[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

Smile1102

Xe container
Lười mà được học bổng thì em ko biết ai, nhưng đoán phải tầm xuất chúng.
Nghệ thuật là ngành em thấy có khoảng cách xa nhất giữa VN và Mĩ. Cứ tham khảo các trường hợp ở VN được nhận vào các trường chuyên âm nhạc, nghệ thuật ở Mĩ đều là con nhà nòi (có học bổng hay ko thì em ko biết)
Em cũng nghĩ là nghệ thuật thì VN ko thể đọ đc với Mỹ hay các nc phát triển, cái này cũng phụ thuộc vào Văn hóa lịch sử và môi trường rồi. Nhưng khổ nỗi nó tha thiết muốn học nên vẫn phải cho theo cụ ạ. Chứ bắt nó theo mình thì cũng khổ :(
Con nhà em nhẽ học Tự nhiên cũng okie ko tệ, em rủ nó theo ngành CS của em mà nó đang bảo ko.
Em đang nghĩ hay hướng nó học kiểu Digital Marketing và Digital Art xem có đc ko. Nó thích vẽ thì cho nó học thôi ạ.

fresh_air

Xe tải
Em cũng nghĩ là nghệ thuật thì VN ko thể đọ đc với Mỹ hay các nc phát triển, cái này cũng phụ thuộc vào Văn hóa lịch sử và môi trường rồi. Nhưng khổ nỗi nó tha thiết muốn học nên vẫn phải cho theo cụ ạ. Chứ bắt nó theo mình thì cũng khổ :(
Con nhà em nhẽ học Tự nhiên cũng okie ko tệ, em rủ nó theo ngành CS của em mà nó đang bảo ko.
Em đang nghĩ hay hướng nó học kiểu Digital Marketing và Digital Art xem có đc ko. Nó thích vẽ thì cho nó học thôi ạ.
Vâng phải phân biệt 2 hướng đi rất khác nhau là nghệ thuật kiểu studio art, kịch nghệ, múa... và các ngành ứng dụng hơn như mấy hướng cụ nêu hoặc kiến trúc, animation...

Aline

Xe tải
Tiếng Anh kém hay tiếng Anh đủ phục vụ cho học trên lớp được nhưng giao tiếp không uyển chuyển thì xin việc khó lắm đấy ạ. Không phải cứ giỏi IT là xin được việc đâu ạ.

Em vừa đồng hành với con vật vã để kiếm được một suất việc intern cho hè tới đây nên em biết rất rõ. Với ngành phần mềm, khi mình nộp hồ sơ online xong sẽ chờ dài cổ để xem resume có qua vòng gửi xe (thường do AI đọc) không. Vòng này với các công ty xác định không tuyển người nước ngoài vào làm việc thì AI nó loại luôn, và có email tự động từ chối luôn, hoặc chả có email gì cả mà nó lờ mình đi luôn.

Nếu qua được vòng gửi xe AI nó sẽ gửi đề test lập trình online cho mình làm. Yên tâm là không ăn gian được cho dù là tự làm bài tại nhà vì nó có chương trình giám sát như: phát hiện chuyển sang tab khác (chắc để đọc hay copy hay search lời giải trên mạng), dùng lệnh copy từ chỗ khác vào chứ không phải đánh máy, tự dưng có một đoạn dài thế này mà đánh máy liền tù tỳ rất đều không nghỉ tay không dừng lại suy nghĩ (khả năng đánh máy lại từ một máy tính khác đặt trước mặt phía sau camera), bật đầu thu âm thanh (để phát hiện những tiếng động khả nghi dù là rất nhỏ), vân vân. Nói chung mỗi công ty mỗi cách nhưng cơ bản là cách cách em kể trên. Độ dài của bài thì tùy công ty, có cái 60 phút, 120 phút, thậm chí dài hơn... Sau khi lập trình xong mỗi bài sẽ có chạy thử xem code có chạy không. Nhiều cháu làm xong code chạy nhưng vẫn không qua, sau mới phát hiện là nó cả test ẩn nữa (em chả phải IT nên em cũng chả biết nó là cái gì). Nó sẽ chấm cách giải có thông minh không, có hay không. Cũng lại là máy chấm trước. Những cháu pass bài thi vòng máy sẽ được nhặt lên xem xét.

Người đầu tiên sờ đến hồ sơ các cháu là bên nhân sự, họ sẽ cân nhắc giữa phần hồ sơ của các cháu với kết quả thi để xem có cho đi tiếp vào vòng trong không. Nếu được vào vòng trong, có thể sẽ có vòng sàng lọc qua điện thoại trước. Vòng này này thường do nhân sự làm. Lúc này mới gọi là sạch nước cản, tiến vào vòng phỏng vấn với đội chuyên môn. Vòng phỏng vấn chuyên môn này tụi nó sẽ cho một cái đề gì đó bảo code trước mặt chúng nó, và có một vòng phỏng vấn hành vi để xem cách ứng xử, ăn nói, mặt mũi có phù hợp với nhóm hay công ty của tụi nó không. Nếu chuyên môn ổn mà nó chả thích mình nó bảo thấy không phù hợp với team nó vẫn loại.

