[Funland] Xin kinh nghiệm về chăm con gầy

quyennguyenduc

Xe hơi
Thớt bổ ích, con em cũng còi ốm quá.

Mấy tuần nay e pha Milo nội địa Úc với sữa tươi A2 200ml cho con uống 2 lần/ngày có tiến bộ rõ rệt lên gần 2 kg

Bản thân em hồi nhỏ cũng siêu còi, 14 tuổi chỉ cao 1.35m, nặng hơn 30kg. Nhưng giờ e cũng 1.72m 70kg :D
cụ mua milo nội địa úc ở đâu ạ ?

viet_ksxd80

Xe tải
thằng cu nhà em gần 6 tuổi mà nặng có 16,5 cân,mà nó lười ăn kinh khủng,nhìn thấy thịt cá là ko ăn,chỉ thích cơm với nước rau và nước mắm,chán quá

safenoodles

Xe cút kít
chào các cụ mợ. bé nhà em 5t rưỡi nặng có 14,5kg. cách đây 2-3 năm e cũng đã mở thread hỏi các cụ về chăm con mập nên. các cụ mợ khuyên đi khám dinh dưỡng. em cho đi mấy lần mà ko ăn thua.
Hiện nay bé nhà em nặng 14,5kg cao có 1m05 rất gầy, xương khá nhỏ. hầu như độ rộng xương vẫn như hồi bé 2t chỉ dài ra thôi ko thấy to xương ra.
Bé ăn tốt chứ ko phải biếng ăn. vậy là hấp thụ kém.
Em định đi khám viện dinh dưỡng Notifood. chứ viện dinh dưỡng trung ương ko ăn thua em khám mấy lần mà ko hiệu quả.
các cụ mợ có kinh nghiệm chăm con gầy như này chia sẻ em với.
thanks các cụ mơ trước !
Mợ cho bé uống sữa gì ạ?
Tối mợ cho F1 ăn đồ ăn nhiều tinh bột và có dầu ăn cho cơ thể tích mỡ thì bé mới tăng cân được ạ.

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
bổ sung cái này kiểu j cho chuẩn nhỉ?
F1 nhà mợ bao nhiêu tuổi rồi? Nếu tầm dưới 5t thì mua lọ d3k2 về bổ sung hằng ngày, 3 tháng bsung 1 đợt nếu trên 3 tuổi. Canxi thì tăng sữa. Muốn dùng canxi dạng thuốc thì nên tham khảo bác sĩ ạ

Mợ cho bé uống sữa gì ạ?
Tối mợ cho F1 ăn đồ ăn nhiều tinh bột và có dầu ăn cho cơ thể tích mỡ thì bé mới tăng cân được ạ.
Ăn như thế có thể tăng cân, nhưng tăng cân kiểu này chưa chắc đã tốt mợ ạ
Và còn tùy hệ tiêu hóa của từng cháu, có cháu ăn thế thì cân tăng vù, có cháu vẫn vậy, thậm chí hệ tiêu hóa kém còn gây ra một số bệnh.

safenoodles

Xe cút kít
thằng cu nhà em gần 6 tuổi mà nặng có 16,5 cân,mà nó lười ăn kinh khủng,nhìn thấy thịt cá là ko ăn,chỉ thích cơm với nước rau và nước mắm,chán quá
Ôi, F1 nhà cụ bé thế mà đã thích ăn chay rồi. Thật đặc biệt.

Cụ tăng cường cho F1 uống sữa hàng ngày và ăn nhiều hoa quả sau bữa sáng cho cơ thể đủ chất ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Ăn như thế có thể tăng cân, nhưng tăng cân kiểu này chưa chắc đã tốt mợ ạ
Và còn tùy hệ tiêu hóa của từng cháu, có cháu ăn thế thì cân tăng vù, có cháu vẫn vậy, thậm chí hệ tiêu hóa kém còn gây ra một số bệnh.
Dạ vâng ạ, tuỳ thể trạng từng bé mà trọng lượng cơ thể tăng hoặc giảm tù theo lối sống và dinh dưỡng ạ.
Tốt nhất là mợ chủ thớt cho F1 đi khám tổng thể xem sao.

