Xin chữ Cho chữ hay Mua chữ Bán chữ!!!

meo_xinh

Xe buýt
Hôm mồng 2 em cũng đi ra đó " xin" chữ Phúc. Đi về hớn hở khoe mẹ " Mẹ ơi hnay con đi ra văn miếu xin chữ ". Em gái e hóng hớt " thế à, họ viết cho chị à". Em mới bảo " ko 200k đấy", mẹ e bảo luôn " thế thì là đi mua chữ, xin xỏ cái gì "
Bây giờ cái gì cũng bị đồng tiền hóa nhiều quá, chán

CXP

Xe buýt
Em thấy chữ Hỉ ở đám cưới khối nơi còn dán lộn ngược, cho nên phải đi mua chữ là đúng rồi, đắt cũng phải mua, phải treo chữ Nho thì mới là người nho nhã :D
Chữ Hỷ hoặc chữ Phúc dán ngược cũng có nghĩa cả đấy kụ ạ, không phải họ dán nhầm đâu. Ngược tức là ĐẢO, mà chữ đảo trong tiếng Tung của lại đồng âm với chữ ĐÁO (có nghĩa là đến). Vậy chữ Phúc hoặc chữ Hỷ dán ngược có nghĩa là Phúc đảo, hay Hỷ đảo, đồng âm với PHÚC ĐÁO hoặc HỶ ĐÁO, có nghĩa là Phúc/Hỷ đến.

Cũng như là lục bát (68) đồng âm với Lộc Phát ấy mà!

FeRAM

Xe điện
Chữ Hỷ hoặc chữ Phúc dán ngược cũng có nghĩa cả đấy kụ ạ, không phải họ dán nhầm đâu. Ngược tức là ĐẢO, mà chữ đảo trong tiếng Tung của lại đồng âm với chữ ĐÁO (có nghĩa là đến). Vậy chữ Phúc hoặc chữ Hỷ dán ngược có nghĩa là Phúc đảo, hay Hỷ đảo, đồng âm với PHÚC ĐÁO hoặc HỶ ĐÁO, có nghĩa là Phúc/Hỷ đến.

Cũng như là lục bát (68) đồng âm với Lộc Phát ấy mà!
Ấy là cụ luận theo lối cổ. Giờ thời hiện đại thì người ta luận thế này: Ngược tức là ĐẢO; ĐẢO đọc chệch thành ĐỂU; ĐỂU tức là không thật, giả mạo, không tốt. Thế nên Phúc Đểu; Hỷ Đểu là gì thì chắc các cụ hiểu rồi phải không ạ, =))

Ông Cò

Xe buýt
Các cụ đi Chùa Hương chắc có lẽ biết ông Đồ này.
NHÌN NGƯỜI ĐỂ CHO CHỮ.
Không xô bồ, không bon chen chặt chém giữa những máy chém tại Chùa Hương.
Người đc cho chữ tùy tâm, cá nhân e cảm nhận ông Đồ tuy rất trẻ nhưng có 1 kiến thức về nho giáo rất có chiều sâu.

Chỉnh sửa cuối: