[Funland] Xin các cụ mợ giúp e: tâm lý F1

Chum mẻ

Xe hơi
Lứa tuổi đấy em nào cũng chán kiểu đấy cụ ạ.
Nhất là con trai, nó sao tù tì học online mãi cả 6 tháng hơn như thế :))
Cụ xem trong chương trình có bài ngoài giáo trình thì gạt ra.
Vâng cụ, thật ra lúc bé e cũng hơi chán học, nên giờ khá thông cảm với con. Nên e chỉ yêu cầu hoàn thành bài tập cơ bản, ko bắt thêm nếm hay nâng cao , ngoài lề gì cả.
Mà hnay còn định ko làm bài thi, thì e thấy đến mức báo động rồi.

Rivers

Xe container
Nhà em 2vc cũng phải chơi kiểu vừa nắn, vừa xoa.
Lăn cũng chỉ dám dùng lõi giấy.
Dùng roi mây hay gậy các cụ biết dễ ăn chởi lắm.
Không cần làm găng hay đánh đấm gì đâu cụ, chỉ cần kệ để đánh tín hiệu cho con biết mình không ủng hộ hành động ấy là được, còn những chuyện khác cứ đối xử như bình thường tránh cho con mình cảm thấy bị cô lập dẫn đến phản ứng cực đoan, sau vài lần không được thỏa mãn tự nó sẽ biết điều chỉnh hành vi, vì có diễn tiếp thì cũng chẳng có tác dụng gì :))

Chum mẻ

Xe hơi
Cụ phải lạnh với tụi nó. Càng lạnh chúng nó càng ngon. Thằng cu nhà em có giai đoạn em tưởng em nổ đầu vì nó, thế mà rồi cũng qua. Nhưng trộm vía là ngang ngang thôi chứ ko phải dạng ko thích học. Mỗi anh cả thì năm thi ĐH có đề đạt là thi vào trường dễ nhất để có bằng thôi, còn thích đi làm hơn. Em ok ngay. 18 tuổi rồi. Nếu chúng nó tự nhận ra sai lầm thì chúng nó sẽ làm lại. Mất 1 hay 2 năm ko quan trọng nhưng sẽ ổn hơn. Cho tự chịu trách nhiệm Cụ ạ.
Vâng cụ ơi, e cũng bảo đến 18 tuổi con thích làm gì thì làm... e mong đến lúc ấy quá đi mất!

Belat Missan

Xe điện
Không cần làm găng hay đánh đấm gì đâu cụ, chỉ cần kệ để đánh tín hiệu cho con biết mình không ủng hộ hành động ấy là được, còn những chuyện khác cứ đối xử như bình thường tránh cho con mình cảm thấy bị cô lập dẫn đến phản ứng cực đoan, sau vài lần không được thỏa mãn tự nó sẽ biết điều chỉnh hành vi, vì có diễn tiếp thì cũng chẳng có tác dụng gì :))
Dùng gần hết võ rồi đấy cụ.
Thiếu nước cuối cho đi bác sĩ tâm lý để cân bằng thôi.
Đằng nào cũng phải kiểm tra xem dịch dã ở nhà mấy tháng nó ảnh hưởng thế nào :))

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ rắn quá, e mới dọa mà chưa dám làm. Nhưng nếu ko có cách nào thì cũng phải tính đến việc này thật.
Cũng đau đầu và mệt mỏi khi quyết định thế. Mỗi đứa một tính cách, bố mẹ theo sát sẽ biết nên làm gì thôi cụ. Thằng nhà em cá tính từ lớp 2 cả trường biết tên. Thích gì làm đấy và vô tổ chức mặc dù được em dạy dỗ từ bé: lớp 2 đã tự đi học, nấu cơm các món cơ bản, làm việc nhà, chơi thể thao... Giờ em đang chuyển sang dạy các cái khác cho nó làm quen để xem cậu thích gì: nấu ăn, phụ giúp em sửa chữa cơ điện linh tinh...

