[Funland] Xin các cụ mợ kinh nghiệm về F1

Mít tố nữ

Xe tăng
Đúng là thi ĐH hay thi lên 10 bgiờ đề không khó, không kiểu đánh đố nên rất cần sự cẩn thận, chỉn chu khi làm bài. Con em cũng mắc tật coi thường các môn bạn ấy coi là môn phụ, không chép bài, không học luôn. Môn cơ bản thì học cũng được, nhưng làm bài rất hay bị trừ râu ria ở cách trình bày. Thi lên lớp 10 mà làm bài như vậy thì rủi ro rất lớn. Nhưng nhắc mãi mà vẫn chưa nghe đâu mợ.
Vâng mợ ạ, mình nhắc nó đến mình cũng phát chán thế nhưng nó lúc nào cũng như nghe lần đầu.

BMW R60

Xe tăng
Con cái không ông nào nói hay được đâu. Có cháu ở nhà ngoan hiền mà đi học, ra ngoài xã hội nghịch và láo không ngờ.

Cháu nhà cụ chủ cũng chưa có gì ghê gớm lắm. Không có tuổi nào là muộn cả. Cụ chủ cứ bình tĩnh tham khảo các kênh và tình hình thực tế nhà cụ rồi từ từ khuyên bảo cháu là ổn. Em cũng có chon trai đang tuổi ẩm ương dậy thì nên vào hóng các cụ chia sẻ kinh nghiệm. Trộm vía thằng cu nhà cháu không có biểu hiện trái khoáy nào, tự học, kết quả học tập cũng thuộc top 5 của lớp…Nhưng càng ngày nó càng ít và chủ động nói chuyện với bố hơn. Em toàn phải chủ động hỏi han nói chuyện với con. Thi thoảng phải nịnh nó mới đánh cờ hoặc đi bộ với mình. Em dặn con chọn bạn mà chơi, tránh xa mấy đứa chơi bời hút thuốc, nhuộm tóc….Nên cụ để ý nhóm bạn con mình chơi. Giờ con nó lớn rồi, nó toàn đóng cửa. Chả biết nó học hay chơi game hay chat zalo…Hôm trước em thử trộmvào zalo của con xem sao. Thấy nó nói chuyện cũng vậy bạ, kiểu dùng từ nóng như ĐMM, LOL, SML…

hp220606

Xe tải
E cũng có F1 đang học lớp 9, cháu học khá và được thầy cô và mọi người đánh giá là ngoan, nề nếp. Thời gian gần đây E thấy cu cậu thay đổi nhiều quá (sống khép kín, cả ngày chẳng nói câu nào, cứ ăn xong là lên phòng ngồi lỳ ...), chỉ mong thời kỳ ẩm ương này qua nhanh

Baolongkub

Xe tăng
Vất vả quá cụ nhỉ! Tưởng tuổi 19-20 thì phải nhận thức tốt rồi mà còn thế này nữa! Hy vọng cháu có bảo lưu việc học ở KTQD để còn cơ hội quay lại.
Gd muốn bảo lưu để cho cháu suy nghĩ thêm + 1 năm thử thách xem thế nào.
Nói chung là giờ cũng chưa dám tác động gì cả nên đang vẫn để cháu tự lựa chọn cuộc sống của cháu
Giờ em nghĩ là lớn rồi có suy nghĩ riêng tự lo được cho bản thân tốt là được chứ gđ giờ chỉ phụ thêm thôi. Quan trọng là bản thân ko sa ngã theo bạn bè hoặc thói xấu là được, Còn làm gì sống thế nào thì thôi đành để xã hội dậy dỗ ạ

banchaophoi

Xe tải
Con cái không ông nào nói hay được đâu. Có cháu ở nhà ngoan hiền mà đi học, ra ngoài xã hội nghịch và láo không ngờ.

