[Funland] Xin kinh nghiệm các cụ về trồng răng implant

coolpix8700

Xe ngựa
Chưa tính thời gian làm từng cái một ( mỗi cái khoảng 4-5 tháng ) thì cũng hơi tốn tiền . Khoảng 4chucj củ / 1cai
Bỏ qua thời gian này sẽ chẳng nha khoa nào dám nhận,
Nhưng để làm implant thì họ bắt bác đi chụp 3D để dựng lại bộ hàm của bác. Nhìn bộ hàm họ mới đánh giá cách làm (nhất là xương hàm, vừa bị rụng như bác cũng sẽ phải chờ cho xương hàm ổn định, nhưng nếu răng người lớn tự rụng sẽ còn phải chờ lâu hơn vì xương hàm chỗ đó đã bị lõm). Lúc quyết định làm họ sẽ đo huyết áp, họ chỉ làm nếu huyết áp bác không cao (ngoài ra bác còn phải thử kháng sinh, thử thuốc tê, đông máu,...).
Khi được làm đầu tiên họ sẽ khoan vào hàm, sau đó phải để chỗ khoan ổn định, tùy người mà kéo dài 1 vài tuần rồi sẽ cắm chốt. Sau khi cắm chốt lại phải chờ cho chốt được xương phủ để bám chắc vào xương hàm. Thời gian cũng tùy người mà kéo dài từ 3 - 5 tháng. Bác bị 2 cái răng thì chưa chắc họ dám làm 2 cái cùng 1 lúc đâu. Thời gian chờ, nhất là thời gian đầu tiên khi chốt vừa được cắm bác thường xuyên phải đến để họ kiểm tra.
Giá thì chỗ em làm có 3 lựa chọn: răng hàn giá 12 tr., răng Đức 18tr, răng Mỹ 35tr. + các chi phí khác. Nếu muốn bác có thể làm răng giả tạm cho đến lúc mũ răng được bọc vào chốt đã được cắm.
Em đã xong 1 cái, còn 1 cái đã cắm chốt được hơn 1 tháng, sẽ phải chờ 5 tháng. Còn 2 cái nữa đang phân vân chờ lắp chụp xong hay là làm trong lúc chờ lắp chụp. 2 cái này liền nhau nên sẽ phải làm răng giả, nếu không sẽ nói ngọng. Mỗi lần trước khi làm đều phải chụp lại 3D (phải đi chụp nơi khác, vì ở phòng răng họ chỉ chụp thường được)!

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Mấy chục củ rồi đây.
Em U50 sát sạt, gìn giữ răng lắm. Ơn giời chưa phải thay cái nào. Nhưng cơ quan có cậu em thay/trồng răng giả 25 củ/cái.
Nên giờ cho gì vào mồm mà cưng cứng là em lại nghĩ ngay đến mấy chục củ, bỏ không ăn đồ cứng.

Nhổ răng. Chờ cho lợi nó đầy lên: 3 tháng.
Bác sĩ rạch lợi ra, khoan, đặt chân răng: 3 tháng. Sau 3 tháng thì đến lắp răng.
Tổng cộng 6 tháng.

Ga_son

Xe điện
gẫy răng còn chân thì ko cần làm implant, nếu rơi toàn bộ răng ra thì cụ quay vào ô làm implant. Tuy nhiên theo em của cụ chưa mất chân răng do đó làm kiểu chốt thì rẻ hơn và nhanh hơn. Mất tầm hơn tuần đến nha sĩ 3 lần.

TrungUce

Xe tải
Em đang cắm cái răng hàm số 6, hết 23 củ + 5 củ ghép xương. Hàng của Đức 100%, nhưng quan trọng vẫn là tay nghề bác sĩ.

LongLH

Xe điện
Mất vài tháng thì ăn nhai thế nào cụ nhỉ? Hết dịch em còn phải đi đối tác nữa ko lẽ cứ đeo khẩu trang nhậu ah? Có cách nào nhanh và tốt hơn không cụ???
Làm Imp mất vài tháng là bình thường có người mất cả năm nếu phải cấy xương, như em thì từ tết âm năm ngoái đến bây giờ chưa xong vì phải cấy xương rồi dính mấy lần dịch các bước cứ bị kéo giãn ra và do em cũng sợ lây nhiễm nên cứ kệ dù nơi em làm vẫn mở cửa. Đến hôm nay cái trụ Imp đã ổn định trong hàm được 9 tháng mà đáng nhẽ ra chỉ 6 tháng là được lắp răng. Cụ bị gẫy răng cửa thì họ có thể làm cho cụ cái răng tạm thời gắn tạm cho thẩm mĩ, nhưng tránh dùng răng chỗ đó khi ăn là được. Mới đầu thì chưa quen, chứ như em đến bây giờ tự nhủ cứ để cái trụ ấy chẳng chụp răng vào nữa vẫn ko sao

nvh_hn

Xe container
Chẳng làm gì cả. Cụ gẫy răng phải 6 tháng - 1 năm sau cho nó đầy lợi mới làm được. Còn làm cụ qua 125 Hoàng Ngân làm ok, em làm 1 cái đâu chắc phải gần chục năm rồi.

