Xin hỏi các bác box Toyota : So sánh Civic 1.8 với Vios

quyluong_3bánh

Xe điện
Em nghĩ chỉ Việt Nam mình nó mới thế,cái SH em đi chán rùi bán không lỗ mà còn bị mọi người kêu là bán rẻ quá!(em bán cho thợ xe các cụ ợ).hihi...

Mr.150706

Xe đạp
Bao năm rồi vẫn vấn đề cũ. Em mới cưới vợ 2 lần đầu, chẳng biết mô tê ji về xe cộ máy móc nên em theo "xu thế đám đông" cứ Toy mà phang - làm con Vios G 2010. Mua xong ai cũng động viên "mua vậy cho nó lành"

coolpix8700

Xe ngựa
Trước khi về nước (từ Đức) em cũng không nghĩ mình sẽ đi xe Toy vì bên đó thấy máy cái Corolla vỏ mỏng dính như tôn!
Nhưng rồi khi cần có xe cả nhà chỉ thích mỗi Altis, rồi tiếp đến cái Zace chạy già cụ đến tận bây giờ. Bây giờ vẫn thấy với khả năng và công việc mình đang làm thì Toy vẫn là lựa chọn hợp lý hơn cả!

new_farmer

Xe container
Ở Việt Nam còn nặng nề vấn đề thương hiệu mà bác :)
Cụ cho hỏi ở đâu không nặng vấn đề "Thương hiệu"? vấn đề là họ coi trọng thương hiệu nào thôi. Em chỉ thấy so sánh Civic với Vios là không tương xứng. Thông thường Civic phải so với Altis (em thích altis hơn) còn Vios (hoặc Yaris) so với Fit thì đúng hơn (em thích fit hơn). (Em đi Toy nhưng không vì thế mà em bênh toy đâu nhá )

HVB

Xe tăng
theo em, ở VN Altis thực sự ko phải là giữ giá hơn Civic, mà vì xe Altis mới ở VN đắt hơn CV mới nhiều, khá nhiều là đằng khác (ngược đời với các nước khác), Vios cũng bán quá đắt, xấp xỉ Civic luôn, nên xe cũ của Toy đương nhiên đắt. Ai mới nhìn vào thấy giá xe cũ của Toy đắt hơn Civic cũ, tưởng là nó giữ giá thôi.

Ví dụ, xe Civic 1.8MT niêm yết là 613tr, xe Altis 1.8MT là 653 triệu, và xe Civic thường có quá nhiều đợt giảm giá, ví dụ vừa rồi đc miễn 100% thuế trc bạ, nên giá xe mới ra biển là 615tr (2tr tiền biển), trong khi xe Altis là 753 triệu, chênh nhau hẳn gần 140tr. Vậy nên xe cũ Altis cũng số KM mà bán 600 thì so với Civic bán 500, CV giữ giá hơn vì đúng giá chỉ bán đc 460tr.

Mà ông Toy Việt Nam, bán đắt vãi. Tỉ lệ nội địa hóa từ 19% đến tận 37% rồi mà bán giá cắt cổ cho người tiêu dùng. 37% thì đến hơn 1/3 là Vietnam còn gì (đến khung gầm của Inova cũng VN hết), trong khi bọn Honda hình như chả sản xuất được cái gì.