Cháu nhà cụ chủ cũng chưa có gì ghê gớm lắm. Không có tuổi nào là muộn cả. Cụ chủ cứ bình tĩnh tham khảo các kênh và tình hình thực tế nhà cụ rồi từ từ khuyên bảo cháu là ổn. Em cũng có chon trai đang tuổi ẩm ương dậy thì nên vào hóng các cụ chia sẻ kinh nghiệm. Trộm vía thằng cu nhà cháu không có biểu hiện trái khoáy nào, tự học, kết quả học tập cũng thuộc top 5 của lớp…Nhưng càng ngày nó càng ít và chủ động nói chuyện với bố hơn. Em toàn phải chủ động hỏi han nói chuyện với con. Thi thoảng phải nịnh nó mới đánh cờ hoặc đi bộ với mình. Em dặn con chọn bạn mà chơi, tránh xa mấy đứa chơi bời hút thuốc, nhuộm tóc….Nên cụ để ý nhóm bạn con mình chơi. Giờ con nó lớn rồi, nó toàn đóng cửa. Chả biết nó học hay chơi game hay chat zalo…Hôm trước em thử trộmvào zalo của con xem sao. Thấy nó nói chuyện cũng vậy bạ, kiểu dùng từ nóng như ĐMM, LOL, SML…
Vâng, em sẽ cố gắng. Cháu nhà cụ học vậy là yên tâm rồi. Để học được như thế thì nó phải chuyên tâm và giành nhiều thời gian cho việc học nên sẽ ít phân tán vào chuyện khác. Còn nói bậy thì giờ như trend của giới trẻ. Em có lần nói chuyện với con thì nó bảo không nói vậy không hoà nhập được cùng các bạn. Khổ thế đấy cụ ạ.

botom

Xe tăng
Con em đang lớp 9 nên em không chuyển được trường nữa cụ ạ. Cố cho con học hết cấp thôi. Cụ nói rất đúng là con tầm này bị ảnh hưởng bởi bạn bè rất nhiều. Em sai lầm là có khoảng nửa năm vừa rồi em sơ sểnh, để con giao du với 1 số bạn xấu ở trường và bạn cũ của nó. Giờ em đang ốp sát, đưa đón liên tục để hạn chế tối đa, và trò chuyện nhiều để nó hiểu. Hy vọng mọi chuyện dần sẽ ổn cụ ạ.
Tuổi này dở dở ương ương cũng mệt lắm. Em cũng một đứa lớp 12, 1 đứa lớp 9. May mà mẹ nó cũng theo sát trò chuyện suốt nên cũng tạm ổn đến thời điểm này. Cụ chịu khó dành thời gian cho nó một tý, mấy năm nữa nó hết ẩm ương là lại nhàn ngay thôi cụ. Chúc cụ thành công và F1 nhanh chóng quay trở lại ngoan hiền như xưa nhé :).

banchaophoi

Xe tải
Tuổi này dở dở ương ương cũng mệt lắm. Em cũng một đứa lớp 12, 1 đứa lớp 9. May mà mẹ nó cũng theo sát trò chuyện suốt nên cũng tạm ổn đến thời điểm này. Cụ chịu khó dành thời gian cho nó một tý, mấy năm nữa nó hết ẩm ương là lại nhàn ngay thôi cụ. Chúc cụ thành công và F1 nhanh chóng quay trở lại ngoan hiền như xưa nhé :).
Em muốn mời rượu cụ quá mà ô fun báo hết rồi. Em cảm ơn cụ rất nhiều!

