[Funland] Xin kinh nghiệm về chăm con gầy

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
đi đâu khám tổng thể hả cụ mợ ?
lên nhi mợ ạ. hồi em theo cái bác dd ý bác ấy bảo kiểm tra kỹ nhất thì phải làm xét nghiệm hoocmone gì đó, đo tuổi xương các kiểu cơ. Chứ thông thường bên dd họ chỉ xn máu xem thiếu chất gì là cùng thôi.

woodencar

Xe tải
Các cụ các mợ đi khám, toàn được kê mấy loại thuốc bổ, vitamin tổng hợp của VN...bán với giá cao ngất ngưởng. Trẻ con thiếu vitamin nên hấp thụ dinh dưỡng kém, các Cụ/Mợ cứ thử Pharmaton siro hoặc viên nén xem, nhập khẩu từ Thụy sỹ, giá cũng ko đắt mà rất hiệu quả

TBVS Vũ Gia

Xe hơi
Cá nhân em thấy cách chế biến món ăn cho trẻ rất quan trọng. Rất nhiều bậc phụ huynh chỉ biết nấu chín chứ không biết làm cách nào cho hợp khẩu vị của con mình. Nhiều phụ huynh thấy con mình ăn 1 cách ngon lành khi sang nhà bạn chơi thì mặc nhiên cho đó là do "lạ miệng" hoặc "chơi nhiều nên đói" mà không chịu tìm hiểu nguyên nhân chính là gì. Có trẻ từ bé không chịu ăn rau nhưng ra quán cơm bụi có thể ăn 1 cách ngon lành đĩa rau muống xào hoặc bát cà bung. Tìm hiểu nguyên nhân thì do mẹ bé từ trc tới giờ chỉ luộc rau cho con. Do nhạt nhẽo nên bé không thích. Nắm biết đc sở thích của chính con mình, không phải phụ huynh nào cũng làm đc.

hakubyo

Xe máy
Lên viện dinh dưỡng của VNVC xem cụ ơi. Con nhà em cũng y như con nhà bác. Đứa năm nay 6t sắp lên lớp 1 mà 15kg, cao có 110cm. Bé tí teo

Hồi đầu em cũng trầm cảm các kiểu đó. Nhưng bác sĩ an ủi là nó khoẻ mạnh nhanh nhẹn, k ốm đau gì là tốt rồi.

motthoidongbim

Xe điện
chào các cụ mợ. bé nhà em 5t rưỡi nặng có 14,5kg. cách đây 2-3 năm e cũng đã mở thread hỏi các cụ về chăm con mập nên. các cụ mợ khuyên đi khám dinh dưỡng. em cho đi mấy lần mà ko ăn thua.
Hiện nay bé nhà em nặng 14,5kg cao có 1m05 rất gầy, xương khá nhỏ. hầu như độ rộng xương vẫn như hồi bé 2t chỉ dài ra thôi ko thấy to xương ra.
Bé ăn tốt chứ ko phải biếng ăn. vậy là hấp thụ
kém.
Em định đi khám viện dinh dưỡng Notifood. chứ viện dinh dưỡng trung ương ko ăn thua em khám mấy lần mà ko hiệu quả.
các cụ mợ có kinh nghiệm chăm con gầy như này chia sẻ em với.
thanks các cụ mơ trước !
Trước f1 nhà e cũng gầy nhưg ko đến nỗi như f1 nhà cụ. Cũng đi khám trên Yecxanh, mua sữa + bánh, cũng không ăn thua.
Cụ nên thay đổi môi trườg xem sao. Em vs f1 về qê, sau 2 thág f1 tăng 4kg. Ăn, ngủ, vận động điều độ. Ngày ăn 5 bữa. Ngoài 3 bữa chính thì ăn lúc 15.30, 21.30 - cháo. Cho uống thêm b1 or vtm tổng hợp, thi thoảng 1 hộp canxi nước, tẩy giun định kỳ. Vận động : đá bóng, bơi, đạp xe.
4 tháng về qê lên mà khác hẳn béo lên, người chắc nịch.