Thường nộp 100 cái đơn, mà có được 5 cái phỏng vấn là mừng rú rồi. Nhất là sinh viên quốc tế lại càng khó vì các công ty bé bé họ ít và hầu như không lấy sinh viên quốc tế (vì tốn tiền tốn công sau này xin visa, hoặc đào tạo xong làm ngắn ngày là phải đi về nước hoặc đi học tiếp).

Quy trình các ngành không phải STEM chắc cũng tương tự như vậy, chỉ là thay đổi kiểu test thôi. Em thấy có cháu học chuyên ngành phim ảnh gì đó thì bảo công ty nào nó cũng bắt viết bài luận 300 chữ xoắn hết cả não. Viết bao nhiêu bài rồi mà chả thấy thằng nào cho vào vòng phỏng vấn.

STEM, đặc biệt là máy tính thì nhiều việc hơn. Nhưng em xin nhấn mạnh nhiều nhưng không dễ ạ. Vì lương cao hơn nên bọn giỏi nó nhao vào học, cạnh tranh cực kỳ khốc liệt. Tuy nhiên tụi Mỹ ngại học STEM nên bọn quốc tế, nhất là bọn Châu Á ít nhiều còn có cửa. Chứ dân nó mà nhao sang học STEM thì cũng chưa biết mèo nào cắn mỉu nào.

Các ngành non-STEM em nghe nói còn khó hơn gấp bội, vì thực tập OPT sau học của nó có 1 năm nên nó rất ngại tuyển người nước ngoài. Được 1 năm xong lại đi mất. Hoặc muốn giữ lại nó lại phải bỏ tiền ra làm visa lao động cho người đó, làm tăng chi phí của nó.

Smile1102

Xe container
Vâng phải phân biệt 2 hướng đi rất khác nhau là nghệ thuật kiểu studio art, kịch nghệ, múa... và các ngành ứng dụng hơn như mấy hướng cụ nêu hoặc kiến trúc, animation...
Hic em ko biết gì về lĩnh vực này nhưng chắc thiên về hướng ứng dụng thôi ạ. Kiểu Graphic Designer, Architect, hay Thiết kế nội thất...

Smile1102

Xe container
Tiếng Anh kém hay tiếng Anh đủ phục vụ cho học trên lớp được nhưng giao tiếp không uyển chuyển thì xin việc khó lắm đấy ạ. Không phải cứ giỏi IT là xin được việc đâu ạ.

Em vừa đồng hành với con vật vã để kiếm được một suất việc intern cho hè tới đây nên em biết rất rõ. Với ngành phần mềm, khi mình nộp hồ sơ online xong sẽ chờ dài cổ để xem resume có qua vòng gửi xe (thường do AI đọc) không. Vòng này với các công ty xác định không tuyển người nước ngoài vào làm việc thì AI nó loại luôn, và có email tự động từ chối luôn, hoặc chả có email gì cả mà nó lờ mình đi luôn.

Nếu qua được vòng gửi xe AI nó sẽ gửi đề test lập trình online cho mình làm. Yên tâm là không ăn gian được cho dù là tự làm bài tại nhà vì nó có chương trình giám sát như: phát hiện chuyển sang tab khác (chắc để đọc hay copy hay search lời giải trên mạng), dùng lệnh copy từ chỗ khác vào chứ không phải đánh máy, tự dưng có một đoạn dài thế này mà đánh máy liền tù tỳ rất đều không nghỉ tay không dừng lại suy nghĩ (khả năng đánh máy lại từ một máy tính khác đặt trước mặt phía sau camera), bật đầu thu âm thanh (để phát hiện những tiếng động khả nghi dù là rất nhỏ), vân vân. Nói chung mỗi công ty mỗi cách nhưng cơ bản là cách cách em kể trên. Độ dài của bài thì tùy công ty, có cái 60 phút, 120 phút, thậm chí dài hơn... Sau khi lập trình xong mỗi bài sẽ có chạy thử xem code có chạy không. Nhiều cháu làm xong code chạy nhưng vẫn không qua, sau mới phát hiện là nó cả test ẩn nữa (em chả phải IT nên em cũng chả biết nó là cái gì). Nó sẽ chấm cách giải có thông minh không, có hay không. Cũng lại là máy chấm trước. Những cháu pass bài thi vòng máy sẽ được nhặt lên xem xét.

