[Funland] Xin phép các cụ cho em trải lòng 1 chút!

XINGFA Alumium Door

[Tịch thu bằng lái]
Có gì đâu cụ, gái ngân hàng ngày xưa đã cực vì chỉ tiêu cao, công việc nhiều, áp lực cũng nặng, luôn về muộn. Nếu vào mấy ngân hàng NN lớn còn đỡ chứ CP thì thu nhập ko đủ bù lại. Hiện giờ thì còn thêm quả bảo hiểm nên càng nặng. Cái em đang nói dĩ nhiên là nv cấp thấp, vì tầm tuổi em trở xuống mấy người đã lên cao, bạn em leo nhanh giờ cũng chỉ mới lên làm GĐCN được vài năm còn đâu hầu hết chỉ phọt phẹt trưởng phòng hoặc giám sát.

Cụ có muốn con mình 7-8h tối mới gặp mẹ và luôn trong tình trạng mệt mỏi không. Từ ngày em thất nghiệp, cả nhà ăn cơm lúc 6h, 7h là thằng bé ngồi học, học xong là bố mẹ dong đi chơi đến 10h đã nằm trên giường. Cuối tuần 2 thằng chỉ sùng sục tìm chỗ để đi đặt bếp nướng đồ, đợt này covid 2 thằng cuối tuần như chó bị xích. Nếu vợ làm ngân hàng cụ nghĩ có cảnh đó đc ko.

/Mà đấy mới nói về sự cực của chị em chứ chưa bàn đến cám dỗ ở 1 trong những nghề cấp cao. Nếu so sánh với việc đi kinh doanh ở ngoài với vị trí cấp thấp trong ngân hàng thì ko biết thằng nào khổ hơn thằng nào đâu
Em cũng đang nghía 1e bank, nghe cụ chia sẻ thấy đúng quá ạ. Toàn thấy hắn về muộn, mà lịch làm thêm còn hên xui cơ, lăn tăn phết :-?

Kuu

Xe lăn
Tiền nhiều thì cũng chưa chắc đã auto hạnh phúc đâu ạ vì lúc vật chất đủ rồi người ta lại có nhu cầu khác :D. K có tiền cũng cãi nhau mà có tiềm cũng vẫn cãi nhau 😂, đời nó khù khoằm thế đấy 😅
Èo, chuẩn giề mà chuẩn chớ :D
Vật chất dư dả rồi thì người con người ta lại phát sinh, lại nghĩ ra những nhu cầu khác - cái này đúng rồi. Vấn đề là ở chỗ đa phần các nhu cầu khác đấy lại chỉ có vật chất mới giải quyết, mới làm thỏa mãn được.
Túm lại là hạnh phúc là sự thỏa mãn các nhu cầu, mà muốn thỏa các nhu cầu thì phải có tiền. Do đó, nói nhiều tiền auto hạnh phúc mới là thực tế, mới là chuẩn. Tuy nhiên, cũng cần hiểu rằng auto ở đây không có nghĩa là tuyệt đối vì bản thân hạnh phúc là một phạm trù không định lượng được.

Phàm đã là con người thì ai cũng có cái "tôi" do trời sinh; do giáo dục, do nhận thức mà thành. Nó tạo nên sự khác biệt với phần còn lại của thế giới. Trong quan hệ với người khác (với vợ/chồng, với bố mẹ, với anh em...), tùy theo hoàn cảnh mà cái "tôi" bộc lộ ra ít nhiều, đó chính là căn nguyên của bất đồng, cãi vã...không ai tránh khỏi cả.

Nhiều tiền cũng có lúc bất đồng, cãi vã..., cơ mà ít thôi.
Nhưng cũng con người ấy, quan hệ ấy mà ít tiền thì những bất đồng sẽ có nhiều cơ hội bộc lộ do những nhu cầu (từ nhu cầu căn bản đến nhu cầu phát sinh) không có tiền để giải quyết, dẫn đến mâu thuẫn; cãi vã nhiều hơn.