Độc Dã

Xe máy
Thực ra tại sao Toy tại vị lâu thế ở Việt Nam cũng nhiều lý do lắm, lịch sử có, cơ chế có, tâm lý tiêu dùng có và chất lượng, thương hiệu của Toy cũng có etc ... theo em, nên có cái nhìn khách quan và toàn diện mới hợp nhẽ; không nên chụp mũ cho toàn bộ người tiêu dùng tại Việt Nam là có tâm lý "số đông", thiếu hiểu biết ... Thực ra, người Việt mình rất chịu bỏ tiền nhưng luôn muốn có phương án chắc chắn nhất và phải được dư luận "công nhận". Em nghĩ, sâu xa thì Toy nó đã và đang chiếm được vị thế ấy. Uấy là cái giỏi của nó.
Công bằng mà nói, Toy đi lành, đi một cái xe ít hỏng vặt và nhiều thợ biết về nó có cái tâm lý tương đối thoải mái, yên tâm ở mọi lúc mọi nơi. Nếu chỉ xác định là 1 cái xe để đi (chứ không phải để vênh vang) thì em nghĩ Toy hoàn toàn ổn.
Nếu suy diễn như bác gì nói ở trên thì thật sự em chưa ưng vì việc chọn lựa Civic thay vì Altis nó không tạo ra bất cứ đẳng cấp (nông thôn hay thành thị nào cả). Civic nó chưa đủ tầm làm việc ấy bác ạ, cả các loại hơn thế nữa. Nói luôn là em thấy Altis xấu nhé (và không đi Altis), không lại bảo em bênh. Việc bác chọn xe theo xếp hạng nước ngoài cũng rất phiến diện, đấy chỉ là 1 kênh tham chiếu đơn thuần trong điều kiện người ta thôi chứ không trong điều kiện Việt Nam. Máy móc, xe cộ vận hành mỗi nơi mỗi khác bác ạ.

hieuorbis

Xe buýt
em nghĩ đơn giản là vì giờ nhiều người quê lên phố sống, còn người phố thì về quê mua trang trại. Các em bé sinh ra thì oshin ở quên lên nuôi. Người ta gọi đấy là nông thôn hóa thành thị (lịch sự), còn ko thì gọi là nông dân hóa.
Xe altis nói chung, trông hơi nồi đồng cối đá kiểu dream (mặc dù dream chả bên hơn wave, cùng lò Honda nhưng ai cũng bảo dream bền :D). Lái xe altis trông giống chủ tịch xã hơn là lái civic mà.
còn so Civic với Vios thì em chưa nghe thấy bao giờ, nghe nó buồn cười.
Em thấy cụ rất có vấn đề, nhận định mang tính miệt thị kinh, em đồng ý với những nhận xét của cụ nếu cụ chứng minh được những nhận định đó. Còn không thì không nên nói những lời lẽ như vậy. Kính cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Ở Việt Nam còn nặng nề vấn đề thương hiệu mà bác :)
Bác cứ tự đặt cho dân VN mình thông minh nhất thế giới!
Bác thử tìm xem trên thế giới có chỗ nào không quan tâm đến thương hiệu, kể cả tìm ở Châu Phi? Em thấy ngược lại thì có, dân mình khi kinh doanh ít để ý đến giữ thương hiệu hơn người nước ngoài nhiều.
Còn nói đến thương hiệu của Toy, chắc từng cái xe thì xe Toy chưa phải là xe sang, không phải là 1 cái xe để khoe nhưng mà được mua nhiều thì không phải chỉ ở VN. Doanh số xe Toy tổng cộng cả liên doanh lẫn nhập khẩu ở VN mình chưa thể là con số sau dấu phẩy của tổng số hơn 1,8 triệu xe Toy được bán trên thế giới trong 6 tháng vừa qua, làm cho Toy lãi ròng hơn 340 tỷ yên mặc dù Toy vừa chịu cả một cuộc khủng hoảng về số xe thu hồi! Dân mua xe trên thế giới (chắc đặc biệt là dân Mỹ, nước có lịch sử xe hơi gần như lâu nhất thế giới) theo như bác còn ngu muội hơn dân Vịt mình nhiều, vì họ mới là những người tạo lên cái lãi và doanh số của Toy!

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Em nghĩ Civic thì phải hơn Vios vì nó đắt hơn mà:-|. Tuy nhiên, trước đây khi mới mua xe lần đầu thì em chọn Vios, khi nâng cấp xe thì em lại chọn Altis chứ không chọn mua Civic. Em trộm nghĩ ở xứ Việt mình ( kinh tế, đường xá, khí hậu...) thì Toy vẫn là một sự lựa chọn có phần hợp lý hơn cả. Chính vì lẽ đó mà Vios và Altis mới chạy đầy đường như vậy!>:D<

