[Funland] Xin được tư vấn về bảo hiểm xã hội.

khong_co_xe

Xe tăng
Hóng kinh nghiệm giữa một rừng thủ tục :))

Súng hơi HD

Xe tải
Áp lực đến nỗi phải nghỉ trong từng đấy thời gian công tác là đều rất đau sót. Cụ rút bảo hiểm với số tiền được lấy về chắc không thấm vào đâu. Cụ lên đóng tiếp đủ 20 năm, dù sao nó cũng đủ rau cháo cho cụ sau này.

vieteuro

Xe container
Các cụ cho cháu hỏi: như trường hợp của cụ Chủ thớt thì cần đóng đủ BHXH 20 năm trở lên đủ điều kiện về hưu, nhưng chưa đủ điều kiện >60 tuổi về hưu, cụ chủ thớt còn khoảng 17 năm nữa mới đủ tuổi về hưu. Vậy cứ đóng tự nguyện cho đủ 20 năm rồi chốt sổ BHXH rồi không cần đóng nữa. Về kinh doanh ngoài rồi đến khi đủ tuổi về hưu thì đi làm thủ tục nhận lương hưu có OK không
đong đủ 20 năm
lúc đủ 62 tuổi nhận sổ ăn 45% của quá trình đóng bảo hiểm của cụ đó

PhanLeThien

Xe buýt
Áp lực đến nỗi phải nghỉ trong từng đấy thời gian công tác là đều rất đau sót. Cụ rút bảo hiểm với số tiền được lấy về chắc không thấm vào đâu. Cụ lên đóng tiếp đủ 20 năm, dù sao nó cũng đủ rau cháo cho cụ sau này.
áp lực và quá chán những gì đang diễn ra cụ ạ :)

fanmu1234

Xe container
Thời gian đóng bhxh của em sêm sêm cụ, nhưng em ra ngoài từ 2014, rồi gửi đến cuối năm ngoái đc 19 năm 11 tháng. Sau khi tính toán thì em tạm dừng ở đây & nhận nốt 7 tháng bhtn, khi nào đủ tuổi để nhận lương hưu thì em đóng số còn lại or phương án khác

P/s: Cụ tạm dừng ở 19 năm 4 tháng chứ đừng đóng tiếp vội, chờ đủ tuổi đã nhé!
Sắp tới luật BHXH quy định chỉ cho những người đóng BHXH dưới 10 năm được rút 1 cục, thì cụ chạy đi đâu

vieteuro

Xe container
Mình đã công tác trong cơ quan nn và đóng bảo hiểm đến tháng 1/2023 thì đc 28 năm. Cũng muốn nghỉ việc quá mà kg rõ việc đóng bao nhiêu năm thì đc nghỉ hưu (đến tuổi 62 mới đc nghỉ thì còn hơn 10 năm nữa). Xin các cụ thông thạo BHXH xem mình có thể nghỉ hưu đc chưa và nếu nghỉ thì đc lương đc khoảng bn nhỉ
cụ đợi đến đủ 62 tủi nhận sổ và được 61% mức trung bình cộng 28 năm đóng BHXH của cụ nếu ko đóng tiếp

PhanLeThien

Xe buýt
Công việc của em hiện tại lương và phụ cấp hơn 11 củ, không có lậu và không muốn lậu từ trước tới nay nhưng vô cùng áp lực và nhiều rủi do (kể cả mình làm nghiêm túc). Với lại giờ quá nhiều các quy định bên Đ, bên chuyên môn chi phối. Cứ kiểu sơ sểnh là dính kỷ luật... mệt mỏi lắm

berryfun

Xe điện
Chào các cụ, em xin phép được tư vấn về lĩnh vực bảo hiểm xã hội. Nhờ các cụ/ mợ có kinh nghiệm vào cho lời khuyên:
E là công chức nhà nước, sinh năm 1977, đã công tác tại cơ quan nhà nước và đóng bảo hiểm được 19 năm 4 tháng. Mức lương hiện hưởng là 4.74. Hiện nay do quá áp lực và vì chuyện gia đình nên em đã xin thôi việc, thời gian bắt đầu từ 01/12/2022. Em đang phân vân không biết nên xử lý vấn đề bảo hiểm xã hội như nào? Rút 1 lần hay tự nguyện nộp cho đủ 20 năm rồi đến tuổi nghỉ hưu được lĩnh lương mức 40% hiện hưởng hay tiếp tục đóng đến năm về hưu? Và việc đóng có phải gửi vào cơ quan nào đó không hay mình có thể tự kê khai rồi nộp cho cơ quan bảo hiểm. Rất mong các chuyên gia và cụ/ mợ nào có kinh nghiệm tư vấn. Thời gian tới sau khi e nghỉ việc cũng chỉ muốn kinh doanh nhỏ hoặc làm các nghề tự do chứ không muốn làm việc tại công ty hay đơn vị nào khác. Em cám ơn.
Cụ nên tiếp tục đóng giờ mà rút về thì thiệt thòi quá.