Pixel3XL

Xe tải
lần trc e vào định làm luôn răng hàm mặt TW, nhưng họ ko bố trí đc làm luôn, mà thời gian e ko tiện nên lại ngậm ngùi. chụp CT răng đánh giá xương đã ổn, ko bị tiêu xương. giá độ 25tr/c.
quy trình thì các cụ trên đã nói rồi

Pixel3XL

Xe tải
lạ cái là e vào RHM khám độ được 1h-2h là 1 loạt sđt gọi tới tấp, nt các chương trình... làm răng, cấy implant luôn :D

Cụ còn chân răng và đủ dài thì bọc lại, tuy nhiên bọc cũng mất thời gian phải lấy tủy các thứ xong mới bọc được
Trước em bọc cái răng hàm cũng phải mất khoảng 3 tuần, lấy tủy 3,4 lần sau đó thì lấy mẫu răng, đợi xong thì ốp vào. Răng cửa em nghĩ là nhanh hơn đấy
Implant thì em ko rõ lắm, như các cụ trên bảo thì mất hơi nhiều thời gian

Ở HN em nghĩ các bệnh viện vẫn mở cửa chứ đóng hết làm sao đc, cụ xem thủ tục đi lại như thế nào chứ công ty em ở hưng yên, các sếp HN làm cái giấy test nhanh 72 h vẫn xuống cty bình thường mà

Pixel3XL

Xe tải
Cụ còn chân răng và đủ dài thì bọc lại, tuy nhiên bọc cũng mất thời gian phải lấy tủy các thứ xong mới bọc được
Trước em bọc cái răng hàm cũng phải mất khoảng 3 tuần, lấy tủy 3,4 lần sau đó thì lấy mẫu răng, đợi xong thì ốp vào. Răng cửa em nghĩ là nhanh hơn đấy
Implant thì em ko rõ lắm, như các cụ trên bảo thì mất hơi nhiều thời gian

Ở HN em nghĩ các bệnh viện vẫn mở cửa chứ đóng hết làm sao đc, cụ xem thủ tục đi lại như thế nào chứ công ty em ở hưng yên, các sếp HN làm cái giấy test nhanh 72 h vẫn xuống cty bình thường mà
giờ ra vào phải có xét nghiệm PCR hết rồi, ko riêng HN, giờ vào các tỉnh cũng là điều ko dễ rồi. tại trạm chốt thì ko bố trí xét nghiệm PCR, mà vào nơi mình đi có trường hợp ký đc cái giấy xét nghiệm thì còn hạn mỗi 1 ngày (sau 2 ngày mới ký đc vì quá đông) (mà hạn PCR âm tính để vào là 3 ngày). khoai phết đấy cụ

fantasy0178

Xe tăng
Làm Imp mất vài tháng là bình thường có người mất cả năm nếu phải cấy xương, như em thì từ tết âm năm ngoái đến bây giờ chưa xong vì phải cấy xương rồi dính mấy lần dịch các bước cứ bị kéo giãn ra và do em cũng sợ lây nhiễm nên cứ kệ dù nơi em làm vẫn mở cửa. Đến hôm nay cái trụ Imp đã ổn định trong hàm được 9 tháng mà đáng nhẽ ra chỉ 6 tháng là được lắp răng. Cụ bị gẫy răng cửa thì họ có thể làm cho cụ cái răng tạm thời gắn tạm cho thẩm mĩ, nhưng tránh dùng răng chỗ đó khi ăn là được. Mới đầu thì chưa quen, chứ như em đến bây giờ tự nhủ cứ để cái trụ ấy chẳng chụp răng vào nữa vẫn ko sao
Có cụ giống e đây rồi, cụ cho e hỏi ghép xương có đau nhiều k. BS cũng chỉ định e phải ghép xương rồi mới cấy implant mà e sợ đau nên để mãi k dám làm, trước e có hai cái răng bị làm diệt tuỷ mà đã sợ toát mồ hôi.

giờ ra vào phải có xét nghiệm PCR hết rồi, ko riêng HN, giờ vào các tỉnh cũng là điều ko dễ rồi. tại trạm chốt thì ko bố trí xét nghiệm PCR, mà vào nơi mình đi có trường hợp ký đc cái giấy xét nghiệm thì còn hạn mỗi 1 ngày (sau 2 ngày mới ký đc vì quá đông) (mà hạn PCR âm tính để vào là 3 ngày). khoai phết đấy cụ
Vâng cụ, đồng ý là chống dịch nhưng mà dịch như thế này mà cứ 3 ngày xét nghiệm 1 lần thì khoai quá
Ra bệnh viện xét nghiệm thì đông nghẹt, nếu chỗ xét nghiệm mà có nguồn bệnh thì như thế nào?