Chum mẻ

Xe hơi
Cũng đau đầu và mệt mỏi khi quyết định thế. Mỗi đứa một tính cách, bố mẹ theo sát sẽ biết nên làm gì thôi cụ. Thằng nhà em cá tính từ lớp 2 cả trường biết tên. Thích gì làm đấy và vô tổ chức mặc dù được em dạy dỗ từ bé: lớp 2 đã tự đi học, nấu cơm các món cơ bản, làm việc nhà, chơi thể thao... Giờ em đang chuyển sang dạy các cái khác cho nó làm quen để xem cậu thích gì: nấu ăn, phụ giúp em sửa chữa cơ điện linh tinh...
Như thế này là cụ dạy quá giỏi rồi ạ. Đúng là phải đầu tư nhiều thời gian và tâm sức, bọn e chưa dành đủ cho con thật.

DurexXL

Xe lăn
Vâng cụ ơi, e cũng bảo đến 18 tuổi con thích làm gì thì làm... e mong đến lúc ấy quá đi mất!
Đủ 18 tuổi mà F1 nhà cụ giữ nguyên quan điểm như hiện nay: thích thì làm, không thích thì không làm, đấy sẽ là họa khôn lường

Lúc đó, nói chuyện với F1 là pháp luật đấy

Rất mong Cụ thẳng tay cho F1 hiểu: đời sống phải chấp hành nguyên tắc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Là cái bạn em gặp đó ạ?

Chum mẻ

Xe hơi
Đủ 18 tuổi mà F1 nhà cụ giữ nguyên quan điểm như hiện nay: thích thì làm, không thích thì không làm, đấy sẽ là họa khôn lường

Lúc đó, nói chuyện với F1 là pháp luật đấy

Rất mong Cụ thẳng tay cho F1 hiểu: đời sống phải chấp hành nguyên tắc
Vâng cụ, nhà e, nhất là chồng e sẽ cần phải cứng rắn hơn với bọn nhỏ.

Anhduc73

Xe buýt
Gửi cụ: Cu đang bị rối loạn tâm lý chớm dậy thì. Cần chuyên gia tâm lý. Cụ không phải đưa con đi đâu cả mà chỉ cần phối hợp với GVCN và bộ phận tâm lý học đường ở nhà trường để nhờ giúp đỡ là OK (Trường nào bây giờ cũng có phòng tham vấn tâm lý học đường cụ nhé).
Chúc cụ thành công!

Chum mẻ

Xe hơi
Tại học online nó thế đấy, con em từ khi học online phát rồ vì con. Mà con em học lớp 9 rồi đấy, đang học hệ Cam. Nếu mà viết về thay đổi tiêu cực của con em từ khi học online thì em kể mấy ngày không hết. Bây giờ thì em kệ- lớp con em học có 16 cháu 1 lớp nên thầy cô quan tâm suốt ngày báo cho phun huynh- thế là em chặn hết luôn. Chán nghe về con quá rồi.
Cô giáo con e bảo - chị quan tâm đến con em thì c nhắc nhở, mà bọn e cứ để mặc con như thế thì chị cũng đành chịu. 😅 công nhận là cô rất tận tâm ạ.

Chum mẻ

Xe hơi
Gửi cụ: Cu đang bị rối loạn tâm lý chớm dậy thì. Cần chuyên gia tâm lý. Cụ không phải đưa con đi đâu cả mà chỉ cần phối hợp với GVCN và bộ phận tâm lý học đường ở nhà trường để nhờ giúp đỡ là OK (Trường nào bây giờ cũng có phòng tham vấn tâm lý học đường cụ nhé).
Chúc cụ thành công!
Em cảm ơn cụ!
Bé nhà e đang học online, mà trường làng ko biết có phòng đấy ko ạ?

