Xin tư vấn: Bán đất, vay ngân hàng để mua chung cư, có nên?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
cụ đừng sợ phải có áp lực cuộc sống mới đi lên được ạ
Bất cứ khi nào bạn đặt ra mục tiêu mà cảm thấy có thể làm được trong tầm tay thì tức là mục tiêu của bạn chưa đủ lớn.
Ban đầu khi đặt ra mục tiêu mà đủ lớn, lúc đó mục tiêu đó luôn luôn bất khả thi. Sự bất khả thi này chia con người làm 2 dạng :
1. Chán nản, ko tin tưởng, cảm thấy bất lực, có thể thử 1 vài lần trong tâm thái gượng ép, cáu giận và rồi buông bỏ => Thất bại.
2. Hồi hộp, sợ sợ nhưng có chút vui vui, ko biết mình sẽ thực hiện nó như thế nào. Làm thử nhiều lần, chưa được thì làm lại, suy nghĩ mỗi lần làm lại rút kinh nghiệm của lần trước, mục tiêu vẫn phải giữ vững nhưng phương pháp có thể thay đổi... => Làm xong việc, mà đôi khi làm xong rồi cũng ko nhớ mình đã làm thế nào.

Xikar

Xe tăng
Theo em cụ nên mua căn tầm 2 tỷ thôi, cụ bán mảnh đất tầm 1 tỷ, đóng tiền từ lúc bắt đầu xây cũng dc 50% rồi, sau đấy cụ vay ưu đãi 0% đến khi nhận nhà, như thế cụ đỡ dc 1 năm k trả lãi, làm thế này áp lực cũng đỡ hơn nhiều.

minhlam

Xe tải
Số 25, ngõ 63/30, Lê Đức Thọ, Từ Liêm, Hà Nội
Website
www.giaynamcongso.com.vn
Tôi kể cụ nghe 1 kinh nghiệm xương máu của tôi nhé. Năm 2010, tôi kiếm được kha khá, mua được 1 cái nhà to, 2 căn liền kề A.khánh, nhưng do chỉ trả đợt 1, nên còn dư khá tiền, tôi bèn mua 3 căn biệt thự quận 9, với mục đích: Cứ đến đợt đóng tiền tiếp theo thì bán 1 căn để nộp, buôn xong 3 căn Quận 9 thì trả xong 2 căn An Khánh là vừa. Kết quả là tôi phải bán nhà đi để nộp an khánh, bán an khánh để nộp quận 9, cuối cùng khi BĐS ấm trở lại, bán nốt Q9 để mua nhà nhỏ hơn và trả nợ ngân hàng. Hiện cụ đã có của ăn của để, nếu tính cho con cái thì nên cho thuê tài sản hiện có, lấy tiền đó đi thuê căn chung cư phù hợp, khi nào có tiền dư tính tiếp, đừng để rơi vào tình trạng bán bò tậu ễnh ương như tôi nhé. Sống nhàn vẫn sướng hơn vị áp lực cụ ạ.
Em cảm ơn cụ đã nhiệt tình tư vấn cho em. Nếu nói trên lí thuyết đếm cua trong lỗ, triệt tiêu các loại rủi ro, phát sinh thì vay trong vòng 10 năm em có thể chi trả được. Em lo là lo việc phát sinh cần tiền, ảnh hưởng đến khả năng trả nợ sẽ là áp lực ghê gớm, ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống. 1, 2 năm em có thể cố được chứ 10 năm dài thế không hề đơn giản. Có lẽ em chốt khả năng là cho thuê nhà và đi thuê chung cư thôi, cố gắng ky cóp vài năm rồi tính mua CC vậy.

minhlam

Xe tải
Website
www.giaynamcongso.com.vn
Theo em cụ nên mua căn tầm 2 tỷ thôi, cụ bán mảnh đất tầm 1 tỷ, đóng tiền từ lúc bắt đầu xây cũng dc 50% rồi, sau đấy cụ vay ưu đãi 0% đến khi nhận nhà, như thế cụ đỡ dc 1 năm k trả lãi, làm thế này áp lực cũng đỡ hơn nhiều.
Khu nhà em 2 tỷ chỉ mua được căn bé tí tẹo thôi ạ, ko đủ ở