Bachs

Xe hơi
Xin chào các cụ mợ!
F1 nhà em vừa sang tuổi 15. Em đã chuẩn bị sẵn để đối diện với tâm lý tuổi dậy thì của con nhưng không ngờ nó diễn ra kinh khủng vậy. Con em tầm 1 năm nay là tâm tính thay đổi không tưởng tượng được, a dua theo nhóm bạn xấu trong, ngoài trường, luôn cố tình vi phạm các quy tắc của nhà trường như kiểu chống đối, thích thể hiện bản thân theo chiều hướng xấu (đeo khuyên tai, thích đánh nhau, không mặc đồng phục vì cho rằng thế là chất).Em đang định cho con theo học một khóa kỹ năng sống tại trung tâm We do we good nhưng học phí cao quá, mà không biết có hiệu quả không. Em tìm kiếm các review trên mạng về các khóa học của trung tâm này lại không có.
Vậy các cụ mợ đã có con cháu theo học ở Trung tâm We do we good này hoặc các trung tâm dạy kỹ năng sống tương tự thì chia sẻ cho em chút thông tin, kinh nghiệm với ạ.
Có thể nhiều cụ sẽ thấy câu hỏi của em post ở diễn đàn khác sẽ phù hợp hơn. Nhưng em vẫn tin tưởng các cụ mợ ở đây, vì em thấy nhiều post về giáo dục các con đã được các cụ mợ tư vấn rất nhiệt tình ạ.
Em xin chuẩn bị sẵn rượu để cảm ơn các cụ mợ.
Chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Nhà cháu cũng có 1 bạn đang tầm như này. Quan điểm của nhà cháu là con cái là Trời cho, nếu như mình nhận được hạt giống bông hoa hồng thì đừng bao giờ mong chờ nó sẽ nảy nở thành bông hướng dương. Việc của bố mẹ là luôn luôn trông chừng để nhắc nhở con không đi lệch quỹ đạo giống như bông hoa hồng mình chăm bón đúng cách, thì chắc chắn sẽ nở to đẹp hơn bông hoa hồng bị bỏ hoang cằn cỗi. Tuổi này chỉ nhắc được rằng, gia đình có nguyên tắc của gia đình, nhà trường có quy định của nhà trường và xã hội thì có luật pháp. Tiêu chí là luôn sống tuân thủ theo nguyên tắc và pháp luật khi mình là đối tượng chưa đủ quyền để thay đổi luật hehe. Cũng đau đầu, nhưng phải dung hòa và giữ để con không trượt ra khỏi con đường đúng đắn là quan trọng nhất. Học mà không chơi là phí mòn tuổi trẻ, chơi mà không học là bỏ lỡ tương lai cứ đai đi đai lại loanh quanh mấy điều đó hy vọng khi làm gì thì chúng nó nhớ hộ thôi. Còn lại là xin để Trời xanh khắc có an bài nhỉ.

Đừng hỏi em

Xe tải
Học dốt mà cụ thành đạt trong mắt mẹ cụ thế, giá mà ngày xưa học giỏi mẹ cụ còn mừng nữa ấy nhỉ?
Em chỉ là không giỏi bằng bạn đứng số 1 và số 2 thôi ạ, từ lớp 1 đến lớp 9 có mỗi năm lớp 7 em trượt top 5 mà bị mẹ em uýnh sưng mông :((

Đừng hỏi em

Xe tải
Nhiều cụ nói không cần học giỏi, em nghĩ là không cần đổ hết sạch thời gian vào chuyện học hàn lâm (ngoài ra không còn thời gian học gì khác từ cuộc sống). Còn cân bằng mọi thứ mà vẫn học giỏi được là tốt nhất.

Tóm lại, mình nên cân bằng phát triển bản thân theo khả năng của mình (bao gồm những chuyện ngoài học). Còn không nên coi thường chuyện học hành, vì bản thân chuyện học cũng dạy mình nhiều kỹ năng.
Ý em là không phải cứ học giỏi mới thành công hay mới tốt. Ai chả muốn con học giỏi nhưng nó không cố được thì có ép cũng vậy :((

sinichit52

Xe container
Mợ ơi, sao lại nẫu? Con đam mê những thứ lành mạnh thì mợ nên khuyến khích chứ! Em đang mong con có một thú vui lành mạnh nào đó là em ủng hộ hết mình, miễn là cân đối hợp lý việc ăn, học, ngủ là được.
Em nói nẫu bởi vì nó mất thời gian lắm cụ ạ. Mỗi lần Space X phóng là cu cậu ngồi xem rồi cũng hỏi và thảo luận trong nhóm khá rôm rả ạ. Được cái các chú bác trong đó trả lời cũng tận tình lắm. Mặt được là cháu biết nhiều kiến thức mới nhưng em sợ sẽ làm cháu mất tập trung trong học tập và không đảm bảo điểm số cần thiết trên lớp ạ.