Bobbo

Xe điện
Con em cũng có vấn đề về chuyển hóa, mãi ko lớn mấy

Sao Mai

Xe tăng
Mình cũng đang đau đầu gấp 2 lần mợ đây, vì đứa chị thì béo quá, đứa em lại gầy quá, con chị thì lúc nào cũng than đói bụng, đưa bao nhiêu cũng ăn hết, ăn hết tô cơm thì liếm từng hạt sạch như chùi rồi cứ ngồi thòm thèm nhìn bố mẹ ăn cơm, con gái mà vừa xong lớp 1 đã 34kg, kg cách nào dừng cho nó bớt ăn đc, ngược lại con em thì gần 3 tuổi mà cứ 11kg mãi kg tăn, mỗi bữa ép mãi mới ăn đc tí cơm, chân tay bé tí. chẳng hiểu sao 2 chị em thì trái ngược nhau đến thế.

datinh

Xe container
trẻ con có truyền đạm truyền mỡ... được không nhỉ. em nghĩ nó không ăn thì táng chai đạm vào cho khỏe

quyennguyenduc

Xe hơi
vẫn hóng cụ mợ nào đã giải quyết được vấn đề gầy gò cho con

giahung

Xe tải
chào các cụ mợ. bé nhà em 5t rưỡi nặng có 14,5kg. cách đây 2-3 năm e cũng đã mở thread hỏi các cụ về chăm con mập nên. các cụ mợ khuyên đi khám dinh dưỡng. em cho đi mấy lần mà ko ăn thua.
Hiện nay bé nhà em nặng 14,5kg cao có 1m05 rất gầy, xương khá nhỏ. hầu như độ rộng xương vẫn như hồi bé 2t chỉ dài ra thôi ko thấy to xương ra.
Bé ăn tốt chứ ko phải biếng ăn. vậy là hấp thụ kém.
Em định đi khám viện dinh dưỡng Notifood. chứ viện dinh dưỡng trung ương ko ăn thua em khám mấy lần mà ko hiệu quả.
các cụ mợ có kinh nghiệm chăm con gầy như này chia sẻ em với.
thanks các cụ mơ trước !
Giống y F1 nhà em. Cụ thử chăm theo kiểu của em xem có cải thiện không nhé.
Trẻ gầy thông thường người nó hay nóng nên em tắm cho F1 bằng nước ấm ngày 2 lần, khi tắm lấy khăn ướt chà hơi mạnh một chút vào những chỗ nó hay nổi kê nhất là vùng lưng. Cái này làm cho lỗ chân lông nó sạch nên da dẻ nó cũng mát mẻ hơn.
Về chế độ ăn thì thời gian đầu em hay nấu các loại súp thật loãng thôi, chủ yếu là hải sản và rau cho dễ hấp thụ. Nhớ là nấu loãng và nhiều uỗng như kiểu thay nước và làm dạ dày nó to ra. Cho F1 ăn vào bữa nhỡ,Em hay cho ăn cái này vào lúc đi nhà trẻ về. Ngoài ra các bữa khác ăn uống như bình thường.
F1 nhà em từ 16 kg sau 3 tháng tăng được 4kg là tròn 20kg, vừa đủ cân để đeo cái cặp lớp 1:D
Thời gian trôi nhanh quá, F1 nhà em giờ SV năm nhất, cao 1m80 nặng 65 kg rồi.
Chúc cụ chăm F1 thành công

cantona

[Tịch thu bằng lái]
vẫn hóng cụ mợ nào đã giải quyết được vấn đề gầy gò cho con
Gầy kệ nó, con đầu nhà em giờ 11t nặng 28kg, thiếu chuẩn mấy kg. Em kệ, nó khỏe là được. Chứ gặp đứa lười ăn, hấp thu kém chăm khó lắm. Còn đứa 2 thì 3t đã 15kg dư rồi, bằng chị nó đi học lớp 1 xưa. Hè nghỉ ở nhà bác cho bé uống canxi viên tăng chiều cao cho cháu. Giờ cứ cao với đẹp là được, béo làm gì.