minhlam

Xe tải
Website
www.giaynamcongso.com.vn
Bất cứ khi nào bạn đặt ra mục tiêu mà cảm thấy có thể làm được trong tầm tay thì tức là mục tiêu của bạn chưa đủ lớn.
Ban đầu khi đặt ra mục tiêu mà đủ lớn, lúc đó mục tiêu đó luôn luôn bất khả thi. Sự bất khả thi này chia con người làm 2 dạng :
1. Chán nản, ko tin tưởng, cảm thấy bất lực, có thể thử 1 vài lần trong tâm thái gượng ép, cáu giận và rồi buông bỏ => Thất bại.
2. Hồi hộp, sợ sợ nhưng có chút vui vui, ko biết mình sẽ thực hiện nó như thế nào. Làm thử nhiều lần, chưa được thì làm lại, suy nghĩ mỗi lần làm lại rút kinh nghiệm của lần trước, mục tiêu vẫn phải giữ vững nhưng phương pháp có thể thay đổi... => Làm xong việc, mà đôi khi làm xong rồi cũng ko nhớ mình đã làm thế nào.
Cụ dạy chí phải, em cần điều chỉnh lại sách lược, mục tiêu em vẫn giữ để phấn đấu. Muốn mời cụ chén nữa mà hết rượu ạ, cảm ơn cụ nhiều!

one

Xe điện
Nhà mặt đất của cụ chủ cho thuê được nhiêu, em đếm cua trong lỗ giúp cụ xem ntn.

minhlam

Xe tải
Website
www.giaynamcongso.com.vn
Em cũng nghĩ nếu mình chấp nhận áp lực thì sau khoảng 10 năm mình được thêm 1 căn nhà hoặc một khoản kha khá, nhưng cái mình mất là gì? Cuộc sống của mình bị ảnh hưởng, lại đúng vào giai đoạn con em còn bé cần quan tâm chăm sóc nhiều nhất, mình bạc mặt kiếm tiền thì các việc khác sẽ lơ là. Em tính khoảng dăm năm nữa thì hợp lý hơn các cụ ạ, cũng không thể sốt ruột được.

minhlam

Xe tải
Website
www.giaynamcongso.com.vn
Nhà mặt đất của cụ chủ cho thuê được nhiêu, em đếm cua trong lỗ giúp cụ xem ntn.
Bẩm cụ, khu Mỹ Đình nhà em hiện cũng dễ cho thuê, chủ yếu là người đi làm và vợ chồng trẻ, nhà em tận dụng hết được thì 7 phòng, trung bình từ 1,6 tr đến 2,2 tr/ phòng cụ ạ. tháng từ 12 đến 14 củ ạ

one

Xe điện
Nếu vậy thì khá đơn giản cho cụ. Chung cư 3 phòng ngủ ở Mỹ Đình 2 hiện cũng chỉ ~15tr/tháng. Khu đó hiện có nhiều nhà sắp/đang bàn giao, nguồn cung nhà tiếp tục tăng, hứa hẹn giá thuê giảm (VD: em thấy 1 căn ở B.I.G Phạm Hùng 3 PN đồ cơ bản rao cho thuê 10tr/tháng). Giả sử nhà mặt đất cụ cho thuê được 120-130tr/năm (cụ nên cho một bên thuê trọn gói theo kiểu thầu khai thác lại cho nhẹ đầu), nhà chung cư cụ thuê hết 180-190tr/năm cả tiền phí dịch vụ, tức là mỗi tháng cụ chỉ mất thêm ~5tr cho căn nhà có điều kiện tốt hơn và vẫn còn ~10tr để dành từ thu nhập hiện tại.

Vậy, nếu thuê nhà, sau 5 năm, cụ sẽ có 1 nhà mặt đất, 1 mảnh đất, số tiền tích luỹ ~500tr, 0 món nợ.

Trong khi đó, nếu bây giờ cụ bán đất + vay thêm 1,5 tỷ (từ người thân và ngân hàng), sau 5 năm, cụ sẽ có 1 nhà mặt đất, 1 căn chung cư sổ đỏ ngân hàng giữ, rất ít tiền tích luỹ (vì tiền cho thuê nhà mặt đất + lương tháng nào cũng dâng cho ngân hàng cả), và món nợ vẫn còn vài trăm triệu.

Đấy là em phân tích dựa trên các quy luật khách quan của kinh tế xã hội, các biến bất thường kiểu như cụ bỗng trúng Vietlott trăm tỷ hay HN bỗng có động đất 8 độ thì em không đề cập đến nhé.