Nhà em xong 1 thằng. 20 tuổi rồi. Và có vẻ ổn định tâm lý. Còn 1 thằng lớp 6. Vẫn học top đầu và khá lanh. Chưa thấy hiện tượng phản kháng. Mong chúng nó lớn nhanh thì mình già Cụ ạ.

duongvnas

Xe tải
Nhà em cũng một bạn lớp 5 đây mợ. Hôm nào không để ý là tắt cam, không trả lời cô rồi không làm bài tập. Cứ phải nhẹ nhàng tâm sự, nói chuyện với bạn ấy thì mới ổn được ạ. Thay vì chiều về đi thể dục thể thao thì em phải rủ bạn ấy đi dạo, rồi tâm sự, bày trò chơi trong khi bà xã thì cơm nước. Học online nên các con bị ảnh hưởng nhiều lắm.

Chum mẻ

Xe hơi
Nhà em cũng một bạn lớp 5 đây mợ. Hôm nào không để ý là tắt cam, không trả lời cô rồi không làm bài tập. Cứ phải nhẹ nhàng tâm sự, nói chuyện với bạn ấy thì mới ổn được ạ. Thay vì chiều về đi thể dục thể thao thì em phải rủ bạn ấy đi dạo, rồi tâm sự, bày trò chơi trong khi bà xã thì cơm nước. Học online nên các con bị ảnh hưởng nhiều lắm.
Có lẽ tại vợ chồng e cũng cuống lên, vì trước giờ rất yên tâm về bạn ý, tự dưng đợt này lại vậy.... Đúng là VC e chưa xử lý thoả đáng.

kfc1981

Xe điện
Hóng chuyện và chia sẻ với các cụ mợ. Đúng là các con ko đc đến trường nảy sinh nhiều vấn đề thật. Tuy nhiên cũng ko phải là ko có cái tốt, lâu nay việc bố mẹ bận sáng tối - con đến trường cả ngày. Cũng ít tg để mà biết hết mọi vấn đề của chúng. Việc liên lạc thông quá bên thứ 3 là nhà trường và bạn của chúng cũng chỉ là phần nào của 1 khía cạnh. Và giờ là lúc các bậc phụ huynh sẽ có đc nhiều sự nhìn nhận cũng như thấy đc cái sự học và phát triển của con mình đc tỏ tường hơn. Gái nhỏ nhà cháu (lớp 2) mà từ lúc học on cũng thấy khá nhiều điều lợi hại. Khổ nhất là xem trộm DOREMON với chơi bắn chứng. Bài vở thì nhanh nhưng ẩu hơn trên lớp. Trẻ học hành và sinh hoạt nhà cháu ko đặt mục tiêu hay kỳ vọng nhưng đúng là ngoài việc học ra ko có gì quan trọng hơn nên lúc học là phải nghiêm túc và tự giác. Những vấn đề sinh hoạt khác còn phụ thuộc nhiều yếu tố, đôi khi là bậc cha mẹ phải lựa theo chúng nó mới ổn. Gái nhà cháu bướng và lỳ, cá tính theo cháu nhận định là cực mạnh. Từ nhỏ đã bộc lộ rồi nên là vợ chồng cháu cũng toàn lựa chứ ko quân phiệt hay làm căng. Tất nhiên là vẫn ở trong tầm kiểm soát của bố mẹ. Vấn đề của cháu nhà cụ chủ thì trước hết cụ theo ý của cụ gì ở trên mà uốn nắn cháu nó," trẻ em là phải học, giống như người lớn là phải làm, mới có cơm ăn áo mặc, xong rồi mới đc làm những điều mình thích mình muốn mình đam mê" cụ kết hợp "treo thưởng" nữa xem sao. Thưởng cái cháu thích ( trong khả năng của mình) kể cả xem yt hay chơi game.

Chum mẻ

Xe hơi
Em chân thành cảm ơn các cụ mợ đã quan tâm đến tâm tư của em, vào topic e để chia sẻ và cho e những ý kiến phong phú. Qua đó e nhận thấy những điều còn thiếu sót trong cách nuôi dạy con. E cũng bình tâm hơn trước những thay đổi của con mình.
Do tửu lượng có hạn, e chưa nâng ly hết lượt với các cụ mợ được, em xin khất các cụ mợ đến mai ạ.