t_t_7love

Xe tải
Đúng là nuôi con mới biết tấm lòng cha mẹ.. Con cái cứ có tí chút gì cũng lo sốt vó cả lên. Chúc cụ sớm có phương pháp để cải thiện cho bé nhà mình. Bé nhà e thì 3 tuổi, cao tầm 95cm, nặng 18kg. Mà bị cái là ăn rất ít, có ngày ăn được bát cơm, có ngày không ăn, mà ăn cơm chỉ trộn mắm không ăn thức ăn. Nhưng uống sữa thì nhiều, ngày 5,6 hộp sữa tươi.. Em cũng đang lo không biết có ảnh hưởng vấn đề gì không, và thắc mắc k biết bé được bổ sung muối từ đâu nhỉ?

Slimz

Xe buýt
Mợ thử cách của gấu e, xét nghiệm máu của cháu xem tình trạng các chất trong máu thế nào để biết bổ sung, (bé nhà e 3,5t cao 105, nặng 19,5kg)

Chang

Xe tải
Bản thân em hồi lớp 5 nặng có 19kg. Hồi lớp 8 ko nhớ nặng bao cân mà cao có 1m36. Mẹ bận đi làm cũng ko chăm chút gì được dinh dưỡng mà bị ép ăn em đâm ra ghét ăn. Mỗi bữa ăn là 1 cực hình nên gầy càng gầy. Em nghĩ do em hấp thụ ko dễ mà thêm mẹ ép ăn càng làm tâm lý chống đối chán ghét.
Sau này đi du học tự chăm tự ăn thì thấy khác hẳn, từ 40kg lên 45kg, giờ thì tằng tằng 50kg.
Chiều cao thì sau dậy thì 1m60, nếu dinh dưỡng tốt chắc khá hơn rồi huhu.
Cho nên chuyện ăn uống em thấy tâm lý thoải mái muốn ăn nó cũng quan trọng lắm ạ. Chứ bị nhồi nhét căng thẳng cũng ko giải quyết dc vấn đề gì. Cân nặng của em làm mẹ em đau đầu suốt bao năm.
Giờ em nuôi con cháu cũng kén ăn nhưng em để túc tắc nó đói thì lại phải ăn hùng hục.

Tuan Can

Xe container
Thằng nhà em 11 tuổi cũng chỉ 24.5kg. Người gầy lòng khòng như con khỉ. Ăn thì toàn thích cổ cánh gà ngồi gặm như dân nhậu. Cứ bắt ăn là khóc, ăn thêm là nôn. ĐƯợc cái không ốm đau gì. khôn như con chấy.
Em tính kệ. sau tuổi dậy thì mà không bật lên thì cho nó đi khám.

Mít tố nữ

Xe tăng
Con nhà em 6 tuổi cao 1,15m nặng 21 kg. Trước cũng bị chê còi các kiểu nhưng em kiên trì cho uống ngày 1chai pediasure nước chia làm 2 bữa đều đặn 3năm nay mới được vậy. Mợ thử xem.
Ngoài ra có siro này, cháu em có uống, thể trạng nó trước khi uống thì cũng hơi gầy thôi, uống vào ăn như hoẵng cao to thấy rõ. Mẹ nó cho uống có 1 lọ thôi nhưng sau khi uống xong nó duy trì tình trạng ăn uống tốt. Mợ tìm Manomin trên mạng có thông tin tham khảo nhé.
Trước thằng lớn nhà em ăn uống cũng vất vả lắm, suốt ngày bế đi khám hết viện dinh dưỡng lại qua nhi đồng 1 nhưng mèo vẫn hoàn mèo. Hết lớp 2 tự nhiên nó lại ăn uống tốt thế là cứ thế tăng cân và cao thôi.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Con trai thì mới ngại chứ con gái còi tí cũng chẳng sao, vài năm nữa lớn lên đỡ lo giữ dáng.

