[Funland] Xin các cụ mợ giúp e: tâm lý F1

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nhà em giờ lớp 9 cũng xêm xêm con nhà cụ, định hướng và phân tích nhiều không nghe em cho nghỉ luôn 1 năm lớp 7, giờ bảo cho nghỉ học run ngay. Em xác định cho học 9+ và học nghề, học đại học hoặc nâng cao trình độ thì mời bỏ tiền ra, em chỉ nuôi đến 18 tuổi là mời đi làm

Chum mẻ

Xe hơi
Con cụ bị bệnh chìu chuộng quá nên làm mình làm mẩy thôi. Cụ giải thích cho nó bổn phận của nó là học hành tốt đợi 18 t thích học nghề thì học k học đi làm thuê kiếm cơm. Học hành là nhiệm vụ của nó, k học nghiêm túc bị roi vào đít do bố mẹ quất còn nếu k muốn học tự do ở nhà vào trường giáo dưỡng do CA quản, cụ giải thích cụ thể. Trẻ e học cũng như người lớn là phải đi làm...nói nó k hiểu thì roi vào đít vì lời nói bất lực bạo lực lên ngôi.
Nhà e có nói với con khá nhiều lần những ý của cụ. Về sau e nhắc lại "con thế là ko công bằng, ai cũng phải làm việc của mình".... nhưng ko ăn thua gì ạ.
Đấy là khi bọn e đi làm. Còn tối về thường e vẫn bắt con học được.... vậy nên e đang tính đến phương án phải nghỉ làm để ở nhà 😒

Chum mẻ

Xe hơi
Em biết 1 trường hợp gần tương tự F1 nhà cụ, bé gái, mẹ bé phải xin nghỉ việc và nghỉ học 1 tuần, 2 mẹ con cùng thức khuya dậy sớm làm hàng , lao động kiếm tiền như một người bình thường, sau đó thì có vẻ ổn.
Cách hày hay quá ạ. Có lẽ e cũng phải tính đến cách này.

DurexXL

Xe lăn
Ở nhà e có giao cho cháu đặt nồi cơm, rửa bát. Cậu chàng thích xếp lego, có khi ngồi cả buổi ko cần ăn, mà rất sáng tạo ạ.
Nhìn chung là đặc biệt lười học, các việc khác thì cũng ko phải chăm chỉ, trừ việc chơi 😅
Cụ trao đổi 1 lần, dứt điểm với F1 mấy ý này:

1. Sinh ra trong đời, ai cũng phải làm việc, có làm việc mới có cơm ăn
Cơm nhà mình ăn là bố, mẹ phải đi làm, và con cũng phải như vậy

2. Làm việc là Phải làm, không có chuyện thích hay không thích. Đời không phải là oshin phục vụ ý muốn cá nhân

3. Cụ thể: việc của con là PHẢI CHẤP HÀNH MỌI QUY ĐỊNH LỚP HỌC, PHẢI HỌC. Đó là công việc của con, con phải đi học giống như bố mẹ đi làm
NẾU KHÔNG CHẤP HÀNH, KHÔNG ĐƯỢC ĂN CƠM HAY BẤT KỲ THỨ J KHÁC

Nói xong, Cụ áp dụng luôn
Quan trọng là Cụ Mợ có dám làm không, vì vốn dĩ cụ mợ đã quá chiều F1 rồi

Đói 3 ngày là đi học ngay
Ngày xưa tù chính trị tuyệt thực đấu tranh mà dăm bữa còn họp cấp ủy lại thống nhất là phải ăn để có sức tranh đấu tiếp

GamCaoMayLanh

Xe container
Ông nhà cụ còn hiền. Cháu cũng bị đánh nên chán quá bỏ đi, đi được nửa ngày đói quá nghĩ bố mẹ đi tìm. Ai ngờ cụ nhà cháu gan hơn, kệ luôn. Sau biết thân biết phận phải về.
Chắc cụ ông bên lực lượng vũ trang?. Bố em đúng là rất hiền. Quá hiền kiểu biết thân biết phận trí thức tiểu tư sản.

