Xin chữ Cho chữ hay Mua chữ Bán chữ!!!

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Em xin khẳng định 90% người vào Văn Miếu xin chữ ngoài chữ gì là biết còn chẳng hiểu chữ đấy có ý nghĩa gì.

CAP_bl

Xe điện
Tập tục đẹp đã bị biến tướng rồi, chả mấy chốc sẽ không còn mấy người xin chữ nữa, thế cho nên một số người tranh thủ bán chữ chăng... :(

@pqt1979: từ xưa việc xin chữ cũng vậy mà bác, phần lớn người dân không biết chữ. Bây giờ vẫn thế thôi, đâu cần phải biết thì mới được xin chữ, cái cốt yếu là thần của chữ (thánh hiền) thông qua ông đồ để truyền vào mình kia mà.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Hehe

Xe tăng
Em cũng chưa bao giờ có ý định đi xin chữ vì quả thật là mình không hiểu được hết ý nghĩa của nó. Hóng thấy các cụ bảo 500k, 600k 2 chữ thì đúng là xin theo kiểu mua đắt. Cụ Vũ Đình Liên thấy cảnh này chắc còn buồn hơn lúc viết bài Ông đồ :|

auto_nd

Xe tăng
lỗi ở những người đi mua chữ, họ làm hỏng những người bán chữ

nói như cụ mang xe vào viện nhà cụ, có gì không ưng ý là tại chủ xe à?

Hôm 29 em cũng qua Văn Miếu, các thầy đồ già đồ trẻ, thật giả chẳng biết đường nào mà lần, em cũng không am hiểu lắm nhưng trời lạnh các thầy tay run run, mực với bút thì bết bền bệt chữ thì nguệch ngoạc... nhà em chả dám xin, mua chữ nào nữa

Takeshi

Xe tải
Chiều nhà cháu vừa ra xin 2 chữ.
Hong chữ khô xong nhà cháu hỏi hết bao nhiêu gấu nhà ông đồ bẩu 6 lít.
Biết là bị chém nhưng xin chữ cũng là vấn đề tâm linh nên cũng chả buồn đôi co.
Nghệ thuật thì chả phải. Thương mại hóa tâm linh nên các ông đồ (giả) vô tư chặt chém.
Nhà cụ đúng thật thừa tiền !!!

win_100

Xe điện
Nếu đúng nghĩa là cho chữ và xin chữ thì phải ở bên trong cơ. Nghĩa là trước khi cho chữ thì phải có cái lễ Khổng Tử và Chu Văn An ở trong đó. Sau đó mới đc cho chữ ( cái này thì hiếm có cụ nào nhận đc, vì phần lớn là đc đặt hàng rồi ). EM nhớ là chả mất xu nào thì phải

nguyetbatai

Xe hơi
em qua Văn Miếu cũng thấy các anh, ông Đồ ngồi đấy. Nhưng em còn ít tuổi không hiểu nên em không vào. Cũng không mua chữ :D (tục lệ là đi xin chữ, chứ có phải là mua đâu :D. Mất hết cả ý nghĩa)

giahung

Xe tải
Em thì không hiểu nhiều về chữ nghĩa nhưng từ hồi học phổ thông được học đoạn trích " Chữ người tử tù" viết về nhân vật Huấn Cao của cụ Nguyễn Tuân nên chẳng bao giờ dám đi xin(mua) chữ cả. Đơn giản là mình chẳng đủ tầm , thế thôi!

joyride

Xe điện
Xin chữ mình cũng phải biết chữ nữa. Bi giờ nhiều bạn trẻ học Hán Nôm cũng ra viết chữ như ai!

Hôm trước em đọc tâm sự của 1 cụ đồ già mà thấy buồn quá:...." ngày xưa quan thì xin và treo chữ Liêm làm đầu. Chục năm nay tôi cho chữ, chữ Chính đã ít người xin mà chữ Liêm lại càng ít...."

Em có xin cho con chữ Nhẫn (theo hiểu biết của em thì do chữ Kiên và Tâm ghép lại). Mong cho con sau này gặp khó không nản, cần cù để thành công.

ngaynha

Xe tăng
Cụ Vòi nói thế k đúng.
Cách đây 3 năm, em đi triển lãm GV, có gặp ông gì lên cả chào buổi sáng rồi ngồi 1 mình ở đấy.
Vào xin chữ AN, chữ bé thôi chứ k to như mấy ông ở VM.
Ổng viết xong, em cũng k biết đưa bao nhiêu, cứ nghĩ tùy tâm, nói rất lễ phép, biếu ông 50K trà nước, ông ấy nhìn em là lạ và nói nguyên si: "Tám chục"
Em chả nói lên lời, nhưng thấy mất hết cả hứng chữ với nghĩa.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chữ được tặng hoàn chỉnh thì như thế này ạ :

Dòng bên phải là lời đề tặng, dòng bên trái là tên của người viết, dòng dưới cùng là lời nhắn nhủ với người được tặng. Còn chữ ở giữa chỉ là một chữ rất bình thường như bao chữ khác.
Ý nghĩa của dòng dưới đại ý là :"Người xưa để lại một chữ Đức"

GAT

Xe điện
- Cụ lói chuẩn ợ, toàn mua những cái mình không biết tý gì, chả biết mua để làm gì, nó có tác dụng thế nào (a dua theo phong trào) thì còn trách ai.
......... vì kém hiểu biết thoai.
- Cái môn chữ nghĩa lày chỉ nên chơi khi hiểu biết về ló thoai. Ối ông mua chữ về xếp lung tung lại thành dở hơi.