100miles

Xe máy
Em cũng đang trong hoàn cảnh tương tự cụ chủ thớt, có điều ngan già nhà em 4 sọi rồi, mà tính vẫn trẻ con. Mới về nhà ngoại được 2 tuần rồi, tha luôn cả 2 nhóc đi ( vì được nghỉ Hè rồi ) Các bà cứ lôi stress trong công việc về nhà rồi cà khịa chồng, rồi cãi nhau, rồi bỏ về nhà ngoại. :((
Nói chung thi thoảng , năm 1-2 lần em được quay trở về thời trai trẻ, tự do, đi đâu không phải xin phép. Thế cho nên em cứ tận dụng như kỳ nghỉ ấy.
Chiều nay hẹn mấy thằng bạn đi bia hơi một trận đã dời. :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Anh thì thấy có điểm khác 1 chút: nếu phụ nữ quá lời mà đàn ông im lặng thì đa phần phụ nữ sẽ được đà lấn tới và cường độ quá lời sẽ gia tăng ở những lần tiếp theo...:D
Dạ vâng, im lặng thì hoặc làm gia tăng cường độ "bắn liên thanh" của người phụ nữ lắm lời, hoặc làm cho họ tự nói chán sẽ dừng - kiểu như bắn vào cái bị và không nhận được hồi đáp.
Nên là khi cãi nhau, một là chồng sẽ quát lớn lên để phụ nữ biết giới hạn, hai là đàn ông nên bỏ đi, kệ cô ấy nói chán thì thôi, hihi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của tùy người mợ, em cũng "thích " quan điểm của mợ ý. :D
Hồi em về vn lần đầu 1 mình lúc "chia tay" ngan nhà em nó ấp úng mãi mí nói là cho phép anh 1 lần bóc bánh trả tiền nhưng đừng mang hậu quả về là được, em bảo hâm à, anh thế lày mà phải bỏ tiền mua cái ý á, hắn đỏ mặt ko nói gì. :))
Lần lâu sau nhắc lại hắn lại bảo chỉ thử thôi, chứ hôm đấy anh mà đồng ý thì chít với em. :))
=))
ngan nhà cụ thâm vãi, còn các cụ thì ủng hộ cụ Toét thì đúng rồi, heheee

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
em thấy 2 cái như nhau, tốt nhất là không bóc bánh cũng không ngoại tình :|
Vâng, nhưng tùy từng TH cụ thể cụ ah, để xử tội cho đúng, heheee
Đời này, chả ai nói trc được cái gì hết, có những nguyên tắc, ko nghĩ mình sẽ vượt qua, vậy mà cũng vượt qua :P
Tóm lại, C'est la vie :)

Kuu

Xe lăn
Dạ vâng, im lặng thì hoặc làm gia tăng cường độ "bắn liên thanh" của người phụ nữ lắm lời, hoặc làm cho họ tự nói chán sẽ dừng - kiểu như bắn vào cái bị và không nhận được hồi đáp.
Nên là khi cãi nhau, một là chồng sẽ quát lớn lên để phụ nữ biết giới hạn, hai là đàn ông nên bỏ đi, kệ cô ấy nói chán thì thôi, hihi
Cao nhân đã chỉ dạy rồi em: "...đối với vợ phải cương quyết, khôn khéo..." :D

Yêu chiều nhưng phải nghiêm khắc để duy trì trật tự của gia đình :|

agrimeco

Xe lăn
Em cũng đang trong hoàn cảnh tương tự cụ chủ thớt, có điều ngan già nhà em 4 sọi rồi, mà tính vẫn trẻ con. Mới về nhà ngoại được 2 tuần rồi, tha luôn cả 2 nhóc đi ( vì được nghỉ Hè rồi ) Các bà cứ lôi stress trong công việc về nhà rồi cà khịa chồng, rồi cãi nhau, rồi bỏ về nhà ngoại. :((
Nói chung thi thoảng , năm 1-2 lần em được quay trở về thời trai trẻ, tự do, đi đâu không phải xin phép. Thế cho nên em cứ tận dụng như kỳ nghỉ ấy.
Chiều nay hẹn mấy thằng bạn đi bia hơi một trận đã dời. :))
Em tưởng quán bia hơi đóng cửa hết rồi cơ mà nhỉ;))

hungbeolt

Xe tăng
Ngưỡng mộ cụ, con vợ em to tiếng cái, chân em nó đã run run, hai đầu gối va vào nhau lộp cộp cmnr, ở đấy mà bật lại.
Phiền cụ khe khẽ cái mồm giúp em , chứ ko Ngan nhà em nó cũng có nick trên này nó mà đọc được thì đời em nát như tương .

