiền đâu là đầu tiên và lương thấp như vậy thì mợ cứ từ từ khi nào có việc lương cao hãng vào...
Vâng cảm ơn cụ. Làm lâu quá trong 1 môi trường sống cầu toàn là một headache để quyết định cụ ạ

lvtuan

Xe tải
Mợ có thể chia sẻ thêm là công việc mợ thuộc lĩnh vực gì ko?

8-10tr sống thì vất vả lắm đấy mợ.

Rong Ruổi

Xe container
Nếu mợ muốn đi để thay đổi môi trường sống, tìm những điều mới mẻ để thay đổi thì cũng nên vào. Nhưng mợ cứ chuẩn bị kỹ 1 chút thì vào đó đỡ bỡ ngỡ và vất vả hơn. Như là mức thu nhập được cao hơn, chỗ ở ổn định...vv
Chúc mợ được như ý

scorp8x

Xe container
Thuờng thì luơng/thu nhập > hơn 30% hãy nên chuyển. 8-10T thì sống ở đâu cũng đc theo kiểu ... ko có tích luỹ. Thuê nhà trong SG là chi phí cao nhất, 1 căn 20 - 30m2 tử tế tốn khoảng 3 - 4 củ rồi

Mợ có thể chia sẻ thêm là công việc mợ thuộc lĩnh vực gì ko?

8-10tr sống thì vất vả lắm đấy mợ.
Vâng cháu cũng biết là sẽ khá vất vả ạ. Nhưng có lúc chỉ muốn khoác ba lô lên 2 mẹ con đi ngay bỏ lại tất cả ạ.

Chuyên môn cháu về tài chính kế toán, cháu làm các dự án phi chính phủ nước ngoài nhiều thôi ạ. Nếu xác định vào SG thì làm tạm sang mảng này bên business nên lương khởi đầu sẽ có thể chưa cao được ạ.

Thuờng thì luơng/thu nhập > hơn 30% hãy nên chuyển. 8-10T thì sống ở đâu cũng đc theo kiểu ... ko có tích luỹ. Thuê nhà trong SG là chi phí cao nhất, 1 căn 20 - 30m2 tử tế tốn khoảng 3 - 4 củ rồi
Vâng ngoài này hiện tại cháu cũng thuê nhà với mức này rồi ạ. Cũng có xác định bỏ lại tất cả nhưng có lăn tăn là mình liệu có đủ kiên trì để lo được cho con không thôi ạ. Vì môi trường mới, lạ nước lạ cái

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ở SG không nhà cửa, phải đi thuê thì mức lương ấy khó sống. Nhất là không người quen thân thích thì đưa đón con cái, ốm đau cũng đau đầu phết.

xeco.com

Xe lăn
Hơi vất vả nhưng vào sẽ quen đường xá, mối quan hệ mở ra để tìm được công việc tốt hơn.
Chúc mợ thượng lộ bình an.

Ở SG không nhà cửa, phải đi thuê thì mức lương ấy khó sống. Nhất là không người quen thân thích thì đưa đón con cái, ốm đau cũng đau đầu phết.
Vâng tạm thời có một chút hỗ trợ từ bạn bè về thời gian đầu, hoặc đưa đón con cái khi cần thiết vì có 1 chị thân thiết trong đó. Nhưng cháu cũng xác định không nhờ vả nhiều quan trọng vẫn là bản thân mình tự khắc phục hoàn cảnh. Cháu thì không sợ khổ vì cũng khổ quen nên ko lạ lắm ạ hihi

Hơi vất vả nhưng vào sẽ quen đường xá, mối quan hệ mở ra để tìm được công việc tốt hơn.
Chúc mợ thượng lộ bình an.
vâng cảm ơn cụ. Phần đông thì nói cuộc sống trong đó dễ chịu hơn nhưng cháu có vài lần đi công tác trong này thì chưa cảm nhận thấy điều đó. Có lẽ vì vẫn yêu Hà Nội hơn hoặc mình chưa sống đủ dài để cảm nhận được.