Chum mẻ

Xe hơi
Thằng nhà em giờ lớp 9 cũng xêm xêm con nhà cụ, định hướng và phân tích nhiều không nghe em cho nghỉ luôn 1 năm lớp 7, giờ bảo cho nghỉ học run ngay. Em xác định cho học 9+ và học nghề, học đại học hoặc nâng cao trình độ thì mời bỏ tiền ra, em chỉ nuôi đến 18 tuổi là mời đi làm
Cụ rắn quá, e mới dọa mà chưa dám làm. Nhưng nếu ko có cách nào thì cũng phải tính đến việc này thật.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Ôi đội lớp 4 5 giờ khó bảo thật. Cháu ruột em cũng thế, mềm cứng các kiểu mà vẫn lười học. Việc nhà ko phải làm vì bố cháu lo cho hết.
ĐC cái cháu rất thích sang nhà chú nó chơi vì em đủ bộ điện tử từ máy tính đến ps4 đến Nintendo switch. Cuối tuần chơi nhà chú là ở tịt 2 ngày luôn.
Em hóng thớt xem có cách gì hay.

SUV1

Xe tải
em nghĩ cháu nó mới học lớp 5 nên những gì cccm nói nó không hiểu được nên càng nói càng không muốn nghe và làm ngược lại.lên tầm lớp 7~9 còn khổ nữa. mềm nắn rắn buông phải từ từ thôi. Trẻ con giờ không nói nhiều, ép nhiều với chúng nó được.

Chum mẻ

Xe hơi
Cụ trao đổi 1 lần, dứt điểm với F1 mấy ý này:

1. Sinh ra trong đời, ai cũng phải làm việc, có làm việc mới có cơm ăn
Cơm nhà mình ăn là bố, mẹ phải đi làm, và con cũng phải như vậy

2. Làm việc là Phải làm, không có chuyện thích hay không thích. Đời không phải là oshin phục vụ ý muốn cá nhân

3. Cụ thể: việc của con là PHẢI CHẤP HÀNH MỌI QUY ĐỊNH LỚP HỌC, PHẢI HỌC. Đó là công việc của con, con phải đi học giống như bố mẹ đi làm
NẾU KHÔNG CHẤP HÀNH, KHÔNG ĐƯỢC ĂN CƠM HAY BẤT KỲ THỨ J KHÁC

Nói xong, Cụ áp dụng luôn
Quan trọng là Cụ Mợ có dám làm không, vì vốn dĩ cụ mợ đã quá chiều F1 rồi

Đói 3 ngày là đi học ngay
Ngày xưa tù chính trị tuyệt thực đấu tranh mà dăm bữa còn họp cấp ủy lại thống nhất là phải ăn để có sức tranh đấu tiếp
Cảm ơn cụ rất nhiều! Tối nay e sẽ làm ngay. Viết văn bản, cho ky tên hẳn hoi.
E mới phạt chơi chứ chưa phạt ăn bao giờ.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Hồi bé em từng bị đuổi ra khỏi nhà, bị xích chân vào giường vì đi chơi nhiều, cũng tầm lớp 5 lớp 6. Chẹp nghĩ giờ mà thế thì ko ổn.

Vấn đề là Cụ có làm được việc cho đi hót phân không mà Cụ dọa nó. Với chúng nó dọa chơi chơi ko được đâu ạ.
Cụ cứ bảo không đi học thì phải đi làm để tự nuôi thân. Rồi cho đi khuân gạch thử 1 hôm. Chẳng lại xin học ngay ấy chứ. Sướng quá đâm ra lắm chuyện.
Cụ ra mấy chỗ đang xây dựng nói khó với mấy Bác thợ. Chắc được tiếng là nát người xin về. À, nhớ cho nó ăn cơm cùng thợ 1 bữa nữa ạ. Thấm ngay.

Belat Missan

Xe điện
Hồi bé em từng bị đuổi ra khỏi nhà, bị xích chân vào giường vì đi chơi nhiều, cũng tầm lớp 5 lớp 6. Chẹp nghĩ giờ mà thế thì ko ổn.
Em tý bị đuổi học hồi lớp 4.
Ngẫm mình hư nhưng ko quá như bọn trẻ bây giờ, các cụ quạt mấy bữa là ngoan.