L.C.D

Xe container
Cá nhân em thấy chị không cần cho bạn ý thử mấy lớp đó làm gì, tốn thời gian ạ. Bạn ý nhớ rất nhanh và rất lâu những thứ bạn ý thích thì không hề dốt hay kém cỏi. Bạn này có vẻ chỉ thích học những gì bạn ý thích (giống em), còn môn khác thì vào tai nọ ra tai kia rồi ra ngoài :)). Em nhớ có lần chị chia sẻ bộ sách how it work (gồm hoá, sinh, địa lý, khủng long, trái đất, khoa học) - nếu bạn ý đam mê tìm hiểu vũ trụ chẳng hạn thì chị dẫn dắt bạn ý cần phải học và nắm chắc các kiến thức từ cơ bản đến nâng cao của toán lý hoá,...thì mới tìm hiểu vũ trụ được:
_ Các phản ứng hoá học => sự hình thành các chất => sự hình thành và biến mất của các hành tinh... (Hoá học)
_ Lực hấp dẫn, môi trường chân không,... (Vật lý)
_ tính toán khoảng cách các hành tinh, tính đường bay thiên thạch,... Mấy cái này không giỏi toán tính sao ta?
Xong chị kiếm sách chuyên sâu nếu bạn ý hứng thú, bạn ý sẽ tự quay lại học kiến thức hàn lâm vì không học thì sao hiểu được các khái niệm trong sách chuyên sâu?
Sách c mua cho nó nhiều lắm nhưng ông í lười ít đọc lắm. Tuổi này vẫn chỉ thích lego thôi em ạ :((

18cm30p

Xe đạp
Em cũng vào đây bán than chút. Nhà có 2 thằng con, thằng anh đã qua tuổi dở ương có phần êm đẹp thì thằng em lại làm em đau đầu vô cùng.

Việc nhà thì em nhờ gì nó cũng làm chu tất ( cắm cơm, lau nhà, phơi rút quần áo, cho em uống sữa) nhưng việc học và về sở thích nó ngang như cua, hơi tí là xù lông ra bảo vệ quan điểm.

Sở thích là xem tí vi, nghe nhạc ( nhạc điện tử và nhạc hoa) chơi game. Em bảo sao con không nghe nhạc tiếng anh có phải vừa nghe vừa học được luôn không mà nó cương quyết không.

Học hành thì chỉ thích toán. Mà toán thì nó chỉ quan tâm cách giải, còn trong quá trình giải có tính toán đúng, sai gì không quan trọng.

Làm bài kiểm tra về nó ráo hoảnh bảo con được 7, 5 nhưng không sao vì đáp số sai do con tính nhầm nhưng cách giải đúng.
Yêu cầu nó làm bài tập vật lý thì nó làm 2, 3 bài khó thôi, hỏi tại sao nó bảo mấy bài kia dễ, không cần làm, còn mấy bài sau bài này khó nhưng cũng không cần làm vì cô bảo không kiểm tra phần đó.

Năm nay thì vào 10 đây, hôm trước em chán quá bảo nó mẹ tưởng con càng lớn càng khá mà sao con càng lớn mẹ càng thấy quan điểm của con nó càng tệ thế nhỉ.
Đến sở thích cá nhân mà chị còn muốn điều khiển con theo ý mình thì quan điểm của 2 mẹ con xa nhau là đúng rồi. Chị nên thay đổi chị trước