berryfun

Xe điện
Công việc của em hiện tại lương và phụ cấp hơn 11 củ, không có lậu và không muốn lậu từ trước tới nay nhưng vô cùng áp lực và nhiều rủi do (kể cả mình làm nghiêm túc). Với lại giờ quá nhiều các quy định bên Đ, bên chuyên môn chi phối. Cứ kiểu sơ sểnh là dính kỷ luật... mệt mỏi lắm
E nhận ra trước cụ cách đây hơn chục năm. E ko muốn nhận lậu mà ko có tiền đó thì dựa vào lương là chết đói nên cháu cũng dứt quyết dứt áo ra đi. Khi đó giám đốc thuyết phục lên thuyết phục xuống là nên tiếp tục nhưng cháu dứt khoát ko. Ra ngoài cái nhiều nhất là thời gian. Cái thiếu nhất ko phải là tiền mà là định hướng.
Chúc cụ may mắn

vieteuro

Xe container
chắc làm bên VP ĐU nên phụ cấp cao :))
áp lực quá thì rút thoai cụ

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Vậy chốt lại nên đóng đến 20 năm rồi dừng các cụ nhỉ? Chứ đóng lâu quá cũng chả hay ho gì :)
Cái này ko thể nói hay dở được cụ ạ, với mấy đứa đồng nghiệp em thì là dở do bị bệnh theo ông bà đột ngột, là cái hay nếu đứng ở vị trí của cụ ông cụ bà thọ trên 70 ...

chiquynhvn90

Xe tải
Ủng hộ cụ ra ngoài, chứ làm cái nghề đầy tớ của nhân dân, mệt mỏi và áp lực lắm.
Em cũng công chức em biết, dân họ không hiểu cho mình đâu, lại cứ bảo mình hành họ, ai hành, không động viên người ta cốc cafe thì thôi lại bảo hành ?
Lại nói chuyện của cụ, cụ nghiên cứu chỗ nào đóng cố mà lấy cái sổ hưu, về già còn có cái tự hào với con cháu, đọc điếu văn còn có đoạn: "Năm 20..., cụ nghỉ hưu trí, an hưởng tuổi già cùng con cháu, do tuổi cao sức yếu, nên..."

xe Tầu

Xe buýt
vẫn hưởng như bình thường nhé cụ, cụ thôi việc ở cơ quan trả tiền cho cụ là việc của cơ quan cụ, còn kia là trách nhiệm của bhxh ạ, cụ cứ làm như e nói là xong xuôi
Mỗi năm làm việc thì khi nghỉ cty hỗ trợ 1/2 tháng lương hiện hưởng là quy định bắt buộc à cụ? Năm 2021 em nghỉ việc ở cty đã làm 10 năm nhưng ko thấy khoản này.

Xiang Ruan

Xe đạp
Hic, cụ 4.74 thì đang CVC bậc 2 nhể :D
Trong chán ngoài thèm, thi tuyển trám vào đó cũng phải cả mớ

trunglam2692

Xe tải
Mỗi năm làm việc thì khi nghỉ cty hỗ trợ 1/2 tháng lương hiện hưởng là quy định bắt buộc à cụ? Năm 2021 em nghỉ việc ở cty đã làm 10 năm nhưng ko thấy khoản này.
cái này em ko rõ cụ ạ, cái này phải đọc trong hđ
lao động khi ký kết ấy ạ

tytum

Xe tăng
Mình đã công tác trong cơ quan nn và đóng bảo hiểm đến tháng 1/2023 thì đc 28 năm. Cũng muốn nghỉ việc quá mà kg rõ việc đóng bao nhiêu năm thì đc nghỉ hưu (đến tuổi 62 mới đc nghỉ thì còn hơn 10 năm nữa). Xin các cụ thông thạo BHXH xem mình có thể nghỉ hưu đc chưa và nếu nghỉ thì đc lương đc khoảng bn nhỉ
Như vậy cụ bây giờ khoảng 52 tuổi, theo em biết thì tầm 57 tuổi cụ giám định sk mới đủ đk về hưu, thiếu mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%. Cụ đóng được 28 năm thì được 45%+8*2%=61% thôi. Theo ý kiến cá nhân em thì cụ cố làm hoặc gửi đc đóng trong CQ nhà nước mà thang bảng lương theo hệ số ý.Cụ đóng 7 năm nữa cho đủ 35 năm (đủ năm đóng) thì về. Lúc đó mức lương sẽ lấy tb hệ số 5 năm cuối * mức lg cơ bản thì lương hưu cụ còn cao.

Arizona

Xe tăng
Trợ cấp tn có được hưởng liền tù tì 12 tháng không cụ, em sợ vài tháng họ lại bắt mình đi tìm việc nếu không được lại cho hưởng tiếp vài tháng nữa.
Tìm nhưng ko được thì bắt kiểu gì mợ, Trung Kính còn có dịch vụ ko cần ra khai báo hàng tháng nữa đấy :D

114hangbong

Xe cút kít
Tìm nhưng ko được thì bắt kiểu gì mợ, Trung Kính còn có dịch vụ ko cần ra khai báo hàng tháng nữa đấy :D
Em tấm chiếu mới nên chưa biết gì mà. Muốn nghỉ hưu lắm rồi mà anh con giai chưa cho mẹ nghỉ, hóa ra nó là nóc nhà chứ không phải mình. Em sẽ tìm hiểu Trung kính dần cụ ạ. :)

PhanLeThien

Xe buýt
Hic, cụ 4.74 thì đang CVC bậc 2 nhể :D
Trong chán ngoài thèm, thi tuyển trám vào đó cũng phải cả mớ
E có đuôi chính thật :) . Cv ngày càng áp lực, nhất là với cái 69 vừa ra đời thì loanh quanh kiểu j rồi cũng dẫm phải mứt. Giá mà chỉ còn độ 3-5 năm là dc về thì e cũng cố. Cơ mà còn hẳn mười mấy năm nữa nên ko thể chịu dc .