Người đầu tiên sờ đến hồ sơ các cháu là bên nhân sự, họ sẽ cân nhắc giữa phần hồ sơ của các cháu với kết quả thi để xem có cho đi tiếp vào vòng trong không. Nếu được vào vòng trong, có thể sẽ có vòng sàng lọc qua điện thoại trước. Vòng này này thường do nhân sự làm. Lúc này mới gọi là sạch nước cản, tiến vào vòng phỏng vấn với đội chuyên môn. Vòng phỏng vấn chuyên môn này tụi nó sẽ cho một cái đề gì đó bảo code trước mặt chúng nó, và có một vòng phỏng vấn hành vi để xem cách ứng xử, ăn nói, mặt mũi có phù hợp với nhóm hay công ty của tụi nó không. Nếu chuyên môn ổn mà nó chả thích mình nó bảo thấy không phù hợp với team nó vẫn loại.

Thường nộp 100 cái đơn, mà có được 5 cái phỏng vấn là mừng rú rồi. Nhất là sinh viên quốc tế lại càng khó vì các công ty bé bé họ ít và hầu như không lấy sinh viên quốc tế (vì tốn tiền tốn công sau này xin visa, hoặc đào tạo xong làm ngắn ngày là phải đi về nước hoặc đi học tiếp).

Quy trình các ngành không phải STEM chắc cũng tương tự như vậy, chỉ là thay đổi kiểu test thôi. Em thấy có cháu học chuyên ngành phim ảnh gì đó thì bảo công ty nào nó cũng bắt viết bài luận 300 chữ xoắn hết cả não. Viết bao nhiêu bài rồi mà chả thấy thằng nào cho vào vòng phỏng vấn.

STEM, đặc biệt là máy tính thì nhiều việc hơn. Nhưng em xin nhấn mạnh nhiều nhưng không dễ ạ. Vì lương cao hơn nên bọn giỏi nó nhao vào học, cạnh tranh cực kỳ khốc liệt. Tuy nhiên tụi Mỹ ngại học STEM nên bọn quốc tế, nhất là bọn Châu Á ít nhiều còn có cửa. Chứ dân nó mà nhao sang học STEM thì cũng chưa biết mèo nào cắn mỉu nào.

Các ngành non-STEM em nghe nói còn khó hơn gấp bội, vì thực tập OPT sau học của nó có 1 năm nên nó rất ngại tuyển người nước ngoài. Được 1 năm xong lại đi mất. Hoặc muốn giữ lại nó lại phải bỏ tiền ra làm visa lao động cho người đó, làm tăng chi phí của nó.
Em học IT đây, đúng là bọn giỏi cứ nhao vào thành ra lại cạnh tranh hơn ngành khác chứ ko phải đơn giản, dù nhu cầu việc làm cũng cao nhưng viễ tốt cũng ko có nhiều.

fresh_air

Xe tải
Hic em ko biết gì về lĩnh vực này nhưng chắc thiên về hướng ứng dụng thôi ạ. Kiểu Graphic Designer, Architect, hay Thiết kế nội thất...
Đi Mĩ thì nên tận dụng cái hay của đại học Mĩ, đó là 1 nền giáo dục mở, ko nhất thiết phải ép mình vào 1 con đường nào quá sớm, và dù học ngành hẹp cỡ nào thì vẫn có sự tìm hiểu về các ngành khác. Em ví dụ hú họa trường Parsons em xem các môn học năm 1 https://www.newschool.edu/parsons/first-year-curriculum/, kì mùa thu học 1 lớp studio, 1 lớp vẽ, 1 lớp vật liệu, và 2 lớp "ko liên quan" là lớp văn học-viết, và lớp hệ sinh thái.

Nếu theo hướng nộp đơn vào các trường design thì chắc phải thuê trung tâm tư vấn ở Mĩ và là trung tâm chuyên về ngạch này, chứ ở VN em nghĩ ko có ai có kinh nghiệm hướng dẫn portfolio.

Smile1102

Xe container
Được đấy mợ, em với mợ thông da :D
Thằng nhà em học lớp 10, cơ mà ngố tàu lắm. Em muốn xua cả hai thằng nhà em đi du học để vợ chồng em nghỉ hưu, đi du lịch, chứ cứ phục vụ các ông ấy suốt thì mình già mất.
Con nhà em cũng 10, Ams Nga cụ ạ, và cũng ngố lại còn lười huhu.

Smile1102

Xe container
Đi Mĩ thì nên tận dụng cái hay của đại học Mĩ, đó là 1 nền giáo dục mở, ko nhất thiết phải ép mình vào 1 con đường nào quá sớm, và dù học ngành hẹp cỡ nào thì vẫn có sự tìm hiểu về các ngành khác. Em ví dụ hú họa trường Parsons em xem các môn học năm 1 https://www.newschool.edu/parsons/first-year-curriculum/, kì mùa thu học 1 lớp studio, 1 lớp vẽ, 1 lớp vật liệu, và 2 lớp "ko liên quan" là lớp văn học-viết, và lớp hệ sinh thái.

