[Funland] Xin được nghe phân tích về Hán Cao Tổ - Lưu Bang

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
thời Tây Sơn tôi thích Nguyễn Nhạc hơn, thế lực này gần như bị lãng quên và không ai nói tới, toàn nói Ánh Huệ không hà. :((
Cụ Nhạc không muốn Bắc tiến. Cụ Huệ tiến thẳng ra dẹp nhà Lê -Trịnh chia 3 đất nước. Sau đó cụ Nhạc bị ép dần và triều đình bị diệt sau khi cụ Nhạc mất.

polandball111

Xe máy
Cụ Nhạc không muốn Bắc tiến. Cụ Huệ tiến thẳng ra dẹp nhà Lê -Trịnh chia 3 đất nước. Sau đó cụ Nhạc bị ép dần và triều đình bị diệt sau khi cụ Nhạc mất.
thời Tây Sơn nó khá giống Tam Quốc lắm đó, trong đó Nguyễn Nhạc không khác gì Tôn Quyền, bị bỏ quên bởi lịch sử, và Nguyễn Huệ và Nguyễn Nhạc tách ra làm 2 thế lực đối lập nhau. :(

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
thời Tây Sơn nó khá giống Tam Quốc lắm đó, trong đó Nguyễn Nhạc không khác gì Tôn Quyền, bị bỏ quên bởi lịch sử, và Nguyễn Huệ và Nguyễn Nhạc tách ra làm 2 thế lực đối lập nhau. :(
Do lịch sử đề cao cụ Huệ nên cụ Nhạc cụ Lữ mờ nhạt. Miền Bắc hình như không có đường phố mang tên 2 cụ này.
Cụ Huệ hơi giống Hạng Vũ, trẻ và có tài quân sự. Cụ Huệ chẳng may chết sớm, con bé lên ngôi nên không quản được các tướng tài. Cụ Ánh hơi giống Lưu Bang: tập hợp được nhiều người tài, sát công thần.

Chỉnh sửa cuối:

Dan123

Xe hơi
Ban đầu cũng phải có chức vị nào đó, biết sống và đc a e quý mến mà trở nên có tiếng trong vùng, có thể tập hợp đc nhiều ng #. Còn chất gian hùng thì tùy cơ địa từng người, sau 1 time quản lý lãnh đạo sẽ phát triẻn dần lên.

thosandocu

Xe buýt
Đề tài nào liên quan đến TQ cũng mệt phết , kiểu gì cũng cãi nhau ỏm tỏi ......

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Nói gì thì nói, sử TQ rất hay.Dẫu sao cũng là nước lớn trải qua nhiều thăng trầm trong lịch sử và được các ngòi bút giỏi miêu tả nên tăng thêm phần hấp dẫn.
Trên thế giới ít có nước nào có lịch sử dài như họ cả.
Các cụ cứ bảo là đọc sử ta, nhưng nói thật là chán lắm cũng do nước nhỏ gần nước lớn …
Phim ảnh lịch sử TQ cũng nhiều và có nhiều phim hay như Tam quốc diễn nghĩa… nên người ta thích xem và hiểu lịch sử của họ thôi.

Tập Lái 2022

Xe tải
Mình thấy cụ chuẩn, với mình nghĩ thời này người giỏi nhất là Trần Bình mới đúng, đã là khai quốc công thần thời Lưu Bang rồi mà sau còn dẹp loạn họ Lã, lấy lại thiên hạ cho họ Lưu.
Thành tích:
Kế Lê Lai cứu chúa để giúp Lưu Bang thoát chết, ly gián khiến Hạng Vũ không tin dùng Phạm Tăng, giương Đông kích Tây để Lưu Bang xây dựng lực lượng.
Lập mưu bắt Hàn Tín, bắt Phàn Khoái, nịnh họ Lã, cứu họ Lưu, dẹp loạn họ Lã và cuối đời là thừa tướng duy nhất của nhà Hán.
Đánh giá của Tư Mã Thiên (Sử ký) về Trần Bình:
"Khi Trần thừa tướng còn nhỏ, vốn ham học thuật của Hoàng Đế, Lão Tử. Trong khi chia thịt ở trên thớt, ông ta cũng đã có chí khí lớn! Len lỏi giữa nơi Sở, Ngụy rối loạn, cuối cùng về với Cao đế. Thường đưa kế lạ, cứu nạn rối ren, trừ được cái lo của nước nhà. Đến thời Lã hậu là lúc biến cố nhiều nhưng Bình rốt cục vẫn tự thoát nạn, yên định được tôn miếu, khi chết được danh thơm, gọi là tướng hiền, há không phải trước sau toàn vẹn đó sao? Nếu không phải là bậc có mưu trí thì làm sao lại được vậy?"
Lạc đề tí, em thấy Giả Hủ thời Tam quốc cũng có chút giống Trần Bình : mưu kế hiển lộ tài năng hơn người. Biết tiến biết thoái sau này sống yên.

polandball111

Xe máy
Tuỳ Đường thì thời loạn quá giống Tam Quốc nhưng có điều tiểu thuyết không hay bằng Tam Quốc và thời loạn không kéo dài như Tam Quốc.
Còn Hán Sở thì nó như 1 Chiến Quốc thu nhỏ vậy, Chiến Quốc kéo dài 500 năm thì Hán Sở chỉ có 4 đến 5 năm thôi, quá ngắn, khó nói lên nhiều điều.
Nói chung thời nào cũng có cái hay của nó và mình không thể so sánh các vị vua ở các triều đại khác được. ;)

Chauthanh11

Xe điện
Dạ, đúng anh. Vậy còn 2 thằng cha Lưu Bang và Chu Nguyên Chưỡng xuất thân nông dân chính hiệu. Tầng lớp thấp kém nhất xã hội thôi. Thì nhìn nhận như thế nào nhỉ ?
Theo suy nghĩ ngu của em thì lúc đầu thiên hạ đang loạn thì 2 thằng cha này cũng a dua thôi. Có thằng nào nghĩ mình sẽ làm vua đâu. Nhưng vì nó xoay sở cũng giỏi nên bước lên được các nâng thang cao hơn.

Trong này hình như có Nick Mũi tên bạc là người nổi tiếng bên diễn đàn lichsuvn thì phải
Đúng vậy Chu Nguyên Chương ban đầu cũng đâu phải tự mình phất cờ đâu ?
Cũng gặp thời cơ hội giống kiểu Tư Mã Ý thôi .

Đã tự mình lập lên 1 triều đại thì tất nhiên phải giỏi rồi , vua đâu nhất thiết phải giỏi cầm quân đâu ? Chủ yếu là cách dùng người và giỏi mị dân .

polandball111

Xe máy
Đúng vậy Chu Nguyên Chương ban đầu cũng đâu phải tự mình phất cờ đâu ?
Cũng gặp thời cơ hội giống kiểu Tư Mã Ý thôi .

Đã tự mình lập lên 1 triều đại thì tất nhiên phải giỏi rồi , vua đâu nhất thiết phải giỏi cầm quân đâu ? Chủ yếu là cách dùng người và giỏi mị dân .
Chu Nguyên Chương lật đổ cả nhà Nguyên thì phải dạng tài năng đấy, nhà Nguyên aka Mông Cổ đâu phải là 1 đế quốc tầm thường đâu, thống trị cả thế giới đấy :D

Chauthanh11

Xe điện
Nói gì thì nói, sử TQ rất hay.Dẫu sao cũng là nước lớn trải qua nhiều thăng trầm trong lịch sử và được các ngòi bút giỏi miêu tả nên tăng thêm phần hấp dẫn.
Trên thế giới ít có nước nào có lịch sử dài như họ cả.
Các cụ cứ bảo là đọc sử ta, nhưng nói thật là chán lắm cũng do nước nhỏ gần nước lớn …
Phim ảnh lịch sử TQ cũng nhiều và có nhiều phim hay như Tam quốc diễn nghĩa… nên người ta thích xem và hiểu lịch sử của họ thôi.
Chuẩn đấy cụ .
Cứ chê sao không đọc sử ta , nhưng kỳ thực sử hay tiểu thuyết cổ điển chương hồi như TQ thì VN có bộ nào ra hồn đâu mà dân ta thích đọc ?
Các cụ nhà ta thời đó cứ khen nhau giỏi , nhưng kỳ thực chẳng ăn thua gì với Tàu .
Ngay đến văn hóa thời đó mình thua kém họ quá xa , các tích diễn trên sân khấu toàn lấy của Tàu .
Bộ truyện thuộc dạng hay nhất là Kiều thì cũng gốc Tàu mà ra