vinsmoker

Xe máy
Gầy kệ nó, con đầu nhà em giờ 11t nặng 28kg, thiếu chuẩn mấy kg. Em kệ, nó khỏe là được. Chứ gặp đứa lười ăn, hấp thu kém chăm khó lắm. Còn đứa 2 thì 3t đã 15kg dư rồi, bằng chị nó đi học lớp 1 xưa. Hè nghỉ ở nhà bác cho bé uống canxi viên tăng chiều cao cho cháu. Giờ cứ cao với đẹp là được, béo làm gì.
Con e đứa lớn 12 tuổi 48kg đang phải kìm lại
Đứa nhỏ 9 tuổi 25kg hơi dưới chuẩn

Nhưng đứa nhỏ chơi thể thao bền hơn lanh lẹ hơn đứa lớn

quyennguyenduc

Xe hơi
Chế độ dinh dưỡng, thời gian ngủ và hoạt động vui chơi một ngày của cháu thế nào ạ? Cụ/Mợ viết càng chi tiết càng tốt.
sáng đến chiều ăn theo lớp. tối về ăn cơm nhà và tối đi ngủ 1 hộp sữa ạ.
trưa ngủ theo lớp từ11h đã thấy lên giường nhưng các cháu phải 12h30 mới ngủ. tối về 10h lên giường phải 10h30 mới ngủ
vui chơi theo hoạt động của lớp thôi.

quyennguyenduc

Xe hơi
Giống y F1 nhà em. Cụ thử chăm theo kiểu của em xem có cải thiện không nhé.
Trẻ gầy thông thường người nó hay nóng nên em tắm cho F1 bằng nước ấm ngày 2 lần, khi tắm lấy khăn ướt chà hơi mạnh một chút vào những chỗ nó hay nổi kê nhất là vùng lưng. Cái này làm cho lỗ chân lông nó sạch nên da dẻ nó cũng mát mẻ hơn.
Về chế độ ăn thì thời gian đầu em hay nấu các loại súp thật loãng thôi, chủ yếu là hải sản và rau cho dễ hấp thụ. Nhớ là nấu loãng và nhiều uỗng như kiểu thay nước và làm dạ dày nó to ra. Cho F1 ăn vào bữa nhỡ,Em hay cho ăn cái này vào lúc đi nhà trẻ về. Ngoài ra các bữa khác ăn uống như bình thường.
F1 nhà em từ 16 kg sau 3 tháng tăng được 4kg là tròn 20kg, vừa đủ cân để đeo cái cặp lớp 1:D
Thời gian trôi nhanh quá, F1 nhà em giờ SV năm nhất, cao 1m80 nặng 65 kg rồi.
Chúc cụ chăm F1 thành công
e sẽ ngâm cứu vụ nấu súp xem sao.

quatao

Xe tải
Tìm mua thuốc bổ tì vị nhé, cháu mình cũng gầy nhưng sau uống 1 liệu trình thuốc này thì tăng cân ngay

Dogmatix

Xe tăng
Kinh nghiệm của em là: kệ mịa nó, đến lúc nó lớn thì tự khắc nó lớn thôi, càng chăm nó càng còi.

Tất nhiên để làm đc việc "kệ mịa nó" là ko phải dễ. Con em cũng từng vitamin tây, ta đủ cả. Viện dinh dưỡng, thức ăn dân gian... éo ăn thua. Mấy năm đi học mỗi năm tăng 1-2kg. Sôt ruột thật sự. Sau đùng phát covid, nghỉ học ở nhà, nó lớn như thổi. Thế mới hay.