Chum mẻ

Xe hơi
Điều quan trọng là cuộc nói chuyện thật sự tự nhiên,mình phải nhẫn nại,tôn trọng và nghiêm túc với cháu bác nhé!
Chính việc ( chưa nghiêm túc) sẽ khiến cháu nó thấy chưa đc hiểu,chưa đc tôn trọng.
Hãy cố gắng. Chúc cháu và bác sớm hiểu nhau và gia đình vui vẻ cũng như biết đc con cái muôn gì...
Vâng, e cảm ơn cụ!

Chum mẻ

Xe hơi
Vấn đề là Cụ có làm được việc cho đi hót phân không mà Cụ dọa nó. Với chúng nó dọa chơi chơi ko được đâu ạ.
Cụ cứ bảo không đi học thì phải đi làm để tự nuôi thân. Rồi cho đi khuân gạch thử 1 hôm. Chẳng lại xin học ngay ấy chứ. Sướng quá đâm ra lắm chuyện.
Cụ ra mấy chỗ đang xây dựng nói khó với mấy Bác thợ. Chắc được tiếng là nát người xin về. À, nhớ cho nó ăn cơm cùng thợ 1 bữa nữa ạ. Thấm ngay.
Nhà e ở ngoại thành, lại có vườn rau nữa, nên việc này e làm được ạ. Chỉ mong là ko phải đến mức ấy thôi ạ.
Đúng là vch e chưa đủ cứng rắn.

butchikim

Xe ba gác
F1 em con gái mà hở cái gì cũng đòi mua rồi lăn ra ăn vạ.
Bảo mãi không dc nên đang tính cho đi khám tâm lý.
Chắc các cụ phải cho đi học dần, ở nhà lâu không ổn.
Hậu quả của việc chiều quá nên nó thế chứ tâm lý gì đâu cụ, cứ cho lăn chán vài lần là ngoan ngay.
Cơ bản nhất vẫn là do được chiều.
Con cháu nhà em khóc, ăn vạ…gặp em cho khóc chán thôi, lăn chán tự đứng lên.
Không nên doạ trẻ con điều gì mà các cụ mợ không dám thực hiện (Hoặc không làm được)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cu nhà e chỉ thích chơi cụ ạ- lego, đạp xe, đọc truyện.... 😅
Lứa tuổi đấy em nào cũng chán kiểu đấy cụ ạ.
Nhất là con trai, nó sao tù tì học online mãi cả 6 tháng hơn như thế :))
Cụ xem trong chương trình có bài ngoài giáo trình thì gạt ra.

Hacking

Xe tăng
F1 em con gái mà hở cái gì cũng đòi mua rồi lăn ra ăn vạ.
Bảo mãi không dc nên đang tính cho đi khám tâm lý.
Chắc các cụ phải cho đi học dần, ở nhà lâu không ổn.
Nhà cháu cũng con gái, nhưng nếu ăn vạ cháu cho nằm kệ luôn. Muốn mua đồ gì đó giờ phải đánh đổi (ví dụ không được ngậm tay bao nhiêu ngày ...)

Nhà e ở ngoại thành, lại có vườn rau nữa, nên việc này e làm được ạ. Chỉ mong là ko phải đến mức ấy thôi ạ.
Đúng là vch e chưa đủ cứng rắn.
Cụ phải lạnh với tụi nó. Càng lạnh chúng nó càng ngon. Thằng cu nhà em có giai đoạn em tưởng em nổ đầu vì nó, thế mà rồi cũng qua. Nhưng trộm vía là ngang ngang thôi chứ ko phải dạng ko thích học. Mỗi anh cả thì năm thi ĐH có đề đạt là thi vào trường dễ nhất để có bằng thôi, còn thích đi làm hơn. Em ok ngay. 18 tuổi rồi. Nếu chúng nó tự nhận ra sai lầm thì chúng nó sẽ làm lại. Mất 1 hay 2 năm ko quan trọng nhưng sẽ ổn hơn. Cho tự chịu trách nhiệm Cụ ạ.