Nếu theo hướng nộp đơn vào các trường design thì chắc phải thuê trung tâm tư vấn ở Mĩ và là trung tâm chuyên về ngạch này, chứ ở VN em nghĩ ko có ai có kinh nghiệm hướng dẫn portfolio.
Cảm ơn cụ, em ko vodka cụ được nữa, em cho học một trung tâm ở HN thấy bảo chuyên về du học ngành nghệ thuật liên quan tới vẽ, em có xem portfolio của một số cháu ở trung tâm thấy cũng okie, cũng có cháu đã đc nhận vào 1 số trường tốt.
Con nhà em thích vẽ nhưng gần như chưa học vẽ bao giờ nên em cho nó học trung tâm VN cho đỡ tốn. Nếu sau một thời gian học thấy ổn thì em sẽ tính tiếp cụ ạ. Em cũng khuyến khích cháu trải nghiệm 1 số ngành trước khi quyết định.

fresh_air

Xe tải
Cảm ơn cụ, em ko vodka cụ được nữa, em cho học một trung tâm ở HN thấy bảo chuyên về du học ngành nghệ thuật liên quan tới vẽ, em có xem portfolio của một số cháu ở trung tâm thấy cũng okie, cũng có cháu đã đc nhận vào 1 số trường tốt.
Con nhà em thích vẽ nhưng gần như chưa học vẽ bao giờ nên em cho nó học trung tâm VN cho đỡ tốn. Nếu sau một thời gian học thấy ổn thì em sẽ tính tiếp cụ ạ. Em cũng khuyến khích cháu trải nghiệm 1 số ngành trước khi quyết định.
Trung tâm nào vậy ạ? cho em cái tên hoặc viết tắt cũng được, biết đâu sau có ai cần. Họ chuyên hướng dẫn các trường nghệ thuật, hay là ngành nghệ thuật ở các trường kiểu LACs?

BKG

Xe tăng
Được đấy mợ, em với mợ thông da :D
Thằng nhà em học lớp 10, cơ mà ngố tàu lắm. Em muốn xua cả hai thằng nhà em đi du học để vợ chồng em nghỉ hưu, đi du lịch, chứ cứ phục vụ các ông ấy suốt thì mình già mất.
E thấy du học thì quan trọng nhất là chúng nó khao khát, quyết tâm để đạt được học bổng, thì khi sang nó sẽ chí thú học, chủ động, tích cực hội nhập. Chính vì lý do đó, e mặc kệ thằng nhà e, thích đi thì tự xoay sở. Nó chủ động gần như từ A-Z, e giúp nó đúng lúc đi mượn học bạ về scan thôi. Cuối cùng nó cung apply đc hb thật, 75%.

7years

Xe điện
South Australia (SA) với thủ phủ Adelaide gồm có 4 trường chính (Main) với khá nhiều chân rết (Satellite) nằm rải rác toàn thành phố. Cụ xem danh sách đính kèm thì rõ.

Về thứ hạng thế giới thì có thể nôm na - rất nhiều tổ chức xếp hạng khác nhau:
Uni of Ade = 100
Uni of SA = 400
Flinders = 400

Đứng hàng đầu về truyền thống, chất lượng, và thứ hạng trên thế giới - so với các trường trong bang - thì bao năm vẫn luôn là Uni of Adelaide. Tất nhiên, chi phí cũng sẽ gấp rưỡi so với những trường bên cạnh.
Ví dụ: cùng một khoá học thì 1 kì (10 tuần) của Uni of Ade tầm 28k so với Flinders / UniSA chỉ tầm 18k (Úc kim).

Khi đi làm thì cầm bằng của Uni nào trong nhóm này theo em thì không có sự khác biệt. Tuy nhiên, theo đánh giá chủ quan thì mỗi trường sẽ mạnh nhóm ngành riêng. Và tất nhiên, những nhóm ngành kinh tế, tài chính, thương mại thì trường nào cũng đào tạo vì dễ ăn.

Các trường này, đều công bố kết quả tìm được việc làm của sinh viên sau tốt nghiệp - bất chấp nội địa hay quốc tế - đều trên 90%. Vấn đề là việc làm gì, có đúng ngành không và có ích gì cho tương lai không?

Các trường này đều có học bổng cụ nhé - lấy cũng không phải khoai lắm đâu. Nếu tự túc thì học bổng lên tới 25% còn nếu đi theo học bổng toàn phần - chính quyền Úc - thì chả tốn gì kể cả tiền cơm. Nhưng học theo diện học bổng thì học xong phải về nước chứ không được ở lại theo visa sau tốt nghiệp 2 năm như tự túc./.
Chưa hiểu cụ nói học bổng cp úc là học bổng nào.

Theo em biết học bổng cp úc có nhiều tiêu chí, trong đó có tiêu chí đã có bằng đh chính quy và có kinh nghiệm làm việc 24 tháng trở nên.

Vậy đi học đh ở úc theo học bổng cp úc là không thể?