100miles

Xe máy
Quát lớn như em đây, kết quả là như post than thở của em bên trên. :)) Mình bỏ đi bụi đời là chuẩn nhất. :)) Em thử mấy lần, Ok rồi.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cao nhân đã chỉ dạy rồi em: "...đối với vợ phải cương quyết, khôn khéo..." :D

Yêu chiều nhưng phải nghiêm khắc để duy trì trật tự của gia đình :|
Em không đồng ý, cũng không bác bỏ ý kiến này của anh. Vì cảnh nhà mỗi người mỗi khác, đúng với người này nhưng không đúng với người kia. Lựa nhau, tiết chế bớt cái Tôi, thoả hiệp trong giới hạn,...em nghĩ sẽ ổn hơn.

Kuu

Xe lăn
Em không đồng ý, cũng không bác bỏ ý kiến này của anh. Vì cảnh nhà mỗi người mỗi khác, đúng với người này nhưng không đúng với người kia. Lựa nhau, tiết chế bớt cái Tôi, thoả hiệp trong giới hạn,...em nghĩ sẽ ổn hơn.
Ưh...
Cơ mà với vk là cứ phải... cứng rắn vào, em nhỉ :) :D

khanhtx8

Xe tăng
Em thì thích quan điểm của mợ Yellowtea vì dù bóc bánh hay ngoại tình thì vẫn đều là ngoài luồng. Chấp nhận tha thứ hay không thôi.

Còn mợ Mợ toét 2710 bảo chấp nhận bóc bánh thì thử khi hỏi chồng ra ngoài nó ráo hoảnh đi đá phò thì có chấp nhận đc không :)). Mắt không thấy thì tim ko đau thôi.

Con ngan nhà em nó đều không chấp nhận cả 2 và em đồng ý phương án đó. Quan điểm của em có lần đầu thì sẽ có lần thứ 2, nên nếu ko thoải mái thì giải tán. Em đi cũng nhiều, nhiều lúc đối tác cũng ý tứ nhưng đều từ chối vì nếu bước chân ra đi thì dễ chứ quay đầu trở lại mới khó. Đằng sau mỗi cuộc chơi hay ý tứ của đối tác còn là cả gia đình, nơi để quay về. Còn nếu nó đã không đáng để quay về thì hất đi làm lại.
Em cũng đang nghía 1e bank, nghe cụ chia sẻ thấy đúng quá ạ. Toàn thấy hắn về muộn, mà lịch làm thêm còn hên xui cơ, lăn tăn phết :-?
Thật ra không thiếu cách cụ ạ. Vợ em làm ở 1 tập đoàn lq đến các ngân hàng gần 10 năm, lúc đẻ thằng đầu nhiều bức xúc, em đâm bị thóc chọc bị gạo đến mức lên cãi nhau với chánh vp tập đoàn, nó sút thẳng cánh cò bay, thất nghiệp ở nhà chăm con 3 tháng. Em tách 1 mảng của cty ra 1 văn phòng mới cho quản lý làm 1 tuần 3 nửa buổi để có thời gian chăm con. Sau 5 năm thì giờ quản hết mọi việc.

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Nhục lắm cụ ạ, tiêu tiền bố vợ nó hèn cái ng mình đi. E dạy con e phải biết ngẩng cao đầu :D
Như em vẫn dỏng cao, dõng dạc, rộn ràng, đắm say đấy thây và con em chắc chắn sẽ hơn thế :D

giólangthang

Xe điện