Cụ đi đâu đó 3 ngày thì ngày thứ 2 hoặc sáng ngày thứ 3 trước khi PCR hết hạn cụ lại phải đi xét nghiệm lần nữa mới về nhà được, kiếm được tiền không sao, không kiếm được tiền thì mất gần triệu cho 2 lần xét nghiệm

~

Còi to 70

Xe buýt
Rảnh rỗi sinh nông nổi, ở nhà phòng chống dịch em với f1 đá bóng trong sân. Không may em đập mặt vào góc tường, chính xác hơn là cà răng vào góc cột. Tưởng nhẹ nhàng ai ngờ 2 cái răng cửa nó rụng mất. Mồm thì không đau mà đau ruột quá các cụ ah. Nhìn cái bản mặt kinh ngạc của em khi cầm răng mà mẹ con nó cười đến tím tái mặt mày.
Giờ em vào đây nhờ có cụ nào từng làm implant hoặc là nhà sĩ tư vấn giúp em xem làm thế nào? Làm ở đâu và với tình hình giãn cách thế này thì khi nào làm được? Em ở Hà Nội ah. Các cụ giúp em sớm chứ cứ đến bữa em ngồi đần mặt ra với thịt gà, thịt bò còn mẹ con nó lại ôm bụng cười, điên lắm ah.
Nếu không có gì đặc biệt thì chỉ mất có 2 lần. Lần 1 cấy chân răng, lần 2 lắp răng. Khoảng cách giữa 2 lần khoảng vài tháng (kéo dài bao lâu cũng được nên không lo dịch bệnh) cho chân răng liên kết chặt vào hàm. Đơn giản, nhẹ nhàng không đau vì bây giờ công nghệ rất hiện đại. Chỉ đau ví thôi, loại bình thường răng phía trong thì tầm 2 chục còn răng cửa làm duyên thì có thể đến 5-7 chục củ tuỳ chất liệu. Em chỉ nhắc cụ kệch mặt bọn răng hàm mặt trung ương chỗ tràng thi nhé. Làm thì lởm ông nào cũng nhấp nháy đẩy bệnh nhân ra phòng khám riêng. Còn trong việc thì toàn vẽ chụp , làm xét nghiệm nhiều lần để mõi tiền bệnh nhân.

LongLH

Xe điện
Có cụ giống e đây rồi, cụ cho e hỏi ghép xương có đau nhiều k. BS cũng chỉ định e phải ghép xương rồi mới cấy implant mà e sợ đau nên để mãi k dám làm, trước e có hai cái răng bị làm diệt tuỷ mà đã sợ toát mồ hôi.
Gọi là ghép xương nhưng thực ra là cấy cái màng mỏng dính ấy mà. Có loại màng xương nhân tạo là các màng có sẵn cái này cấy rẻ nhưng hên sui là có phù hợp với mình hay không( cái này là bác sĩ bảo em thế) còn loại màng xương tự thân là lấy máu của mình cho vào máy khoảng nửa tiếng thì có màng xương ( cấy màng xương như em là bị tính thêm 7 triệu).

hưvô

Xe lăn
Rảnh rỗi sinh nông nổi, ở nhà phòng chống dịch em với f1 đá bóng trong sân. Không may em đập mặt vào góc tường, chính xác hơn là cà răng vào góc cột. Tưởng nhẹ nhàng ai ngờ 2 cái răng cửa nó rụng mất. Mồm thì không đau mà đau ruột quá các cụ ah. Nhìn cái bản mặt kinh ngạc của em khi cầm răng mà mẹ con nó cười đến tím tái mặt mày.
Giờ em vào đây nhờ có cụ nào từng làm implant hoặc là nhà sĩ tư vấn giúp em xem làm thế nào? Làm ở đâu và với tình hình giãn cách thế này thì khi nào làm được? Em ở Hà Nội ah. Các cụ giúp em sớm chứ cứ đến bữa em ngồi đần mặt ra với thịt gà, thịt bò còn mẹ con nó lại ôm bụng cười, điên lắm ah.
Cụ search mấy phòng khám xung quanh nhà xem có phòng nào trả lời ko, giờ đang dịch e rằng là cũng khó

comiki

Xe ba gác
Người OF
=)) =)) chia buồn với cụ, em cũng hóng ké :))

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Làm răng implant phải tới lui nha sĩ nhiều lần và thời gian kéo dài do phải chờ trụ implant kết nối với xương hàm. Có khi phải chờ vài tháng.
Thời gian dịch bệnh như thế này hoàn toàn không thuận lợi cho việc làm răng implant.
Ngược lại chứ bác.
Giờ này làm dễ, có thời gian.
Các bên cung cấp họ cũng vẫn làm.

Trieu Man co nuong

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng trồng Implant đây ạ. Đi lại kiểm tra liên tọi. Vào một ngày đẹp trời em thấy mồm em có một cục thép nhỏ xíu nó nằm trên lưỡi. Hóa ra là Implant nó không tích hợp được vào xương. Định chạy qua chỗ trồng răng để phản ảnh về tình trạng nhưng đang dịch cũng ngại. Mất bao công sức đi lại