Còn cái giảm học phí của trường thì đừng nói là học bổng cho sang mồm. Unw hay wollongo còn giảm 75 đến 90% học phí cơ, tức là chỉ đóng học phí có 5 đến 10k aud 1 năm thôi, không đến 4,5 tỷ cả 3 năm học đâu mà 2 trường này đang lên hạng liên tục trong mấy năm rôig

gamondeluxe

Xe hơi
Chưa hiểu cụ nói học bổng cp úc là học bổng nào.

Theo em biết học bổng cp úc có nhiều tiêu chí, trong đó có tiêu chí đã có bằng đh chính quy và có kinh nghiệm làm việc 24 tháng trở nên.

Vậy đi học đh ở úc theo học bổng cp úc là không thể?

Còn cái giảm học phí của trường thì đừng nói là học bổng cho sang mồm. Unw hay wollongo còn giảm 75 đến 90% học phí cơ, tức là chỉ đóng học phí có 5 đến 10k aud 1 năm thôi, không đến 4,5 tỷ cả 3 năm học đâu mà 2 trường này đang lên hạng liên tục trong mấy năm rôig
Cụ muốn gọi nó là gì thì tuỳ cụ.

Muốn gọi nó là khuyến mãi theo tôi cũng chẳng sai.

Tôi cũng chưa viết câu nào là đi học đại học ở Úc theo học bổng CP Úc là không thể cả. Vì dân tình có học bổng Úc toàn phần đi học đầy ra.

Smile1102

Xe container
Hnay em lại phải kéo cái thớt này lên để hỏi thêm thông tin.
Vẫn loanh quanh vẫn đề về chọn trung tâm tư vấn du học.
Con em năm ngoái lớp 10 GPA là 9.2, đang ôn SAT để thi lần 1 vào T8, em đã đăng ký hết các kỳ thi T10 và T12.
Các cụ có con năm nay lên lớp 11, 12 thì chuẩn bị tới đâu rồi ạ? Và đang học ở trung tâm nào thì cho em xin ít feedback với.
Em hỏi thêm là giữa LAC và NU thì khác nhau thế nào. Chọn trường dùng bảng xếp hạng nào? Trường TOP 100 có đc ko? Chi phí cụ thể của các bạn đã đc nhận 1-2 năm gần đây là bao nhiêu với profile như thế nào?
Cảm ơn các cụ mợ.

Aline

Xe tải
Tốt nhất mợ join vào group này với cộng đồng các phụ huynh có con học ở Mỹ, thông tin gi gỉ gì gi cái gì cũng có đầy đủ

Aline

Xe tải
Em cũng đọc nhiều phết mà lúc quyết vẫn hoang mang cụ ạ.
Thế em thử cố trả lời mợ từ góc nhìn hạn hẹp của em vậy. Theo em NU là trường lớn, mạnh về nghiên cứu, lớp học lớn. Nói chung là quy mô to. LAC chủ yếu là trường nhỏ nhắn, tiếp cận lớp sĩ số nhỏ kiểu bé bé xinh xinh yêu thương. LAC nhỏ nên hầu như các thầy cô chỉ chăm lo dạy dỗ lũ trẻ con chứ không nghiên cứu gì. Lớp nhỏ thì tình thầy trò gắn bó đầm ấm hơn. Lớp lớn thì lại có nhiều cơ hội cọ sát với các bạn khác hơn. Cơ mà lớp lớn cũng có khi lủi thủi đi về một mình chả ai biết mình là ai.

Ranking trường không quá tuyệt đối và không quá quan trọng. Nhưng em không khoái lắm nếu con em bị học trường rank thấp hơn 80. Nếu được trên 50 của LAC hay NU thì em vẫn thích hơn. Ngoài 100 thì trong lòng em hơi không thích. Rank ngoài 100 mà lại đóng tiền nhiều thì có khi em nghĩ lại xem học trong nước hay không. Tất nhiên đây là cảm giác quan điểm của riêng em, nhiều cháu học các trường rank ngoài 100 vẫn giỏi suất sắc.

Đến giờ con học năm 4 em thấy chọn ngành chọn nghề và lo kiếm việc thực tập quan trọng hơn chạy theo chọn trường. Miễn trường đừng có lởm quá, thấp quá, hay ở nơi nguy hiểm hoặc khắc nghiệt quá. Còn đâu trường nào cũng được. Miễn kiếp được job ngon là ok.

Smile1102

Xe container
Thế em thử cố trả lời mợ từ góc nhìn hạn hẹp của em vậy. Theo em NU là trường lớn, mạnh về nghiên cứu, lớp học lớn. Nói chung là quy mô to. LAC chủ yếu là trường nhỏ nhắn, tiếp cận lớp sĩ số nhỏ kiểu bé bé xinh xinh yêu thương. LAC nhỏ nên hầu như các thầy cô chỉ chăm lo dạy dỗ lũ trẻ con chứ không nghiên cứu gì. Lớp nhỏ thì tình thầy trò gắn bó đầm ấm hơn. Lớp lớn thì lại có nhiều cơ hội cọ sát với các bạn khác hơn. Cơ mà lớp lớn cũng có khi lủi thủi đi về một mình chả ai biết mình là ai.

