xin hỏi các Cụ xử lý tiếng rung cánh cửa khi chơi nhạc với volume lớn

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Bên hội So chúng em có cái thiết bị này lắp vào để triệt tiêu những rung động,

Hiệu quả đến 90% đấy ạ.
Xem mấy cái ảnh của cụ mà em hiểu em chết liền, em đảm thế ạ, cái cục gì mà lại vặn mấy cục dưới nắp capo thế ạ? Với lại cái món gì dán ở mép cửa xe nữa ấy ạ, nhiều đồ hiểm quá :-??

windstorm

Xe đạp
@Cu_in_Car: sorry cụ, mấy hôm nay em busy nên ko vào forum.
Nó là sản phẩm chống rung của thằng âm thanh FOCAL, cụ ra đại lý Focal chỗ cụ Khôi phệ hay Long Thịnh... hỏi mua là có ngay.

Winstorm07

Xe container
@Winstorm07: Đó là cái gì vậy bác, cách dùng và giá rổ nó thế nào ạ?
Cái gì vậy bác? Qua ảnh mà hiểu được em chết luôn, em thề.
Bộ này hình như là cân bằng động của động cơ thì phải .. các cụ giải thích cụ thể cho ae nghía cái ...
Xem mấy cái ảnh của cụ mà em hiểu em chết liền, em đảm thế ạ, cái cục gì mà lại vặn mấy cục dưới nắp capo thế ạ? Với lại cái món gì dán ở mép cửa xe nữa ấy ạ, nhiều đồ hiểm quá :-??
Về nguyên lý cơ bản thì em giải thích sơ bộ cho các bác theo cách hiểu của em thế này, có gì sai xót thì các bác đừng ném đá em vì như em đã nói là em hiểu theo cách của em thôi ạ.

Trước hết, như các bác đã biết, động cơ đang hoạt động sẽ phát ra rung động, màng loa phát nhạc cũng phát ra rung động -> Đây được hiểu là Nguồn phát ra những rung chấn sau này. Những rung động (rung chấn) này cộng hưởng vào với nhau và truyền đến các khớp nối nhựa trên xe của các bác hoặc các chỗ ốc vít có long đen bị lỏng tạo nên sự va đập và phát ra tiếng kêu. Tiếng kêu này nếu diễn đạt theo từ tượng thanh thì nó có thể là tiếng rì rì hoặc tiếng lạch cạch ở taplo hoặc khe cửa hoặc đại loại là ở những nơi nào lỏng lẻo (bác nào bị thợ cậy mặt taplo lên rồi làm gẫy lẫy nhựa chẳng hạn thì sẽ cảm nhận ngay tiếng kêu này mỗi khi dừng xe mà vẫn để số).
Với cái cục sắt vụn như này khi lắp vào động cơ hay bên trong cánh cửa, (gần loa chẳng hạn). Nó sẽ là nơi hút toàn bộ những rung động kia lại, có thể hiểu nôm na nó là "giảm chấn" . Mọi rung động được thu về cục sắt này rồi thì những rung động phát ra tiếng lạch cạch - rì rì kia sẽ tự động mất đi.
Về nguyên tắc lắp đặt cục này là sau khi bắt ốc xiết chặt xong thì nó phải được nằm độc lập kô chạm vào các chi tiết khác thì mới phát huy tác dụng của nó.
Bản thân trong xe So của em, ở phần trong của cánh sau khi em tháo ra thay camera lùi em cũng thấy nó được hãng lắp 1 cục có đường kính to gấp đôi cục của em post trong ảnh rồi, chứng tỏ nó phải có tác dụng thì hãng sản xuất nó mới tin dùng, và cái cục này của em mua về nó cũng là hàng của Mobis xịn ạ.

