[Funland] Xin hỏi việc bán nhà khi đang nợ thuế đất PNN

Fang

Xe hơi
Xin chào cccm,

Hoàn cảnh của em là hồi 2020 cháu mua nhà ở HN, có cắm sổ bank, chưa kê khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (PNN), hiện có nhu cầu bán
Do sở hữu nhà lần đầu không có kinh nghiệm, sau khoảng 1 năm thấy tổ dân phố hô hào đi nộp thuê mới biết cần phải kê khai mới được phép nộp.
Khi lên UBND phường hỏi thủ tục kê khai, họ nói cần phải có sổ đỏ bản gốc để đối chiếu, mà bank đang cầm rồi không thể lấy tài sản ra nên em kệ đợi tất toán rồi nộp 1 thể.

Đến nay có nhu cầu chuyển nhượng đất, cháu đã nộp tiền để rút sổ về, mang xóa thế chấp. Nhưng vẫn còn vướng vụ thuế sử dụng đất PNN, hiện nhà đã có cọc, cần gấp rút giải quyết, cccm có kinh nghiệm cho hỏi thủ tục kê khai và nộp mất thời gian bao lâu? Hay có cách nào chuyển khoản nợ này sang cho bên mua nộp được không?

Cháu cảm ơn cccm.

nvh_hn

Xe container
Phường nó trả lời láo nháo, em mấy lần kê khai có cần sổ đâu. Có cái em toàn kê qua tổ dân phố nên cũng không biết nộp đi đâu thật:D. Cụ chậm nộp chắc thêm ít tiền phạt thôi.

bihero114

[Tịch thu bằng lái]
Xin chào cccm,

Hoàn cảnh của em là hồi 2020 cháu mua nhà ở HN, có cắm sổ bank, chưa kê khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (PNN), hiện có nhu cầu bán
Do sở hữu nhà lần đầu không có kinh nghiệm, sau khoảng 1 năm thấy tổ dân phố hô hào đi nộp thuê mới biết cần phải kê khai mới được phép nộp.
Khi lên UBND phường hỏi thủ tục kê khai, họ nói cần phải có sổ đỏ bản gốc để đối chiếu, mà bank đang cầm rồi không thể lấy tài sản ra nên em kệ đợi tất toán rồi nộp 1 thể.

Đến nay có nhu cầu chuyển nhượng đất, cháu đã nộp tiền để rút sổ về, mang xóa thế chấp. Nhưng vẫn còn vướng vụ thuế sử dụng đất PNN, hiện nhà đã có cọc, cần gấp rút giải quyết, cccm có kinh nghiệm cho hỏi thủ tục kê khai và nộp mất thời gian bao lâu? Hay có cách nào chuyển khoản nợ này sang cho bên mua nộp được không?

Cháu cảm ơn cccm.
Cái thuế PNN này đáng mấy đâu. Vào trăm nghìn 1 năm là cùng.Trong hđ cụ chốt bên mua là bên nào bao thuê phí tất tần tật. Bên mua đi nộp hồ sơ sang tên tại vp đăng kí đất đai là thuế tự ra thông báo thôi mà

one

Xe điện
Xin chào cccm,

Cháu cảm ơn cccm.
Cụ có thể rào trước với người mua về việc này rồi làm ký công chứng mua bán bình thường. Đến lúc cầm sổ đi sang tên là bên thuế sẽ tự động tính ra cụ còn nợ bao nhiêu. Cụ đóng cùng với khoản thuế thu nhập cá nhân (2% tiền bán nhà trên hợp đồng) là xong.

Fang

Xe hơi
Phường nó trả lời láo nháo, em mấy lần kê khai có cần sổ đâu. Có cái em toàn kê qua tổ dân phố nên cũng không biết nộp đi đâu thật:D. Cụ chậm nộp chắc thêm ít tiền phạt thôi.
ở phường toàn mấy bà cao tuổi làm nên họ là luật, đòi cầm bản gốc ra đối chiếu với bản photo, họ k đồng ý mình cũng chịu ạ :(

Fang

Xe hơi
Cụ có thể rào trước với người mua về việc này rồi làm ký công chứng mua bán bình thường. Đến lúc cầm sổ đi sang tên là bên thuế sẽ tự động tính ra cụ còn nợ bao nhiêu. Cụ đóng cùng với khoản thuế thu nhập cá nhân (2% tiền bán nhà trên hợp đồng) là xong.
Cái thuế PNN này đáng mấy đâu. Vào trăm nghìn 1 năm là cùng.Trong hđ cụ chốt bên mua là bên nào bao thuê phí tất tần tật. Bên mua đi nộp hồ sơ sang tên tại vp đăng kí đất đai là thuế tự ra thông báo thôi mà
được như vậy ạ? em đọc trên mạng thì phải hoàn thành nghĩa vụ thuế, cứ nghĩ chỉ có 1 cách là phải đi kê khai thuế, nộp xong xuôi mới đủ bộ hồ sơ gửi cho vp đky đất đai

one

Xe điện
được như vậy ạ? em đọc trên mạng thì phải hoàn thành nghĩa vụ thuế, cứ nghĩ chỉ có 1 cách là phải đi kê khai thuế, nộp xong xuôi mới đủ bộ hồ sơ gửi cho vp đky đất đai
Cái này nhiều người va rồi mà cụ. Nhiều khi sang tên xong xuôi cả tháng rồi bên thuế mới ra thông báo bắt nộp thuế + phạt làm chủ mới phải tặc lưỡi đóng cho chủ cũ cơ. Thế em mới bảo cụ rào trước với bên mua, có thể xem biểu thuế + mức phạt nộp chậm để áng áng số tiền nhà cụ đang nợ rồi giao hẹn bớt thẳng vào giá bán cho họ.