Ranking trường không quá tuyệt đối và không quá quan trọng. Nhưng em không khoái lắm nếu con em bị học trường rank thấp hơn 80. Nếu được trên 50 của LAC hay NU thì em vẫn thích hơn. Ngoài 100 thì trong lòng em hơi không thích. Rank ngoài 100 mà lại đóng tiền nhiều thì có khi em nghĩ lại xem học trong nước hay không. Tất nhiên đây là cảm giác quan điểm của riêng em, nhiều cháu học các trường rank ngoài 100 vẫn giỏi suất sắc.

Đến giờ con học năm 4 em thấy chọn ngành chọn nghề và lo kiếm việc thực tập quan trọng hơn chạy theo chọn trường. Miễn trường đừng có lởm quá, thấp quá, hay ở nơi nguy hiểm hoặc khắc nghiệt quá. Còn đâu trường nào cũng được. Miễn kiếp được job ngon là ok.
Cảm ơn cụ nhiều ạ.
Nhưng em tưởng chọn trường nó cũng ảnh hưởng tới vụ cơ hội xin việc ạ.
Nó mà về VN thì em cũng ko lo nhưng nếu muốn ở lại mới khó.
Em đang hỏi bên American Study thì họ cam kết và LAC thì vào Top 30 trường và top 10 ngành; còn NU thì top 50 cụ ạ.

burjkhalifa

Xe hơi
Cảm ơn cụ nhiều ạ.
Nhưng em tưởng chọn trường nó cũng ảnh hưởng tới vụ cơ hội xin việc ạ.
Nó mà về VN thì em cũng ko lo nhưng nếu muốn ở lại mới khó.
Em đang hỏi bên American Study thì họ cam kết và LAC thì vào Top 30 trường và top 10 ngành; còn NU thì top 50 cụ ạ.
Trừ bọn trường top (1) thường top 30 các trường nổi tiếng trên thế giới, (2) hoặc là top 20-30 trong ngành hẹp mà bọn trẻ học, cái tiêu chí sau thì các trường ko cần thiết phải quá nổi tiếng nói chung; (3) hoặc định xin việc ở nước nào thì chọn học trường top/nổi tiếng của nước đó;

Còn lại hầu hết việc chọn trường nó chẳng ảnh hưởng mấy đến hồ sơ xin việc - mà thường khi xin việc về sau sẽ phụ thuộc vào năng lực, kinh nghiệm & sự năng động của bạn trẻ đó.

Một cách để xin việc dễ ở nước ngoài là CV khác biệt với các sinh viên khác (chăm chỉ ngoại khoá, hoạt động xã hội, có internship ở c.ty nào đó, làm thêm freelancer, tham gia dự án cộng đồng, có những chứng chỉ chuyên môn trong ngành hẹp của mình, hay học giỏi kiểu top 5% của trường ĐH nơi mình học (trường nào cũng ok), vv... Các tiêu chí trong danh sách này, có cái nào là thế mạnh cái đó & dễ được chọn.

Còn nếu chỉ học xong kèm bảng điểm thì trừ bọn trường top trên kia ra, ai cũng như nhau và hên xui hết cả.

Smile1102

Xe container
Trừ bọn trường top (1) thường top 30 các trường nổi tiếng trên thế giới, (2) hoặc là top 20-30 trong ngành hẹp mà bọn trẻ học, cái tiêu chí sau thì các trường ko cần thiết phải quá nổi tiếng nói chung; (3) hoặc định xin việc ở nước nào thì chọn học trường top/nổi tiếng của nước đó;

Còn lại hầu hết việc chọn trường nó chẳng ảnh hưởng mấy đến hồ sơ xin việc - mà thường khi xin việc về sau sẽ phụ thuộc vào năng lực, kinh nghiệm & sự năng động của bạn trẻ đó.

Một cách để xin việc dễ ở nước ngoài là CV khác biệt với các sinh viên khác (chăm chỉ ngoại khoá, hoạt động xã hội, có internship ở c.ty nào đó, làm thêm freelancer, tham gia dự án cộng đồng, có những chứng chỉ chuyên môn trong ngành hẹp của mình, hay học giỏi kiểu top 5% của trường ĐH nơi mình học (trường nào cũng ok), vv... Các tiêu chí trong danh sách này, có cái nào là thế mạnh cái đó & dễ được chọn.

