[Funland] Xin nhờ tổ tư vấn cccm otofun ạ “Chim cư cứ trên rừng gọi đàn…”

Yellna

Xe hơi
Em up mấy cái ảnh để các cụ mơ mộng về một thời đã xa :D

Mấy cái ảnh này ở thời chưa xa đâu cụ. Áo sơ mi trắng đã ngắn thì cạp thêm 5-7 phân vải ren vào để mặc cho vừa. Các cô cũng chỉ mặc quần dài chứ không có váy.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mấy cái ảnh này ở thời chưa xa đâu cụ. Áo sơ mi trắng đã ngắn thì cạp thêm 5-7 phân vải ren vào để mặc cho vừa. Các cô cũng chỉ mặc quần dài chứ không có váy.
Xưa xe phượng hoàng. Quần thì xắn lên... Nữ mặc quần ống cao giống kụ nam trong ảnh nhưng màu hường ợ

STARIUS

Xe buýt
Ngày xưa vào mùa này (đầu đông) đang đi thấy ù ù trên đầu, nhìn thấy đàn sếu đang bay qua. Đàn sếu thường khá đông, bay đập cánh ầm ĩ. Tụi vịt trời bay nhẹ hơn và thường không đông bằng. Ngỗng trời còn ít nữa, nhưng trông chúng rất to. Tụi này thường bay ghép với nhau theo hình chữ V lệch. Chim di cư thường chỉ thấy dưới đồng bằng. Chúng bay qua, có thể dừng lại nghỉ hay kiếm thức ăn rồi lại bay tiếp nên không tìm đến rừng cây.
Nhưng từ rất lâu rồi không còn thấy tụi này nữa!
Em hồi nhỏ khoảng năm 80s đứng trên nhà tầng thấy chim di cư như cụ miêu tả theo mùa. Giờ thì thôi rồi.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Thập niên 80-90 đây cụ ơi

TÔN

Xe container
E còn chưa nghe bài hát này bao giờ

hưvô

Xe lăn
Đơn giản là phải tìm theo cụm từ mới đc chứ cụ :
Nếu cụ tìm "Chim cư cứ" thì ra các bài viết về loại chim này, nếu ko có cái cái dấu ngoặc kép ("") thì nó lại thành Chim Cu mất.
VD
Du lịch luôn là thế mạnh phát triển kinh tế hiện nay. Văn hóa càng đậm đà thêm bản sắc cũng thông qua du lịch mà thêm vững bền. Tôi lại nhớ chuyến lên khu du lịch Bắc Hà cao nguyên trắng ngày xuân mà lòng bao lưu luyến. Qua đoạn dốc dồn chân đứng nghỉ, sảng khoái thả hồn theo gió, mây. Chợt bên khe tiếng hát ríu ran như tiếng chim cư cứ gọi mặt trời “Đêm đã qua sao lượn vòng đổi chỗ/Ngày đã rạng lối đi sáng tỏ/Ta lê bước về nhà/Mà hồn như còn ngủ ở thắt lưng em…/Mà hồn như còn bên tà váy em/… Mà ngỡ hồn như còn ngủ bên ngực em” (Dân ca Mông). Câu hát rủ rỉ làm tôi thổn thức nhớ về đêm trăng huyền ảo cao nguyên. Câu dân ca “gầu plềnh” em trao, khúc tình ca em tặng. Hội Gầu tào đã tan, mùa hoa tớ dảy đang thắm, anh nhớ lời kèn môi em nhắn, lời kèn lá tỏ bày, ngọt như nước đầu nguồn. Để nghe câu hát lòng dạ vấn vương, nỗi niềm chống chếnh, lại rạo rực bàn chân ngược về phía núi mà mơ.
Nguồn : https://skhdt.laocai.gov.vn/tin-trong-tinh/lao-cai-duong-lon-da-tham-852906

Như vậy có thể hiểu đây là loài chim có tiếng hót vào buổi sáng sớm, gọi bình minh
Còn để biết cụ thể nó là loại gì thì các cụ cứ vào nhóm của các cụ ở Tây Bắc là rõ ngay m
Vầng bác, em cũng thử search lại thì nó ra thêm bài này:
" …Xuân về cái gì về khai xuân
Con chim cư cứ về khai xuân
Nó vỗ cánh từ phương trời xa bay lại
Không có nơi đậu
Nó đậu trên cành táo
Không có nơi đỗ
Nó đỗ trên cành thông…
...Người hỡi! Xuân lại về
Cái gì gọi xuân về
Con chim lì di gọi xuân về
Nó kêu líu lo chẳng có nơi đỗ
Nó đỗ trên ngọn nứa …”.

NayruLove

Xe buýt
bài hát “ Đi học xa “ thì đoạn đầu bài hát có câu: “ Chim cư cứ trên rừng gọi đàn… “
Em tìm lòi cả mắt mà ko có thông tin con chym cư cư, cư cứ hay cứ cứ nó nằm ở mô cụ ạ.
Em tìm thì thấy có một số nơi có nói, hình như là tên địa phương của người vùng núi phía BẮc, không phổ biến mấy. Có thể là chim én vì mô tả là loài chim mùa xuân tháng giêng?

ví dụ 2020 trên trang phòng giáo dục đt huyện Bảo Thắng lào cai http://pgdbaothang.edu.vn/tin-tuc-thong-bao/hoat-dong/tung-bung-ngay-hoi-ban-tru-voi-mua-xuan-que-huong-cua-nhom-t.html
Giã hội, khách về, hoa ban điểm trắng lưng đèo. Tiếng chim cư cứ vẫn da diết gọi đàn.
hay báo yên bái 2018 chim cư cứ , chim lì di https://baoyenbai.com.vn/16/159487/cay_truc_tr111ng_doi_song_dong_bao_mong.htm
Xuân về cái gì về khai xuân
Con chim cư cứ về khai xuân
hay 2021 tại http://vannghequandoi.com.vn/van-xuoi/hoa-pang-nang-roi-roi_11877.html
... Trời, chim “cư cứ” giữ vùng tháng giêng, coi vùng tháng hai

Chim thấy người yêu ta, chồng ta nay ở đâu...?
hay 2023 https://baolaocai.vn/loi-yeu-tu-mien-nui-da-post363951.html
Cố rướn người nhìn qua tán lá nơi thanh âm, nhè nhẹ gìm nhịp thở, như sợ lời ca kia lẫn vào tiếng chim “cư cứ” đang ríu rít gọi mặt trời, như sợ giai điệu ấy lẫn vào tiếng suối nguồn rủ rê róc rách, như sợ lời ca lẫn vào gió núi mây ngàn Xênh Mùa Ca huyền diệu

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Do thuốc sâu nên châu chấu và cá rô ốc ếch ít... Thức ăn hoang dã giảm nghiêm trọng
các vùng đệm xuân thủy
cả bọn cá gỗ cũng mò ra giăng lưới luôn,
tuần tra bắt thu giữ công cụ nhiều nhưng không ăn thua