Bẩm cụ, khu Mỹ Đình nhà em hiện cũng dễ cho thuê, chủ yếu là người đi làm và vợ chồng trẻ, nhà em tận dụng hết được thì 7 phòng, trung bình từ 1,6 tr đến 2,2 tr/ phòng cụ ạ. tháng từ 12 đến 14 củ ạ

nsh

Xe tăng
Nếu vậy thì khá đơn giản cho cụ. Chung cư 3 phòng ngủ ở Mỹ Đình 2 hiện cũng chỉ ~15tr/tháng. Khu đó hiện có nhiều nhà sắp/đang bàn giao, nguồn cung nhà tiếp tục tăng, hứa hẹn giá thuê giảm (VD: em thấy 1 căn ở B.I.G Phạm Hùng 3 PN đồ cơ bản rao cho thuê 10tr/tháng). Giả sử nhà mặt đất cụ cho thuê được 120-130tr/năm (cụ nên cho một bên thuê trọn gói theo kiểu thầu khai thác lại cho nhẹ đầu), nhà chung cư cụ thuê hết 180-190tr/năm cả tiền phí dịch vụ, tức là mỗi tháng cụ chỉ mất thêm ~5tr cho căn nhà có điều kiện tốt hơn và vẫn còn ~10tr để dành từ thu nhập hiện tại.

Vậy, nếu thuê nhà, sau 5 năm, cụ sẽ có 1 nhà mặt đất, 1 mảnh đất, số tiền tích luỹ ~500tr, 0 món nợ.

Trong khi đó, nếu bây giờ cụ bán đất + vay thêm 1,5 tỷ (từ người thân và ngân hàng), sau 5 năm, cụ sẽ có 1 nhà mặt đất, 1 căn chung cư sổ đỏ ngân hàng giữ, rất ít tiền tích luỹ (vì tiền cho thuê nhà mặt đất + lương tháng nào cũng dâng cho ngân hàng cả), và món nợ vẫn còn vài trăm triệu.

Đấy là em phân tích dựa trên các quy luật khách quan của kinh tế xã hội, các biến bất thường kiểu như cụ bỗng trúng Vietlott trăm tỷ hay HN bỗng có động đất 8 độ thì em không đề cập đến nhé.
Đúng vậy
Cụ ko mua căn chung cư 2,5 tỷ, vứt số tiền đó vào NH, mỗi năm có gần 200tr
Lấy tiền lãi đi thuê nhà cũng đủ

Em cũng nghĩ nếu mình chấp nhận áp lực thì sau khoảng 10 năm mình được thêm 1 căn nhà hoặc một khoản kha khá, nhưng cái mình mất là gì? Cuộc sống của mình bị ảnh hưởng, lại đúng vào giai đoạn con em còn bé cần quan tâm chăm sóc nhiều nhất, mình bạc mặt kiếm tiền thì các việc khác sẽ lơ là. Em tính khoảng dăm năm nữa thì hợp lý hơn các cụ ạ, cũng không thể sốt ruột được.
Cụ nghĩ thế chuẩn hơn, đổi 10 năm bạc mặt lấy 70% căn nhà thì thật vô nghĩa. Nếu cụ chăm chỉ làm ăn, mỗi tháng để 15 tr thì 10 năm cụ vẫn kiếm được tiền đủ mua chính căn nhà đó mà, lại không bị áp lực, toàn tâm lo cho gia đình, như thế có nhàn hơn không. Chưa kể chỉ 3 năm, cuộc đời đã thay đổi quá nhiều, không thể lường được. Cơ bản là cụ thanh thản, tập trung theo đuổi công việc, sự nghiệp của mình, không chừng 2,3 năm nữa là cụ mua được nhà mới rồi.

ngocquybk

Xe điện
Em nghĩ cụ cho thuê cái nhà đi để thuê chung cư thì ngon hơn, nhà cụ 3 F1 thì phải cày tiền để nuôi nhiều đấy, đừng mạo hiểm vay mượn nhiều khi sảy ra biến cố k đỡ nổi đâu :D

isak

Xe tăng
Hoàn cảnh nhà em giống nhà bác, và nhà em đã cho thuê rồi đi thuê chung cư ạ và giờ ko có hối hận tí nào. Riêng việc thuê chung cư cũng làm giảm rủi ro của mình rất nhiều. Vì nếu cụ mua mà phải thằng chủ đầu tư lởm, hoặc dịch vụ hạ tầng yếu kém thì coi như cụ mất trắng. Nhà em trong khu phố cho thuê đuợc 16tr. Em sang bên Ecopark thuê một căn, có hơi xa tý nhưng vợ con đi bus đi học đi làm nắng ko tới mặt mưa ko tới đầu. Mình thì yên tâm công tác, dư tiền em có khi cũng vẫn đầu tư đất nền rồi đi thưe chung cư ở cụ a

minhlam

Xe tải
Website
www.giaynamcongso.com.vn
Hoàn cảnh nhà em giống nhà bác, và nhà em đã cho thuê rồi đi thuê chung cư ạ và giờ ko có hối hận tí nào. Riêng việc thuê chung cư cũng làm giảm rủi ro của mình rất nhiều. Vì nếu cụ mua mà phải thằng chủ đầu tư lởm, hoặc dịch vụ hạ tầng yếu kém thì coi như cụ mất trắng. Nhà em trong khu phố cho thuê đuợc 16tr. Em sang bên Ecopark thuê một căn, có hơi xa tý nhưng vợ con đi bus đi học đi làm nắng ko tới mặt mưa ko tới đầu. Mình thì yên tâm công tác, dư tiền em có khi cũng vẫn đầu tư đất nền rồi đi thưe chung cư ở cụ a
Vâng, cụ giống nhà em làm em tự tin hẳn, em chốt rồi ra tết sẽ chuyển luôn.