Còn nếu chỉ học xong kèm bảng điểm thì trừ bọn trường top trên kia ra, ai cũng như nhau và hên xui hết cả.
Cảm ơn cụ.
Về vụ intern thì năm 1-2 mà về VN chắc là em cũng kiếm đc chỗ thực tập cho nó ở những cty Global top thế giới (do bố mẹ cũng quen biết lắm). Sau đó thì chắc tùy con có thể vận động đc tới đâu.
Em thì thấy Ví dụ ở VN chả hạn, học BK vẫn dễ đc nhà tuyển dụng cho qua vòng gửi xe hơn các trường khác.

tvu732

Xe buýt
Hnay em lại phải kéo cái thớt này lên để hỏi thêm thông tin.
Vẫn loanh quanh vẫn đề về chọn trung tâm tư vấn du học.
Con em năm ngoái lớp 10 GPA là 9.2, đang ôn SAT để thi lần 1 vào T8, em đã đăng ký hết các kỳ thi T10 và T12.
Các cụ có con năm nay lên lớp 11, 12 thì chuẩn bị tới đâu rồi ạ? Và đang học ở trung tâm nào thì cho em xin ít feedback với.
Em hỏi thêm là giữa LAC và NU thì khác nhau thế nào. Chọn trường dùng bảng xếp hạng nào? Trường TOP 100 có đc ko? Chi phí cụ thể của các bạn đã đc nhận 1-2 năm gần đây là bao nhiêu với profile như thế nào?
Cảm ơn các cụ mợ.
Em ghé vào thớt xem thấy mợ giới thiệu con gái thích vẽ. Nhưng em đọc qua thì cháu có vẻ mới thích thế thôi chứ chưa phải là say mê. Em đoán là portfolio của cháu cũng chưa có gì nhiều, đang ở thế bị động chờ đợi bên tư vấn hướng dẫn chứ chưa phải là chủ động vẽ. Em từng có một cháu học sinh mê vẽ thực sự, lại được bố mẹ tạo điều kiện đi học thêm từ sớm, lúc cháu đến trung tâm tư vấn du học thì portfolio đã dày cả một xấp rồi.

Nếu đang còn mông lung thế, cháu gái cần lựa chọn giữa một số hướng sau đây:

- Mỹ thuật (studio arts, fine arts) vs. thiết kế (design): design dễ xin việc hơn nhưng ra làm việc sẽ vất vả đấy. Còn mỹ thuật thì gần như không có cơ hội ở lại Mỹ; cháu nào học phần lớn là vì đam mê hoặc xác định là học kiến thức mỹ thuật, nhiếp ảnh... nền tảng, sau đó tự học thêm kỹ năng design bên ngoài. Thực ra học thêm ngoài không khó nhưng đòi hỏi cháu phải tự lập hơn.

- Bằng BA (Bachelor of Arts) vs. bằng BFA (Bachelor of Fine Arts): BFA là bằng chuyên sâu hơn về Arts, thể hiện qua số tiết học môn chuyên ngành vs. môn đại cương là 2:1. Ngược lại BA, thường xuất hiện ở các trường dạy theo kiểu liberal arts, có tỷ lệ môn chuyên ngành bắt buộc vs. (đại cương + tự chọn) là 1:2. Dĩ nhiên khi học hết phần bắt buộc rồi học sinh có thể học thêm các môn tự chọn cũng thuộc ngành mỹ thuật, nhưng tùy trường, ko phải trường nào cũng có môn tự chọn hợp ý để mà học.
Do cấu trúc chương trình khác nhau như vậy nên BA có tính linh động, mở hơn, có thể học thêm nhiều thứ ngoài mỹ thuật. Ví dụ học BA về Fine Arts thì có thể học double major về Marketing để tốt nghiệp ra làm marketing, brand management. Phù hợp với các bạn có đầu óc nghệ thuật nhưng lại không định chuyên sâu về nghệ thuật. Còn BFA thì dành cho những bạn tương đối biết rõ mình muốn theo nghiệp mỹ thuật / thiết kế rồi.

Nói thêm, các ngành thiết kế (Design) sẽ cấp bằng BFA mợ nhé.

- Trường: sẽ có 3 loại trường cho con chọn:
1) LAC: tất cả LAC và những NU dạy đại học theo kiểu LAC như Harvard đều chỉ cấp bằng BA, và chỉ dạy studio arts thôi mợ. Design được coi là "học để làm nghề", không phù hợp với tôn chỉ của LAC rồi.
2) Arts School: các trường này, ngược lại, chỉ cấp bằng BFA. Tuy nhiên các trường rank cao nhất về nghệ thuật và thiết kế đều thuộc nhóm này.
3) Universities: như em đã nói ở trên, trường có hơi hướng LAC sẽ chỉ có bằng BA (bằng chuyên sâu hơn họ để dành đến bậc masters, gọi là MFA). Tuy nhiên đa số universities sẽ có đào tạo cả BA lẫn BFA. Và khi em nói universities, em không giới hạn ở NU theo cách phân loại của USNews mà cả regional universities nữa. Có một vài trường regional đào tạo nghệ thuật rất tốt.

- Ranking: Học arts thì nên nhìn xem chất lượng chuyên ngành chứ không nhìn rank chung mợ ạ. Cái khổ là rank chuyên ngành mỹ thuật ở Mỹ rất hiếm, vì thực sự chỉ đánh giá được mười mấy trường có tiếng tăm, còn lại thì không thể nào làm được. (Em nhìn cái rank của bọn College Factual xếp hạng tận mấy trăm trường mà em cười ra nước mắt, nó đưa cả debt amount của sinh viên sau khi tốt nghiệp vào để tính ranking).