Danchum77

Xe tải
Em đã từng mua nhà và làm theo hình thức như cụ One hướng dẫn này. Ngoài ra Cụ có thể ra phường để kê khai đóng phí đất PNN ( làm dịch vụ nhanh khoảng 1 tuần vì các phường đang bị ra chỉ tiêu thu thuế đất PNN này ) sau đó làm thủ tục mua bán công chứng bình thường. ( Ra phường thì em có cầm theo sổ đỏ nhé , Em vừa mới làn tuần trước và còn đang ko có tiền để đóng thuế đây ah

nvh_hn

Xe container
Cái này nhiều người va rồi mà cụ. Nhiều khi sang tên xong xuôi cả tháng rồi bên thuế mới ra thông báo bắt nộp thuế + phạt làm chủ mới phải tặc lưỡi đóng cho chủ cũ cơ. Thế em mới bảo cụ rào trước với bên mua, có thể xem biểu thuế + mức phạt nộp chậm để áng áng số tiền nhà cụ đang nợ rồi giao hẹn bớt thẳng vào giá bán cho họ.
Em tách sổ, đăng ký thuế mấy năm không thấy đâu, nó vẫn thu với chủ cũ; sau đó biệt tăm không thu với chủ cũ cũng chẳng thu của em. Sau em phải đăng ký lại, có đâu hơn 100k/năm nhưng nó phạt gần 2 củ.

Trs2020

Xe buýt
chắc là nộp lần đầu thì cần cụ

Fang

Xe hơi
cảm ơn cụ, vodka nhiều quá diễn đàn chặn ko cho rót nữa

Em đã từng mua nhà và làm theo hình thức như cụ One hướng dẫn này. Ngoài ra Cụ có thể ra phường để kê khai đóng phí đất PNN ( làm dịch vụ nhanh khoảng 1 tuần vì các phường đang bị ra chỉ tiêu thu thuế đất PNN này ) sau đó làm thủ tục mua bán công chứng bình thường. ( Ra phường thì em có cầm theo sổ đỏ nhé , Em vừa mới làn tuần trước và còn đang ko có tiền để đóng thuế đây ah
em ko ngại nộp, chỉ là không muốn chờ vì rất lâu, bên mua họ cọc rồi nên muốn nhận nhà sớm chứ k muốn đợi mình cò cưa mấy cái thủ tục

banhran_13

Xe hơi
Em thấy: lúc đi đóng Thuế, họ truy thu cụ ạ. Như nào thì họ chỉ tiếp cho mình;

ducquan1008

Xe tải
Website
banchungcu.com.vn
giờ đi nộp thuế phải kê khai cái phi nông nghiệp, mà chậm cái đó là chậm lấy thông báo thuế luôn, còn lại thì thuế đó ít tiền ko đáng bao nhiêu cả.
- Mà chậm do đâu thì xin các bác chỉ giáo, e bị treo cái này 1 tuần rồi nè, gọi lên thì mấy chị trên thuế bảo phường chưa gửi lên :D

zaihn8x

Xe tải
Nhân tiện dính vài case rồi nên chia sẻ lại cho cụ chủ top.
1. Mua chung cư bàn giao 2017 đến 2020 bán chưa nộp thuế PNN bao h vì thuế phường k có người làm ( chủ nhà phải đi làm nhanh mất 2 ngày để chi cục thuế quận cấp MST cho cái căn, mảnh chưa được cấp mã bao h chứ phường chỉ kê khai lên). Sau đó có quyết định nộp thuế PNN nợ thì mới làm thủ tục sang tên được ( vướng ở bên mua mất thời gian chờ 7-10 ngày) tiền phạt không đáng kể.
2. Mua nhà đất ngõ đã sang tên chủ mới nhưng chủ mới cũng k đóng thuế PNN nên khi ra thuế bị kẹt lại để rà soát hồ sơ cũ, ra qdinh đóng thuế PNN của ông cũ và kẹp hồ sơ xin cập nhật kê khai lại ở cấp phường sau cho đỡ vướng. Cái này mất 2-3 ngày chậm thông báo thuế TNCN đi chung.
2 trường hợp trên em làm ở 2 quận khác nhau tại HN nhưng đều tắc ở khi ký HDMB CC xong, đi làm thủ tục sang tên sẽ kẹt lại ở thuế ( còn HM nó kẹt luôn ở VP DKKD k nhận hồ sơ do lúc ý rộ lên bài không đóng thuế pnn thì k nhận hồ sơ). Còn quận khác nhận hs bình thường. Nó chỉ gây mất thời gian khi chờ ra quyết định đóng thuế PNN còn nợ thôi chứ k tốn kém quá nhiều.

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ cứ ra kê khai nhé, theo quy định thì chậm sau khoảng 10 ngày sẽ xong thôi. Nhưng thường thì bọn nó quen rồi, nó chỉ cho mình ghi thông tin lại mà không có giấy gì xác nhận là đã nhận thông tin. Thường bọn nó sẽ hỏi sao giờ mới kê khai, biết được để bắt thóp, nếu cụ nói để chuẩn bị thủ tục sang tên thì chắc chắn là bị khó dễ và nhiều người thường mất tầm 500k - 1tr tùy trường hợp để làm nhanh. Còn không thì cụ cứ bảo là nghe người ta nói là kê khai, hoặc tổ dân phố thu thuế mà mình ko có tên nên ra kê khai, hoặc là đang rao bán thôi, nghe sale bảo là làm trước đi sau đỡ lằng ngoằng (em đã bảo thế và ko mất gì);

Kiabuoisang

Xe container
Nợ thì nộp đi, băn khoăn làm gì

newboy157

Xe đạp
Cái này lobby thêm 500-1tr là đi nhanh lắm :)) chả cần phải đi nộp luôn