One-77

Xe cút kít
Hán Cao Tổ - Lưu Bang ! Là một hoàng đế vĩ đại thành lập ra nhà Hán , triều đại tồn tại khoảng 450 năm ở Trung Quốc. Nhưng nhân vật này cũng không được nhắc đến nhiều , và không quá rõ nét. ( Nếu đem so sánh với các thủ lĩnh quân phiệt Trung Hoa cổ đại , ví như Tào Tháo hay hoàng đế Lý Thế Dân , Chu Nguyên Chương )

Thì những vị kia ấn tượng và có phần thuyết phục hơn nhiều !

Nhưng em nghĩ hiểu như thế là quá đơn giản.

Nên muốn nghe cái nhìn của các cao thủ trong đời , người có con mắt tinh tường cho thể luận được tầm vóc của Lưu Bang. Nếu so với Tào Tháo hay Lý Thế Dân, ông ta có tố chất nào đặc biệt hơn mà nó lại là nét ẩn dấu không thể nhìn một cách bề ngoài được không ?
Lưu Bang mà cụ bảo không được nhắc tới nhiều và không ấn tượng thì em e là cụ nên tìm hiểu thêm.
Sử sách nói tới ông ta nhiều là lẽ đương nhiên thì văn học cũng nói tới rất nhiều.
Ở đây em lấy vài điển tích gắn với ông ta như:
- Chém rắn khởi nghĩa. Có ý nghĩa tận bây giờ.
- Đăng đàn bái tướng. Giao hết binh quyền cho Hàn Tín
- Thu ấn đoạt quyền
- Giả phong Tề Vương
Hai cái sau cùng là kinh điển mà ko vị Hoàng Đế nào làm được.
Nhà Hán 400 năm cũng là do một tay Lưu Bang dám phong vương cho Chư hầu để thắng Hạng Vũ, nhưng cũng tay ông thu lại hết binh quyền, xây dựng quân chủ tập quyền làm nền móng.
Theo em nhận định, Lưu Bang là người làm chính trị kiệt xuất nhất của TQ phong kiến, không ai sánh bằng.

longhongkong

Xe tải
Lưu Bang mà cụ bảo không được nhắc tới nhiều và không ấn tượng thì em e là cụ nên tìm hiểu thêm.
Sử sách nói tới ông ta nhiều là lẽ đương nhiên thì văn học cũng nói tới rất nhiều.
Ở đây em lấy vài điển tích gắn với ông ta như:
- Chém rắn khởi nghĩa. Có ý nghĩa tận bây giờ.
- Đăng đàn bái tướng. Giao hết binh quyền cho Hàn Tín
- Thu ấn đoạt quyền
- Giả phong Tề Vương
Hai cái sau cùng là kinh điển mà ko vị Hoàng Đế nào làm được.
Nhà Hán 400 năm cũng là do một tay Lưu Bang dám phong vương cho Chư hầu để thắng Hạng Vũ, nhưng cũng tay ông thu lại hết binh quyền, xây dựng quân chủ tập quyền làm nền móng.
Theo em nhận định, Lưu Bang là người làm chính trị kiệt xuất nhất của TQ phong kiến, không ai sánh bằng.
Vâng, thì em nói là mong được nghe cao thủ trong đời như bác đây phân tích thêm về nhân vật lãnh tụ là Cao Tổ của nhà Hán kéo dài 450 năm vĩ đại này

Bác có thể phân tích về hai hành động chính trị Thu ấn đoạt quyền và Giả phong Tề Vương ?

vndinh

Xe hơi
Do lịch sử đề cao cụ Huệ nên cụ Nhạc cụ Lữ mờ nhạt. Miền Bắc hình như không có đường phố mang tên 2 cụ này.
Cụ Huệ hơi giống Hạng Vũ, trẻ và có tài quân sự. Cụ Huệ chẳng may chết sớm, con bé lên ngôi nên không quản được các tướng tài. Cụ Ánh hơi giống Lưu Bang: tập hợp được nhiều người tài, sát công thần.
Em thấy cụ Huệ giỏi hơn Hạng Vũ nhiều. Cụ Ánh thì cũng không kém cụ Huệ.