Bác cứ tự đặt cho dân VN mình thông minh nhất thế giới!
Bác thử tìm xem trên thế giới có chỗ nào không quan tâm đến thương hiệu, kể cả tìm ở Châu Phi? Em thấy ngược lại thì có, dân mình khi kinh doanh ít để ý đến giữ thương hiệu hơn người nước ngoài nhiều.
Còn nói đến thương hiệu của Toy, chắc từng cái xe thì xe Toy chưa phải là xe sang, không phải là 1 cái xe để khoe nhưng mà được mua nhiều thì không phải chỉ ở VN. Doanh số xe Toy tổng cộng cả liên doanh lẫn nhập khẩu ở VN mình chưa thể là con số sau dấu phẩy của tổng số hơn 1,8 triệu xe Toy được bán trên thế giới trong 6 tháng vừa qua, làm cho Toy lãi ròng hơn 340 tỷ yên mặc dù Toy vừa chịu cả một cuộc khủng hoảng về số xe thu hồi! Dân mua xe trên thế giới (chắc đặc biệt là dân Mỹ, nước có lịch sử xe hơi gần như lâu nhất thế giới) theo như bác còn ngu muội hơn dân Vịt mình nhiều, vì họ mới là những người tạo lên cái lãi và doanh số của Toy!
Vấn đề ở chỗ Toy lắp ráp ở Nhật và Mỹ khác Toy liên doanh bác ạ $-). Chứ ai dám chê Toy!

TPH

Xe đạp
em thấy Cvic phải so với altis mới đúng cụ ạ.cu so sánh thế khó quá vì hai dòng này không cùng cấp cụ a.cvic nhỉnh hơn vios cụ a.

TPH

Xe đạp
Nếu cụ Mr nói thế háo ra cụ bảo đi dream cho lành còn SH nó bán cho ai cụ nhỉ

durham

Xe hơi
em nghĩ đơn giản là vì giờ nhiều người quê lên phố sống, còn người phố thì về quê mua trang trại. Các em bé sinh ra thì oshin ở quên lên nuôi. Người ta gọi đấy là nông thôn hóa thành thị (lịch sự), còn ko thì gọi là nông dân hóa.
Xe altis nói chung, trông hơi nồi đồng cối đá kiểu dream (mặc dù dream chả bên hơn wave, cùng lò Honda nhưng ai cũng bảo dream bền :D). Lái xe altis trông giống chủ tịch xã hơn là lái civic mà.
còn so Civic với Vios thì em chưa nghe thấy bao giờ, nghe nó buồn cười.
Em hỏi cụ thể nào là thành thị, thế nào là nông dân, chủ tịch xã, chủ tịch phường khác nhau thế nào? Em thấy cách nhìn của cụ phiến diện quá, em biết có những người "nhà quê" (xuất thân từ nông thôn) bây giờ là đại gia hàng khủng, có những người thành phố mấy đời nhưng lại là loại lừa đảo, ít học (thực sự em gặp loại này không nhiều nhưng cũng không phải là hiếm).
Cái xe chỉ là phương tiện thôi, không nói lên điều gì cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng đi Altis mất 3 năm bác ạh. Nhưng cũng ngạc nhiên là chẳng ai bầu em làm chủ tịch Phường cả (em không ở xã, chắc về đấy mà ứng cử họ lấy gậy đuổi mất). Hồi đi Altis mà đã làm chủ tịch phường em ở thì có khi bây giờ em đu Bentley rồi, bây giờ đỡ phải suốt ngày lang thang đi các tỉnh!

Chỉnh sửa cuối:

HVB

Xe tăng
Em hỏi cụ thể nào là thành thị, thế nào là nông dân, chủ tịch xã, chủ tịch phường khác nhau thế nào? Em thấy cách nhìn của cụ phiến diện quá, em biết có những người "nhà quê" (xuất thân từ nông thôn) bây giờ là đại gia hàng khủng, có những người thành phố mấy đời nhưng lại là loại lừa đảo, ít học (thực sự em gặp loại này không nhiều nhưng cũng không phải là hiếm).
Cái xe chỉ là phương tiện thôi, không nói lên điều gì cụ ạ.
bác nóng tính roài, ko phải em chê ai đi Altis vì em cũng là người ở quê bác ạ. Ý em đơn giản là người quê chúng em thì tư duy là ăn chắc mặc bền, chưa chắc đã thích xe tay ga hơn dream. Còn mấy bác trẻ trẻ sành điệu, đầu cắt dựng và vuốt keo, mặc quần bò và áo phông body style thì thích Civic (bác cứ nhìn vào hội Civic thì biết, mấy bác trẻ trẻ ấy toàn nhiều là trên dưới 30 một tí, gần như rất ít bác đứng tuổi nếu so với các hội khác). Đây là thực tế, các bác trẻ trẻ ấy mà đi altis e nghĩ nó cũng ko hợp.

Vậy nên bác nguội nóng đi nhé (b).

Mỗi hãng xe đều có phân đoạn thị trường và khách hàng. Em ví dụ như xe Cam của Toy mà họ dập vỏ giống như Avalon, hay Lexus 5 chỗ thì chắc chả tốn kém hơn tẹo nào. Nhưng khi ấy Avalon và Lexus chả bán được cho ai. Vậy nên ở VN bản thân Civic và Altis cùng phân hạng nhưng khác nhau 1 chút về đối tượng khách hàng.

Thế hệ mới của Civic thì e ko rõ, nhưng xét ở khía cạnh hiện tại thì rõ là Altis sẽ giữ giá hơn vì:
- Người trung tuổi (thường chọn Altis) sẽ ít bán xe hơn mấy bác trẻ trẻ đi Civic cứ 2-3 năm là muốn đổi xe
- Altis mới hiện nay mới ra đc chừng 2 năm, xe cũ nhất thì cũng vẫn còn mới -> ít người đổi, và đổi thì vẫn còn mới lắm, Civic thì từ 2006 nên nhiều người đổi rồi. 2 năm nữa thì ngược lại, CV thế hệ mới mới ra, còn Altis thì sắp có thế hệ mới.
- Do sắp có thế hệ mới nên nhiều người chạy xe CV tranh thủ bán sớm trc khi mẫu mới ra đời. Cũng vì có mẫu mới nên xe CV đương nhiên rẻ đi
- Honda muốn tung mẫu mới ra nên vừa rồi họ bán tống bán tháo xe cũ, hỗ trợ tới 100% thuế trc bạ nên xe ra biển quá rẻ, thành ra xe cũ cũng theo đó cũng rẻ theo.

Em nghĩ là 2-3 năm nữa xe Altis sẽ rẻ vì khi đó quá nhiều xe chạy chừng 4-5 năm -> muốn lên đời, và thời điểm đó chuẩn bị có Altis thế hệ mới.

HVB

Xe tăng
Anh đang chạy Vios, chú HVB nhá :21:
úi xời uôi, em vào quán, mấy em PR với phục vụ quán chào là Bác, anh mà vào, nó chào bằng cụ nhá :)) (mặc dù a trông trẻ hơn em, dưng mà nổi tiếng OF thế thì nhận ra ngay nên chào là cụ cho đúng truyền thống OF) :bz
thế anh em mình toàn bác với cụ thì già hay trẻ nào, đi vios là đúng roài :))
thoai, về nhà RRCL spam đây ^^

mercedes_AMGs65

Xe hơi
Em không nghĩ ngồi lên 1 cái xe nó sẽ tránh để người ta không nhìn mình là "nhà quê" hay ngược lại.
Em đã đi đằng sau 1 cái xe X6 và người lái mở cửa sổ ném lon Cola rỗng xuống mặt đường. Chắc hành vi ấy mới được coi là "không nhà quê" mà là sành điệu?
Cách đây rất lâu tivi có đưa hình ảnh 1 bà nông dân cặm cụi nhặt gom những vỏ thuốc trừ sâu dọc bờ ruộng. Em thấy bà ấy văn minh hơn rất nhiều người đang ngồi những cái xe đẹp hiện nay!
bác nói cực kỳ chính xác=D> em đã từng bị 1 thằng cha mở kính ném nguyên 1 gói xôi ăn dở mốc xanh mốc đỏ vào kính chắn gió!8-}tức phát điên!