scorp8x

Xe container
Vâng ngoài này hiện tại cháu cũng thuê nhà với mức này rồi ạ. Cũng có xác định bỏ lại tất cả nhưng có lăn tăn là mình liệu có đủ kiên trì để lo được cho con không thôi ạ. Vì môi trường mới, lạ nước lạ cái
Dân mình chỉ có Nam tiến là đủ hiểu môi truờng sống & làm việc ok, còn thành công hay thất bại do năng lực & may mắn mỗi nguời tạo nên :) Nếu đã làm cho NGO > 3 năm thì "cháu mợ" cứ vào đi, sẽ có nhiều job & cơ hội sau này thay đổi

xeco.com

Xe lăn
vâng cảm ơn cụ. Phần đông thì nói cuộc sống trong đó dễ chịu hơn nhưng cháu có vài lần đi công tác trong này thì chưa cảm nhận thấy điều đó. Có lẽ vì vẫn yêu Hà Nội hơn hoặc mình chưa sống đủ dài để cảm nhận được.
Cứ đi rồi sẽ tới, có thể vất vả lúc đầu nhưng mợ vào có việc luôn sẽ đỡ vất hơn, sau đó 1 vài tháng quen dần thì tìm kiếm cv có thu nhập tốt hơn.
Em thấy nhiều bạn nuôi con 1 mình vẫn ổn lắm.
Mà mợ đã tìm được việc ở quận nào?

Dân mình chỉ có Nam tiến là đủ hiểu môi truờng sống & làm việc ok, còn thành công hay thất bại do năng lực & may mắn mỗi nguời tạo nên :) Nếu đã làm cho NGO > 3 năm thì "cháu mợ" cứ vào đi, sẽ có nhiều job & cơ hội sau này thay đổi
Vâng cảm ơn cụ. Thật ra là Job cho INGO trong SG thì ko có nhiều như Hà Nội ạ. Cháu chắc cũng già gần bằng tuổi cụ nên hơi cầu toàn thôi ạ ( Cháu đùa tí)

Cứ đi rồi sẽ tới, có thể vất vả lúc đầu nhưng mợ vào có việc luôn sẽ đỡ vất hơn, sau đó 1 vài tháng quen dần thì tìm kiếm cv có thu nhập tốt hơn.
Dạ cv bên lĩnh vực bảo hiểm hàng hóa tại Quận 1 ạ. Có 1 người quen giới thiệu, nhưng vì lương cũng hơi thấp nên cháu hơi lăn tăn. Nhưng cũng chưa biết năng lực mình nên lương cao hơn chắc là khó cho họ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Dạ cv bên lĩnh vực bảo hiểm hàng hóa tại Quận 1 ạ. Có 1 người quen giới thiệu, nhưng vì lương cũng hơi thấp nên cháu hơi lăn tăn. Nhưng cũng chưa biết năng lực mình nên lương cao hơn chắc là khó cho họ.
Mợ chủ thớt có thể nói chuyện cụ thể và rõ hơn với cụ xeco.com sẽ thuận lợi đấy.

businessman007

Xe buýt
Nhà cháu đang có kế hoạch di cư Sài Gòn. Nhưng băn khoăn nửa muốn đi nửa muốn ở lại.

.
Công việc ở SG thì dễ kiếm và lương cao hơn ngoài HN. Trong SG h ngoài Bắc vào nhiều lắm, công ty mình của Mỹ mà hết 1/3 là người miền Bắc rồi. Muốn đổi môi trường thì vào SG kiếm công việc tạm trước, sau đó lên vietnamwork kiếm việc tốt sau.

Sai Gòn là miền đất hứa, đợt 2012 cac bạn e vỡ nên vào nhiều giờ ổn cả.

Nhưng 8-10tr thật sự rất khó tồn tại ở Sg Mợ ah, Mợ kiếm việc làm thêm tâm 5tr nữa thì may ra đủ.
Vâng cảm ơn cụ, em chưa tính đến việc này ạ. Thực sự để vừa đi làm vừa làm thêm và kèm con học nữa thì quá tải ạ. Như hiện nay em đi làm và đưa đón con đi học,tối về cơm nước dạy con học đã quay cuồng rồi. Nếu mà đi làm thêm nữa thì đúng là có thêm thu nhập nhưng con sẽ bị thiệt thòi, và không thể có đủ sức khỏe lâu dài được, vì sống giờ ko phải là chỉ cho em mà là con em nữa ạ .Nên em chưa nghĩ đến phương án này