Đấy ạ, nó chỉ đơn giản như vậy thôi. Em cũng nhấn mạnh thêm, để triệt tiêu tiếng ồn trong xe thì cần phải có nhiều giải pháp tổng thể như xe phải xịn từ khi sản xuất, làm chống ồn, các khớp lẫy phải được gia cố chuẩn chỉ, bơm keo, phun xịt loại nọ loại kia... và cái cục sắt vụn của em nó cũng là 1 trong những giải pháp đó thôi ạ.
Em xin hết ạ. :D

Cái đó không biết bên trong có gì?
http://www.doctc.com/shop/goods/goods_view.php?goodsno=31381

Nó mà chỉ là cục sắt đường kính 4cm dày 1cm thì bảo bọn làm sắt gia công 1 lúc thì ối
Vấn đề nó nằm ở chỗ này bác ạ :D
Nếu chỉ là cục sắt thông thường thì em ra Đê La Thành em cắt ngay, rẻ chán :D

khach274

Xe máy

kukon

Xe tăng
xe em khi mở nhỏ nhỏ đi chậm thì lại nghe thấy cánh cửa bên lái rè rè , nhưng mở nhạc to nó át ko nghe thấy gì. Nhất là khi ko mở nhạc, cứ rè rè bực quá mà ko sao dc bởi vì em có nhờ thợ xem hộ 2-3 lần chẳng cụ nào phát hiện ra. Rõ chán .

Cu_in_Car

Xe điện
xe em khi mở nhỏ nhỏ đi chậm thì lại nghe thấy cánh cửa bên lái rè rè , nhưng mở nhạc to nó át ko nghe thấy gì. Nhất là khi ko mở nhạc, cứ rè rè bực quá mà ko sao dc bởi vì em có nhờ thợ xem hộ 2-3 lần chẳng cụ nào phát hiện ra. Rõ chán .
Làm 1 xô keo 502 cụ ợ :D

Linhlovely

Xe tăng
Có hai vấn đề e thấy ở đây:
1. Xác định nguồn rung: do táp pi cửa, do chụp loa .. hay do cái gì
2. Xác định ngưỡng "tới" hay là ngưỡng "chịu được" của loa; loa gì thì loa bác cho tần số bass đươi ngưỡng của nó + biên độ quá lớn = méo tiếng (distostion)

Khi xác định rõ nguyên nhân 1 hoặc cả hai trong hai cái trên thì ta sẽ có cách xử lý như sau:
1. Gia cố lại phần rung của cánh cửa trong khả năng có thể
2. Cắt tần số thông thấp tới ngưỡng của loa & giảm thiểu biên độ tín hiệu đưa đến loa

Bác cứ thử rồi ới e nhé ... :-??
A ơi, hôm nào E qua A, A khám nghiệm hộ E cái ạ. Thanks A!!L-)

windstorm

Xe đạp
Cụ cứ làm 02 cuộn chống rung của Focal là xong ngay.

Công Nông

Xe điện
Cụ Winstorm07 cho em hỏi cái cục này bao tiền và mua ở đâu thế, một xe nên lắp mấy cục vào những chỗ nào vậy cụ?

xedieu

Xe cút kít
Cụ Winstorm07 cho em hỏi cái cục này bao tiền và mua ở đâu thế, một xe nên lắp mấy cục vào những chỗ nào vậy cụ?
115k/cục tại HN, xe lắp 5 cục thì thành hybrid mà 10 cục thì thành xe điện!

ndkhoivtv

Xe tăng
4 quả bóng bay thổi đầy hơi -> nhét vào 4 khoang để đồ bên 4 cửa -> khỏi rung luôn!!!

khach274

Xe máy
Bác cho em hỏi địa chỉ mua mấy cục đó. Cảm ơn bác.

Winstorm07

Xe container
Bác cho em hỏi địa chỉ mua mấy cục đó. Cảm ơn bác.
Cụ cho em địa chỉ mua với ạ, em làm hẳn 10 cục cho thành xe điện:)
Em cũng quan tâm đến cái này, cụ nào có thông tin về nơi bán cũng như giá cả thế nào cho anh em chút thông tin với ah
Cái này em đặt mua từ bển về các bác ạ.
Nói chung là nó khá nặng cân đấy ạ.

khach274

Xe máy
Báo cáo các cụ em vừa mới nhờ được người ship cho chục cái cục sắt bé hạt tiêu này về
Bé thì chắc chắn rồi hạt tiêu hay không phải để tối mai mới biết vì sáng mai em có việc bận