minhlam

Xe tải
Website
www.giaynamcongso.com.vn
Em nghĩ cụ cho thuê cái nhà đi để thuê chung cư thì ngon hơn, nhà cụ 3 F1 thì phải cày tiền để nuôi nhiều đấy, đừng mạo hiểm vay mượn nhiều khi sảy ra biến cố k đỡ nổi đâu :D
Vâng, em lo là lo có biến mình đỡ ko nổi

ngockhoa1

Xe máy
quan điểm của nhà cháu:
- Chỉ mua chung cư ở được ngay
- Nếu nhà chỉ có vợ chồng và các F1 thì nên chuyển sang chung cư ở cho văn minh và các F1 ít bị nhiễm tính sấu từ các "làng xóm" đang ở :(

minhlam

Xe tải
Website
www.giaynamcongso.com.vn
quan điểm của nhà cháu:
- Chỉ mua chung cư ở được ngay
- Nếu nhà chỉ có vợ chồng và các F1 thì nên chuyển sang chung cư ở cho văn minh và các F1 ít bị nhiễm tính sấu từ các "làng xóm" đang ở :(
Em chốt chuyển rồi cụ ạ, tình trạng quanh khu nhà em hiện giờ là như thế này: sáng sáng ông hàng xóm đi ăn sáng làm vài chén về chửi cả làng, chiều chiều đội xe ôm chở các em chân dài mát mẻ lượn vèo vèo qua cửa nhà em, đêm đêm mấy quán game xung quanh không ngủ cười nói chửi bậy oang oang.

ngockhoa1

Xe máy
Em chốt chuyển rồi cụ ạ, tình trạng quanh khu nhà em hiện giờ là như thế này: sáng sáng ông hàng xóm đi ăn sáng làm vài chén về chửi cả làng, chiều chiều đội xe ôm chở các em chân dài mát mẻ lượn vèo vèo qua cửa nhà em, đêm đêm mấy quán game xung quanh không ngủ cười nói chửi bậy oang oang.
Vậy thì chuyển nhanh khẩn trương cụ ạ.

Nhiều người cứ nói là ở nhà mặt đất cho tiện này tiện kia. Em đã từng ở nhà mặt đất, rồi lên chung cư, rồi xuống nhà mặt đất.
Thấy một điều là, nếu muốn cuộc sống văn minh về mặt xã hội chỉ có chung cư là văn minh hơn. nếu mặt đất thì phải ở những khu kiểu biệt thự liền kề, còn cứ vào mấy chỗ như láng xóm láng riềng, quê ko ra quê, tỉnh ko ra tỉnh mệt đầu lắm.

Thái Vietinbank

Xe đạp
Em thấy các cụ tính cho cụ chủ thớt cũng là hợp lý, nếu cụ mà đắn đo cần dịch vụ ngân hàng thì em sẽ hỗ trợ cụ nhé, em sẽ tính chi tiết từng tháng cụ phải trả bao nhiêu để cụ tự cân đối ạ

my dream

Xe hơi
Em đang định đánh liều một phen nên nhờ các cao thủ tính toán hộ em có nên không? Em không có tiền mặt, chỉ có một mảnh đất xa xa và nhà mặt đất đang ở. Nhà đang ở không có vấn đề gì nhưng hàng xóm, môi trường sống không tốt cho con em nên em muốn chuyển lên chung cư. Vấn đề là em không muốn bán cái nhà đang ở, chỉ muốn bán mảnh đất xa xa kia, bán được mảnh đó chỉ được 1 củ to. Trong khi căn chung cư em cần mua là 2,5 củ to cơ ạ. Nếu chốt em sẽ phải đi vay số còn lại, cái nhà đang ở sẽ cho thuê, mối tháng được khoảng chục triệu, lương hai vợ chồng trung bình khoảng 3 chục, nuôi 3 F, chi tiêu hàng tháng cũng hết nửa số lương rồi. Nhờ các cụ tư vấn hộ em xem với thu nhập như vậy em có nên đi vay ngân hàng để chuyển sang chung cư không ạ?
Nên bán rùi mua cụ ạ. Ko cái lãi ngân hàng nó cứ chạy theo mình sợ lắm