mamtom7981

Xe buýt
Vậy cũng không phải thấp lắm cụ ạ, chỉ gày thôi. Bạn gấu em con bé cũng bằng tuổi, cao hơn con vịt nhà em, nó cao tầm 1.2m nhưng chỉ nặng có 17kg thôi, chân tay bé tí. Trước con vịt nhà em cũng đi khám dinh dưỡng mấy lần, nhưng không ăn thua. Cụ bổ sung men tiêu hóa, canxi. Có điều kiện cho chạy nhảy nhiều vào. Đợt con nhóc nhà em, em cho về quê với ông bà 2 tháng, về nhà rộng rãi, chạy nhảy khỏe, đạp xe suốt. Đến lúc đón nó xuống không nhận được ra, béo lên trông thấy mà chân tay chắc khỏe chứ không nhẽo như đợt trước.
cách này là chuẩn nhất, chịu khó cho nó vận động hằng ngày và tăng dần cường độ nó sẽ ăn nhiều hơn và béo lên thôi cụ. Nhưng mấu chốt là phải theo dõi khi nó vận động, ra mồ hôi và mặt đỏ lên là nghỉ.
sau khi năng lượng tiêu hao nhiều thì việc chuyển hóa sẽ tốt hơn thôi, khi vận động thì bổ sung khoáng và nước cho bé. đói thì ăn, khát thì uống và chạy nhảy đạp xe mồ hôi nhễ nhại là sẽ khỏe, tăng cân lên và không béo.

Dở người

Xe điện
Con mợ bình thường nếu là con gái, con trai thì hơi gầy chút. Không đến mức đáng lo đâu.
Nếu cháu ăn- ngủ- vệ sinh bình thường thì kệ bé. Gầy chút càng đỡ lo béo phì. Tăng cường vận động, cho tập một môn thể dục thể thao nào đó rất có hiệu quả trong cải thiện ăn uống cũng như nâng cao sức khỏe.
Nói chung là gầy tý không phải lo đâu. Con bé nhà em 6 tuổi, đi học lớp 1 mà có 14kg, đeo cái cặp còn to hơn người. Giờ 14 cũng to cao như bạn bè, còn đang phải bớt ăn để giảm kí vì học online ăn quá nên tăng cân.
Tránh ép con ăn nhiều quá, lợi bất cập hại.

juve99

Xe cút kít
Cu nhà em đợt 5t cũng hơi còi còi, chp đi khám VDD, sau 1 tháng liệu trình, cải thiện thấy rõ và cứ theo đà ấy.

Hay tranh thủ sắp nghỉ hè, cụ thử cho bé thay đổi môi trường một thời gian, có thể cho về quê, thả ra vận động chơi đùa thoải mái, theo bạn theo bè, chú ý thực phẩm dễ hấp thu (cả cách chế biến nữa), bổ sung canxi, kẽm, vitamin,... xem có cải thiện ko.
E có con 5t thì trẻ quá nhờ ;;)

Alochaoanh

Xe tải
Vợ bạn em sang chơi cứ bảo thằng cu con nhà em nó gầy quá .Khuyên vợ em phải cho ăn thế này thế này
Em bảo kệ , mỗi nhà mỗi khác ko bệnh lý gì , ăn uống đầy đủ là đc. Gầy kệ gầy.
Sau vài năm thì thằng nhà em bt.Còn cu cháu kia thì dính béo phì . Không phải cứ ép con ăn nhiều là tốt đâu.Cháu cứ khỏe mạnh là ổn ,đến tuổi khắc trổ mã

Pink Pink

Xe hơi
Cứ khoẻ mạnh ko ốm đau gì là được cụ ạ, gầy còn hơn béo quá phải hãm ăn.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
1 năm trước F1 nhà em 6t, cân nặng ~20kg. Khi tháng 7 ở HN giãn cách, em gửi F1 về quê cho ông bà nội thì đến tết tăng lên gần 30kg :)) Thế nên kinh nghiệm của em là cái gì mình kém thì nhờ các cụ giúp :))