Em đồ rằng các trung tâm sẽ đưa mợ một trong 3 rank chuyên ngành này:

1) USNews: rank của USNews nói chung là bước khởi đầu tốt trong việc tìm kiếm. Tuy nhiên lưu ý USNews chỉ xếp hạng ngành mỹ thuật bậc SAU đại học, nên sẽ bị ảnh hưởng bởi yếu tố nghiên cứu. Em lấy ví dụ, có trường nó nhồi cho nhiều paper kiểu "xem xét tác động của hội họa đến tâm trí con người" chẳng hạn là đã lên rank rồi. Rank của USNews bao gồm một rank chính mấy chục trường và một vài speciality ranks cho các chuyên ngành hẹp, chỉ hơn 10 trường mỗi chuyên ngành thôi. Speciality rank em thấy khá là ổn, còn rank chính thì phải cẩn thận từ thứ 25 trở ra, vì yếu tố nghiên cứu em nói ở trên. Ví dụ, Syracuse rank 53 nhưng tiếng tăm về giảng dạy nghệ thuật tốt hơn nhiều so với University of Illinois at Chicago (UIC) rank 42.

2) Niche hoặc College Factual: bởi vì rank USNews chỉ xếp hạng bậc sau đại học nên sẽ chẳng có trường LAC nào trong đó. Do đó các trung tâm sẽ sử dụng rank ngành của Niche hoặc College Factual, tùy trường hợp nào lợi cho họ. Cá nhân em thấy Niche tốt hơn CF, tuy nhiên đừng trông cậy quá nhiều. Trường rank 40 vs 100 sẽ khác nhau về chất lượng, nhưng 40 với 50 thì thằng 50 khéo lại tốt hơn thằng 40. Nên em nói thật, nếu không vào được top mười mấy trường đầu bảng về nghệ thuật thì mợ chọn thoáng thôi, theo các tiêu chí này:

- rank chung của trường: top 40 NU, top 20 LAC, và chấp nhận học BA, có thể học thêm major nữa. Uy tín chung của trường và chất lượng tương đối đồng đều giữa các ngành học khác nhau sẽ đảm bảo cháu có lựa chọn rộng mở sau này.
- địa điểm: với các trường ngoài top chuyên ngành và top chung trên, mợ nên để ý đến địa điểm. Dù university to, xịn nhưng ở vùng sâu vùng xa thì khả năng kết nối với các trung tâm nghệ thuật (cũng là các thành phố lớn, các trung tâm thiết kế, thời trang, điện ảnh) kém, không có lợi cho networking và triển lãm sản phẩm.
- xem quy mô của khoa/trường nghệ thuật so với các khoa khác. Nếu khoa Arts hoặc khoa Design to, một năm nhiều sinh viên tốt nghiệp, nhiều giáo sư, nhiều phân ngành nghệ thuật, nhiều building, nhiều galleries và trên website lại khoe tung tóe triển lãm portfolio của các cháu mới tốt nghiệp, khoe career placement tốt thì yên tâm, trường đó tốt về Arts. Nếu không thì trường đó mạnh về ngành nảo ngành nào chứ Arts chả có gì.

Em lấy ví dụ luôn một cái tên, Bard College. Tất cả các trường LAC đều có quy mô khoa arts sàn sàn nhau (vài giáo sư, một năm có vài đến mười mấy sinh viên tốt nghiệp), không là gì so với bên Uni (mười mấy giáo sư, mấy chục đến mấy trăm sinh viên). Tuy nhiên riêng với Bard College, ngành Arts là ngành quy mô lớn thứ 2 của trường, một năm phát ra 146 bằng tốt nghiệp. Tự quy mô đấy đã cho thấy "trường phải thế nào mới được vậy": Bard là một trong nhưng LAC hiếm hoi được có mặt trong top đầu về fine arts, có cả trong USNews (do trường có cấp bằng Tiến sĩ).

Cuối cùng, khi mợ chọn trung tâm du học, em khuyên là nên check xem họ đã từng app cho cháu nào thành công về Arts and Design chưa. Vì ngành arts / design (BFA) rất coi trọng portfolio, bằng BA thì đỡ hơn nhưng vẫn khuyến khích có. Mà chỉ những người đã từng có kinh nghiệm nhìn portfolio thì mới đánh giá được cháu giỏi ở mức nào, khả năng sẽ vào được trường nào và học bổng bao nhiêu. Mợ cũng nên hỏi xin xem portfolio của cháu nào đã app trước, xem cháu có được thành tích ra sao, từ đó đối chiếu sang con mình. Rồi sau mợ cho con đi học vẽ thêm và làm portfolio theo gợi ý của bên tư vấn.

Chỉnh sửa cuối: