[Funland] Xin được tư vấn về bảo hiểm xã hội.

ubisapro

Xe trâu
E nghĩ đóng đủ 20 năm rồi dừng chờ đến tuổi là đẹp.

cha biet chi

Xe điện
Chào các cụ, em xin phép được tư vấn về lĩnh vực bảo hiểm xã hội. Nhờ các cụ/ mợ có kinh nghiệm vào cho lời khuyên:
E là công chức nhà nước, sinh năm 1977, đã công tác tại cơ quan nhà nước và đóng bảo hiểm được 19 năm 4 tháng. Mức lương hiện hưởng là 4.74. Hiện nay do quá áp lực và vì chuyện gia đình nên em đã xin thôi việc, thời gian bắt đầu từ 01/12/2022. Em đang phân vân không biết nên xử lý vấn đề bảo hiểm xã hội như nào? Rút 1 lần hay tự nguyện nộp cho đủ 20 năm rồi đến tuổi nghỉ hưu được lĩnh lương mức 40% hiện hưởng hay tiếp tục đóng đến năm về hưu? Và việc đóng có phải gửi vào cơ quan nào đó không hay mình có thể tự kê khai rồi nộp cho cơ quan bảo hiểm. Rất mong các chuyên gia và cụ/ mợ nào có kinh nghiệm tư vấn. Thời gian tới sau khi e nghỉ việc cũng chỉ muốn kinh doanh nhỏ hoặc làm các nghề tự do chứ không muốn làm việc tại công ty hay đơn vị nào khác. Em cám ơn.
Cố theo thêm mà lấy hưu ạ.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Như vậy cụ bây giờ khoảng 52 tuổi, theo em biết thì tầm 57 tuổi cụ giám định sk mới đủ đk về hưu, thiếu mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%. Cụ đóng được 28 năm thì được 45%+8*2%=61% thôi. Theo ý kiến cá nhân em thì cụ cố làm hoặc gửi đc đóng trong CQ nhà nước mà thang bảng lương theo hệ số ý.Cụ đóng 7 năm nữa cho đủ 35 năm (đủ năm đóng) thì về. Lúc đó mức lương sẽ lấy tb hệ số 5 năm cuối * mức lg cơ bản thì lương hưu cụ còn cao.
Em nhớ ko nhầm thì ko còn chuyện làm nhà nước tính 5 năm cuối nữa đâu ạ, chỉ áp dụng với người làm nhà nước đóng bhxh trước 1-1-1995.

Chỉnh sửa cuối:

NgangNganh

Xe tải
Tây nó bẩu: Gà con trong tay còn hơn Đại bàng bay trên trời.
Còn ta thì các cụ từ xưa bẩu: Xanh nhà hơn già đồng.

xukixuka

Xe tải
Các cụ cho em hỏi là em làm doanh nghiệp nước ngoài thì nếu tính từ ngày bắt đầu đóng đến lúc nghỉ để lấy một cục là 19 năm 11 tháng thì có thanh toán dc bảo hiểm ko ạ , em đồng niên với cụ chủ
Theo luật hiện tại thì chưa đủ 20n là dc nhận 1 cục.

lsquetoi

Xì hơi lốp
Công chức, viên chức sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp, vì đã được cơ quan trả trợ cấp thôi việc.

Nguyên nhân là công chức, viên chức không nằm trong đối tượng đóng bảo hiểm thất nghiệp. Không đóng thì không được hưởng.
E của e là viên chức (gv cấp 3) vẫn hưởng trợ cấp thất nghiệp bình thường mà Cụ.

Smile1102

Xe container
Em tấm chiếu mới nên chưa biết gì mà. Muốn nghỉ hưu lắm rồi mà anh con giai chưa cho mẹ nghỉ, hóa ra nó là nóc nhà chứ không phải mình. Em sẽ tìm hiểu Trung kính dần cụ ạ. :)
Em vừa hưởng tháng lương trợ cấp thất nghiệp cuối cùng vào T10 năm nay ạ.
Em đc 11 tháng liên tục, hàng tháng đúng ngày ra trình diện ở 25 Trung Kính, mất 5 phút khai báo là okie.
Đc 22tr100 mỗi tháng, tính là 5 tháng lương cơ bản vì em đóng trợ cấp mức cao nhất. Trợ cấp là 60% mức đóng nhưng ko vượt quá 5 tháng lương cơ bản.

first

Xe tăng
Em được hưởng trợ cấp thôi việc ở cơ quan rồi (19 năm mỗi năm được 1/2 tháng lương hiện hưởng) thì có xin được trợ cấp thất nghiệp tiếp không hả cụ? :)
Cụ nhận trợ cấp thôi việc 19 năm chứng tỏ thời gian đó cụ không tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Vậy nên cụ không thể xin trợ cấp thất nghiệp được.
Không rõ chỗ cụ là cơ quan gì mà lại không tham gia bào hiểm thất nghiệp nhỉ?

PhanLeThien

Xe buýt
Cụ nhận trợ cấp thôi việc 19 năm chứng tỏ thời gian đó cụ không tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Vậy nên cụ không thể xin trợ cấp thất nghiệp được.
Không rõ chỗ cụ là cơ quan gì mà lại không tham gia bào hiểm thất nghiệp nhỉ?
Cơ quan nhà nước và em là công chức.

fanmu1234

Xe container
E của e là viên chức (gv cấp 3) vẫn hưởng trợ cấp thất nghiệp bình thường mà Cụ.

Viên chức có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp hay không?
Bên cạnh việc xác định được Công chức không bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp thì liệu Viên chức có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp hay không, thì theo quy định tại Điều 2 Luật Viên chức 2012 quy định:
“Điều 2. Viên chức
Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.”
Bên cạnh đó, tại khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:
”Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp
1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:
a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;
b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”
Theo quy định trên có thể thấy rằng, đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cả người làm việc theo hợp đồng làm việc tức là viên chức. Vậy nên, viên chức vẫn phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
Theo đó, viên chức là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng làm việc và hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

congngo

Xe điện
Công việc của em hiện tại lương và phụ cấp hơn 11 củ, không có lậu và không muốn lậu từ trước tới nay nhưng vô cùng áp lực và nhiều rủi do (kể cả mình làm nghiêm túc). Với lại giờ quá nhiều các quy định bên Đ, bên chuyên môn chi phối. Cứ kiểu sơ sểnh là dính kỷ luật... mệt mỏi lắm
Em hơn cụ mấy tuổi, cũng mới “thất nghiệp” giống cụ. Cụ có thể pm cho em cụ dự định sẽ kinh doanh gì không, biết đâu em với cụ lại có duyên với nhau. Em thì dự tính nghỉ ngơi xả hơi 6 tháng đã rồi mới tính làm gì tiếp theo.

vieteuro

Xe container
Tp mà ko có lậu thì nghỉ đê :))
khác gì chân sai vặt cho sếp

114hangbong

Xe cút kít
Em vừa hưởng tháng lương trợ cấp thất nghiệp cuối cùng vào T10 năm nay ạ.
Em đc 11 tháng liên tục, hàng tháng đúng ngày ra trình diện ở 25 Trung Kính, mất 5 phút khai báo là okie.
Đc 22tr100 mỗi tháng, tính là 5 tháng lương cơ bản vì em đóng trợ cấp mức cao nhất. Trợ cấp là 60% mức đóng nhưng ko vượt quá 5 tháng lương cơ bản.
Chị chưa hưởng bao giờ, chắc cũng phải tính chuyện đó trước khi nghỉ hưu sớm mợ ạ.
Chính ra cứ như ngày xưa mỗi năm làm việc cho nửa tháng lương mình cưa đứt đục suốt chả phải qua thằng nào làm thủ tục lại ngon.

Xiang Ruan

Xe đạp
E có đuôi chính thật :) . Cv ngày càng áp lực, nhất là với cái 69 vừa ra đời thì loanh quanh kiểu j rồi cũng dẫm phải mứt. Giá mà chỉ còn độ 3-5 năm là dc về thì e cũng cố. Cơ mà còn hẳn mười mấy năm nữa nên ko thể chịu dc .
112 hay 69 mà ko có 'ting ting" và thân thể "trong veo" thì sợ mịa zề bố con thèng nào :D
Tỉnh lẻ còn dễ phấn đấu chứ cụ đã có tí cước sắc mà làm ở cái đất ngàn năm zăn zật thì cố mà giữ

114hangbong

Xe cút kít
E nhận ra trước cụ cách đây hơn chục năm. E ko muốn nhận lậu mà ko có tiền đó thì dựa vào lương là chết đói nên cháu cũng dứt quyết dứt áo ra đi. Khi đó giám đốc thuyết phục lên thuyết phục xuống là nên tiếp tục nhưng cháu dứt khoát ko. Ra ngoài cái nhiều nhất là thời gian. Cái thiếu nhất ko phải là tiền mà là định hướng.
Chúc cụ may mắn
Em rất nể những người ăn lương mà không có lậu cụ ạ. Lúc đầu em cũng hay phàn nàn mà giờ lại thấy cảm ơn ông xã vì đã chọn cuộc sống thanh thản cho gia đình.

TrumVietnam2

Xe tải
Hình như đóng đủ 20 năm, thì không được rút BHXH 1 lần ( Cụ nào biết rõ xác nhận hộ em). Vậy nên, cụ cứ để vậy ( dưới 20 năm), đến khi 55-57 tuổi đóng tiếp cũng chẳng sao. Đề phòng trường hợp, bệnh hiểm nghèo,...không thể hưởng lương hưu đc.
Cụ chủ thớt theo ý này nhé, lựa chọn tối ưu