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nó cũng đọc nhiều loại lắm mợ ạ từ tiểu thuyết văn học, trinh thám, khoa học viễn tưởng, truyện chưởng... đủ cả mà sách tham khảo thì rất làm biếng. Em có mua về, giới thiệu, đưa tận tay thì nó cũng à, ờ thôi.
Trước nó có điện thoại nó hay đọc truyện dịch online dài kỳ của tác giả Trung Quốc , giờ em cấm xài thì nó đang đọc sách “đọc vị bất kỳ ai “ của anh nó.
Mợ hỏi những cuốn bạn ấy thích xong mợ mua cho bạn ấy (bằng tiếng Anh) xem sao ạ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nói nẫu bởi vì nó mất thời gian lắm cụ ạ. Mỗi lần Space X phóng là cu cậu ngồi xem rồi cũng hỏi và thảo luận trong nhóm khá rôm rả ạ. Được cái các chú bác trong đó trả lời cũng tận tình lắm. Mặt được là cháu biết nhiều kiến thức mới nhưng em sợ sẽ làm cháu mất tập trung trong học tập và không đảm bảo điểm số cần thiết trên lớp ạ.
Khộ, bạn ý đam mê thế tốt mà chị, hơn nữa ngồi xem và thảo luận toàn bằng tiếng Anh cũng là thực hành ngoại ngữ mà ạ :D.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sách c mua cho nó nhiều lắm nhưng ông í lười ít đọc lắm. Tuổi này vẫn chỉ thích lego thôi em ạ :((
Nếu cả nhà giấu giấu diếm diếm quyển này hay lắm, quyển kia hay lắm rồi tranh nhau đọc và thảo luận thì có hấp dẫn ông ý không ạ?

huy06

Xe hơi
Em có thằng em con nhà gì trc cũng kiểu Ko ai bảo đc, lại còn có chứng hay gào thét. Cho đi học wedowegood về thấy khá hẳn. Biết điều hơn mà lành hơn. Cụ thử cho cháu đi xem

Chĩm111

Xe điện
Em vẫn cho rằng, phương pháp giáo dục từ nhỏ gây ảnh hưởng lớn nhất.
Con em cũng đang tầm tuổi này. Cũng có nhiều thay đổi, nhưng vẫn trong khuôn phép.
Nhiều gia đình mải kiếm tiền, ít gần gũi con cái, để cho con phát triển theo bản năng. Đến tuổi này rất khó can thiệp.
Cụ chuẩn! Em hoàn toàn đồng ý ạ!

Chĩm111

Xe điện
Nếu cả nhà giấu giấu diếm diếm quyển này hay lắm, quyển kia hay lắm rồi tranh nhau đọc và thảo luận thì có hấp dẫn ông ý không ạ?
Em nghĩ không khả thi, bằng trải nghiệm cá nhân, em tin việc ham đọc của mỗi người cũng nên được khơi gợi ngay từ khi còn nhỏ. Lâu dần sẽ trở thành thói quen, thành sở thích đọc sách.
Em tin bố/mẹ nên dành thời gian đưa con đi hiệu sách ngay từ khi con khoảng 5, 6 tuổi thôi để nó được tận tay sờ, nắm, ngắm thỏa thích tranh ảnh trong mỗi trang sách. Đây là tiền đề để khơi gợi cho trẻ.
Tiếp đó, khi đã cơ bản biết đọc ổn, bố mẹ nên tìm và mua sách phù hợp với lứa tuổi, với sở thích của con.
Nhanh thôi, sau một thời gian, con trẻ sẽ chủ động tìm sách để đọc, tìm nơi để mua. Lúc này, bố mẹ cơ bản yên tâm rồi.

Trung

Xe điện
Con gái có đỡ hơn không cccm nhỉ. Con gái em năm nay 14t rồi. Chỉ hơi ương ương tí thôi chứ vẫn ngoan lắm.
Dạ, phải đến 15, 16 cơ ạ. F1 nhà em gái, trước nay ngoan như cún. Hết lớp 9, vừa đỗ PTTH chuyên (ngữ) xong là toán lý hóa quên sạch, suốt ngày hội nọ hội kia, thức khuya dậy muộn, trốn học bỏ học như ranh.

May là ít dám cãi em, với lại năm năm nay lớp 12 bắt đầu biết lo thi cử. Hy vọng tối nay cái "Ngày hội anh tài" là cái buổi nhí nhố cuối cùng của nó trước khi vào nếp của một đứa con gái trưởng thành.