Chỉnh sửa cuối:

new_farmer

Xe container

- Cụ lói chuẩn ợ, toàn mua những cái mình không biết tý gì, chả biết mua để làm gì, nó có tác dụng thế nào (a dua theo phong trào) thì còn trách ai.
......... vì kém hiểu biết thoai.
- Cái môn chữ nghĩa lày chỉ nên chơi khi hiểu biết về ló thoai. Ối ông mua chữ về xếp lung tung lại thành dở hơi.
Cháu đi xin chữ "nhân" (nhân đức ấy ợ) , cụ đồ (trẻ) viết ngay cho một chữ "nhân" (nhân là người ấy ợ), về hỏi thấy bảo không phải, cháu vác chữ đến bắt đến nhưng cụ đồ (trẻ) ấy về mất rồi đánh qua chỗ khác... khi về nhà hỏi lại nó lại ra chữ "nhân" (là cái...lõi ấy ợ) :-??

4X4=16

Xe điện
Nhà êm bị chém từ lăm ngoái, cả nhà sợ quá chạy mất dép đến năm nay vẫn ứ dám quay lại. Nghe chúng bạn rủ nhau đi xin chữ cho con mà mình vẫn khiếp.

FeRAM

Xe điện
Năm ngoái, cậu cả nhà em thi vào lớp 10 nên đi xin/mua chữ ở bên cạnh tường Quốc Tử Giám. Dọc dãy phố có nhiều ông đồ và "anh" đồ. Hai bố con em phân vân lắm, lượn đi lượn lại, chọn mãi mới được một "ông" đồ trông tướng mạo giống ông đồ!
Lúc hỏi chữ để viết thì ông ấy phân vân không biết viết tên cậu cả nhà em như thế nào. Sau khi quay sang thảo luận với anh đồ trẻ bên cạnh một lúc, tra sách thì quyết định viết một cái chữ gì đấy ... em cũng chả biết đúng hay sai. Tóm lại là thất vọng
Không sao cụ ạ. Như thế, nếu nhìn tích cực, em nghĩ là ông đồ này cũng là người có tâm, không viết bừa. Viết tên người rất khó, phải hiểu ý nghĩa cái tên đấy thì khi viết sang chữ nôm mới chuẩn. Mặt khác, chữ nhiều, phải cái chữ ít dùng, nhiều nét, rồi như râu ngô thì đành phải tra từ điển.

Có lần, em ra định xin chữ NHỤC mà các cụ không viết được, phải hỏi lại, :)) (Nhục viết như trong chữ "nhục dục" nghĩa là THỊT, hàm ý cầu no đủ. Nhục như trong Nhục nhã, lại viết khác, :))).

Chỉ vì câu: "chữ của thánh hiền thì không thể mua được..." mà em không đi mua bao giờ, mặc dù cũng rất thích. Em đã xin được chữ của cụ Lê Xuân Hoà, thầy Phước Thành ở Huế và đúng tính chất là tặng chữ.
Chuyện thật : Khi có năm người cùng xin chữ của cụ Hoà, hai người cụ dứt khoát không cho cái chữ mà họ xin sau khi biết họ làm gì, ở đâu. Cụ chỉ viết ba chữ cho ba người (trong đó có em)(hai người kia nghe nói ở...)
Còn thầy Phước Thành, khi em đến ngồi nói chuyện với thầy gần nửa ngày, ăn cơm chay tại chùa (mặc dù khó ăn) sau đó chờ thầy nghỉ ngơi lúc đấy thầy mới viết.
Mấy cái chữ tập chép này thì có gì mà không mua được. Đến như kinh phật còn phải mất tiền mới thỉnh được, thậm chí, phật còn chê đệ tử là mang kinh đi tụng mà lấy rẻ quá. Phàm cái gì mà người nhận không phải vất vả mới có, người ta lại không quý.

Xin chữ cụ Lê Xuân Hòa thì mời bác tham khảo thêm cụ Focus_S và cụ Noi_com_dien để hiểu thêm về cụ Hòa này. Biết một chút ít về chữ Hán-Nôm sẽ hiểu cách viết của cụ Hòa. Thương hiệu thôi, bác ơi.

Em nói thật, nhiều cụ ra viết chữ rất có tâm, coi nó như một thú vui. Việc các cụ có thu vài đồng, em thấy cũng chẳng có vấn đề gì. Tuy vậy, có vài chú trẻ hoặc hơi dừ dừ, lấc ca, lấc cấc, được cái khéo tay, viết chữ mà không hiểu mình đang viết cái gì, chẳng khác gì tập chép, em thấy nó chối. Bản thân những người đi xin chữ mà không hiểu cái chữ mình xin, chẳng khác gì trưởng giả học làm sang (Em ko có ý nói tất cả mọi người, nhưng số này, chắc ko phải là nhỏ).

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Có lần, em ra định xin chữ NHỤC mà các cụ không viết được, phải hỏi lại, :)) (Nhục viết như trong chữ "nhục dục" nghĩa là THỊT, hàm ý cầu no đủ. Nhục như trong Nhục nhã, lại viết khác, :))).

.
Tiến sĩ mà giải thích lằng nhằng quá, cứ noí luôn thế này có phải nhanh hiểu "Bẩm - viết cho cháu chữ NHỤC, lấy từ câu miếng nhục là miếng thịt"