[Funland] Xin tài liệu bản đồ để nâng cao dân trí.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu thích đọc về lịch sử, địa lý Việt Nam, và chính sách pháp luật của nhà nước cũng khuyến khích điều này. Ví dụ về Luật Đo đạc và Bản đồ 2019.

Thông tin, dữ liệu, sản phẩm đo đạc và bản đồ phải được cập nhật, cung cấp đầy đủ, chính xác, kịp thời, đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh, quản lý tài nguyên và môi trường, phòng, chống thiên tai, cứu hộ, cứu nạn, ứng phó với biến đổi khí hậu, nâng cao dân trí (điều 4, khoản 2, Luật Đo đạc và Bản đồ 2019).

Nhưng có nhiều tư liệu về bản đồ cháu không tìm thấy nguồn chính thức, đành phải tìm hiểu qua google map, và có cảm giác google map vẽ sai. Ví dụ google map vẽ đường phân chia ranh giới ở thác Bản Giốc một cách rất khó hiểu. Nếu vẽ như google map thì thác chính của thác Bản Giốc không nằm trong ranh giới chủ quyền của Việt Nam ?

Nếu bác nào có bản đồ chính thức về phân chia ranh giới thác Bản Giốc, cho cháu xin một bản ạ. Cháu cảm ơn các bác ạ.

Mandalord

Xe điện
Google map không quan trọng. Toàn bộ lãnh thổ TQ trên google map bị "méo" (cố ý vẽ sai) bằng thuật toán theo yêu cầu từ chính quyền TQ. Nếu cụ nhìn google map TQ thì sẽ thường xuyên thấy vẽ đường lao xuống hồ, hoặc toà nhà ở giữa sông.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Google map không quan trọng. Toàn bộ lãnh thổ TQ trên google map bị "méo" (cố ý vẽ sai) bằng thuật toán theo yêu cầu từ chính quyền TQ. Nếu cụ nhìn google map TQ thì sẽ thường xuyên thấy vẽ đường lao xuống hồ, hoặc toà nhà ở giữa sông.
Vâng ạ, cháu cũng có cảm giác như bác nói, cho nên cháu muốn tìm tài liệu bản đồ phát hành chính thức của Việt Nam về các vấn đề cháu chưa rõ (ví dụ ranh giới thác chính thác Bản Giốc), nhưng không tìm thấy ạ.

Mandalord

Xe điện
Vâng ạ, cháu cũng có cảm giác như bác nói, cho nên cháu muốn tìm tài liệu bản đồ phát hành chính thức của Việt Nam về các vấn đề cháu chưa rõ (ví dụ ranh giới thác chính thác Bản Giốc), nhưng không tìm thấy ạ.
Em nghĩ bản đồ tỷ lệ lớn đủ nhìn rõ thác, mà lại ở khu vực biên giới là tài liệu mật đấy. Không tìm được đâu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu lại còn học cách nc của mấy cụ trên này. Ghi nhận...là nên kèm "nhưng cháu không đồng ý"/ "Cháu cũng thấy đúng, và sẽ cố gắng đổi hướng"...
Cháu ghi nhận ý kiến của bác.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em nghĩ bản đồ tỷ lệ lớn đủ nhìn rõ thác, mà lại ở khu vực biên giới là tài liệu mật đấy. Không tìm được đâu.
Dạ, cháu không có nhu cầu bản đồ có tỷ lệ đến mức bảo mật đâu ạ. Nếu có bản đồ nhỏ nhưng ghi rõ đường ranh giới chia đôi thác chính thác Bản Giốc là ổn ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Lên thực địa cho nó trung thực cháu ôi
Cháu tham quan tận nơi cột mốc 836 (2) rồi ạ. Nhưng không được phép đến sát chân thác chính thác Bản Giốc ở giữa sông Quây Sơn nên cháu cũng không có thêm trải nghiệm gì ạ.

Canphaidinh01

Xe tăng
Cháu tham quan tận nơi cột mốc 836 (2) rồi ạ. Nhưng không được phép đến sát chân thác chính thác Bản Giốc ở giữa sông Quây Sơn nên cháu cũng không có thêm trải nghiệm gì ạ.

Cái này không đúng. Đi bè đến sát chân thác chính được mợ nhé.

Dưng mà cái mợ thắc mắc nó không nằm ở chân thác mà ở phía trên thác cơ. Trên đấy thì đúng là chịu.

Mandalord

Xe điện
Dạ, cháu không có nhu cầu bản đồ có tỷ lệ đến mức bảo mật đâu ạ. Nếu có bản đồ nhỏ nhưng ghi rõ đường ranh giới chia đôi thác chính thác Bản Giốc là ổn ạ.
Cục bản đồ thì họ bán ở đây: https://www.bandovn.vn

Nhưng em không biết cách tra cứu ra mảnh nào có thác bản giốc

https://www.bandovn.vn/vi/dia-danh-viet-nam/thac-ban-gioc-320322 Chắc là đây chăng?

tientung000

Xe điện
Cháu tìm Công báo số này mà đọc nhé. Đi Nhật vất vả quá...
Cong bao thac BG2.jpg
Cong bao thac BG1.jpg

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Càng ngày càng thấy cháu gái đi xa nhưng lệch đường. Tiếc!
Thế nào là đi đúng đường? Ông đi đúng đường thì bây giờ đạt được cái gì rồi?
Lại giống cái thằng vừa tát cháu bé 2 tuổi, tát xong xin lỗi bảo tôi chỉ muốn dạy dỗ cháu

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thôi đóng thớt được rồi
Chuẩn bị nhao nhao lên rồi đấy mod ơi