[Funland] Xin hỏi việc bán nhà khi đang nợ thuế đất PNN

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xin chào cccm,

Hoàn cảnh của em là hồi 2020 cháu mua nhà ở HN, có cắm sổ bank, chưa kê khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (PNN), hiện có nhu cầu bán
Do sở hữu nhà lần đầu không có kinh nghiệm, sau khoảng 1 năm thấy tổ dân phố hô hào đi nộp thuê mới biết cần phải kê khai mới được phép nộp.
Khi lên UBND phường hỏi thủ tục kê khai, họ nói cần phải có sổ đỏ bản gốc để đối chiếu, mà bank đang cầm rồi không thể lấy tài sản ra nên em kệ đợi tất toán rồi nộp 1 thể.

Đến nay có nhu cầu chuyển nhượng đất, cháu đã nộp tiền để rút sổ về, mang xóa thế chấp. Nhưng vẫn còn vướng vụ thuế sử dụng đất PNN, hiện nhà đã có cọc, cần gấp rút giải quyết, cccm có kinh nghiệm cho hỏi thủ tục kê khai và nộp mất thời gian bao lâu? Hay có cách nào chuyển khoản nợ này sang cho bên mua nộp được không?

Cháu cảm ơn cccm.
Nhà cụ ở quận nào pm zalo e hd 0965 828 999 ^^

Quangdova

Xe hơi
Xin chào cccm,

Hoàn cảnh của em là hồi 2020 cháu mua nhà ở HN, có cắm sổ bank, chưa kê khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (PNN), hiện có nhu cầu bán
Do sở hữu nhà lần đầu không có kinh nghiệm, sau khoảng 1 năm thấy tổ dân phố hô hào đi nộp thuê mới biết cần phải kê khai mới được phép nộp.
Khi lên UBND phường hỏi thủ tục kê khai, họ nói cần phải có sổ đỏ bản gốc để đối chiếu, mà bank đang cầm rồi không thể lấy tài sản ra nên em kệ đợi tất toán rồi nộp 1 thể.

Đến nay có nhu cầu chuyển nhượng đất, cháu đã nộp tiền để rút sổ về, mang xóa thế chấp. Nhưng vẫn còn vướng vụ thuế sử dụng đất PNN, hiện nhà đã có cọc, cần gấp rút giải quyết, cccm có kinh nghiệm cho hỏi thủ tục kê khai và nộp mất thời gian bao lâu? Hay có cách nào chuyển khoản nợ này sang cho bên mua nộp được không?

Cháu cảm ơn cccm.
Cái này cụ cứ công chứng giao dịch bình thường, sau khi nộp hồ sơ, chi cục thuế sẽ ra thông báo thuế trước bạ, TNCN người bán và thuế đất 1 thể, lúc đó người mua đóng 1 thể trước khi lấy sổ

OneMoreNight

Xe tải
Cái này cụ cứ công chứng giao dịch bình thường, sau khi nộp hồ sơ, chi cục thuế sẽ ra thông báo thuế trước bạ, TNCN người bán và thuế đất 1 thể, lúc đó người mua đóng 1 thể trước khi lấy sổ
Nếu ở HN thì tùy từng địa bàn từng quận nhé cụ. Có quận bắt nộp hồ sơ kèm biên lai đóng thuế nó mới tiếp nhận ^^

Minhduc2409

Xe tải
Thông báo thuế có thuế PNN ko cụ
Em tưởng chỉ có thuế TNCN và thuế trc bạ sang tên thôi?

quangvinh001

Xe tải
Cái này lobby thêm 500-1tr là đi nhanh lắm :)) chả cần phải đi nộp luôn
chuẩn cụ ạ. em vừa bị hành đây. cán bộ biết em cần nên ép giá. em hôm qua vừa phải lobby 1,5 triệu 2 tiếng sau xong thuế phi nông nghiệp luôn.
còn không thì về phường hành cho vài tuần.
- vừa làm xong thì gặp 1 cô em cũng trong nghề nó bảo làm lobby mất có 500k thôi - nó có mối ruột. hóa ra em bị chặt chém quá. Biết là bị chém mà đúng lúc mình cần. Móa.
-nhưng chi phí lobby thế nào cũng tùy quận nhé

TieuFu

Xe container
được như vậy ạ? em đọc trên mạng thì phải hoàn thành nghĩa vụ thuế, cứ nghĩ chỉ có 1 cách là phải đi kê khai thuế, nộp xong xuôi mới đủ bộ hồ sơ gửi cho vp đky đất đai
Cứ bán, lúc ý nó thuế đất ! Luật không qua được lệ !