[Funland] Xin các cụ lời khuyên khi vào nghề sale ô tô lướt/ cũ

Sakai Việt Nam

Xe điện
Có thằng bạn giờ là CEO nổi tiếng, hôm nay lên face chém ầm ầm: Để trở thành người bán hàng vĩ đại bạn phải làm đi làm lại những việc đơn giản nhất, nhỏ nhặt nhất ..hàng nghìn lần, nếu ko dù bạn có thông minh đến mấy cũng chỉ giỏi chém gió trên facebook thôi. Mình chột dạ, lâu lắm mình ko nhắn tin, trước giỏi việc này lắm, chát yahoo cho gái 2 tin chết 1, hôm thì ăn bạch thủ, đôi lúc xiên 3, giờ toàn bốc máy gọi luôn, có khi thế mà giờ vẫn chưa vĩ đại. Nghĩ là làm lôi điện thoại ra nhắn tin cho số đầu tiên trong danh bạ khách hàng: (nhắn zalo cho đỡ tốn)
- Anh mua lu ko?
- Có, giá nhiêu
- ...xxx đồng anh ah
- ok. Nhắn số tài khoản, anh chuyển luôn

Thánh thật, nguời giỏi có khác, nói trăm câu dại ắt có câu khôn. Mai làm cái group phang 8.000 số đt trong danh bạ, chỉ cần sác xuất như oánh đề thôi là chắc mình đc dựng tượng nghề sale cũng lên

Sakai Việt Nam

Xe điện
Hơn 20 năm làm sale, Kế hoạch kinh doanh với tôi là trò chơi của xác suất và những con số, đừng thần thánh hoá bất cứ mô hình sách vở nào, hãy chọn luợng hóa xác suất riêng cho mình.

Nếu xác xuất thành công cuả bạn là 1/10, có nghiã trong tháng bạn nên gọi 10.000 cuộc điện thoại, tìm được 1.000 khách hàng có "nhu cầu", lọc ra được 100 khách hàng xác định "thời điểm" mua trong tháng, 100 khách hàng đó chỉ có 10 người có "khả năng thanh toán" và sẽ bán được 1 máy. Vậy nếu muốn bán 2 máy bạn chỉ cần gọi 20.000 cuộc điện thoại tìm khách hàng.

Xác suất của bạn sẽ tăng lên theo thời gian, kinh nghiệm, nhạy cảm, tốc độ, chăm chỉ và cách sắp xếp khoa học...hãy dành sự "Thông minh" cho các học giả viết sách. Việc của bạn là làm và làm...và nếu may mắn, một ngày nào đó bạn sẽ đủ kinh nghiệm thực tế để "Thông minh" thực sự

Khi tuyển nhân viên sale tôi thường hỏi: em có phải khách ViP của hãng viễn thông nào ko? Nếu câu trả lời là ko điều đó có nghĩa bạn chưa phù hợp với triết lý Sale của tôi
Ah. Đừng áp dụng đi bán mỳ tôm nhé, ko lại lõm tiền mạng

Dép tổ ong.

Xe tăng
Em thắc mắc các showroom xe cũ có kênh nào mà tìm được nhiều người bán xe thế nhỉ?
Cũng có nhiều kênh khác nhau cụ ạ, nhưng phổ biến các nguồn xe là:
1. "Luộc" của saloon/thợ/chợ xe khác, xe cũ có biên độ dao động giá rộng nên nhiều khi "luộc" lại về bán vẫn có lãi (thằng bạn em thi thoảng nó lại làm 1 chuyến vào Nam rồi "nhặt" mỗi saloon 1 vài chiếc, đủ 1-2 xe lồng là nó cắp về; hoặc gần hơn thì nếu cụ hay xem mấy ông hay livestream ở mấy chợ ô tô cũ thì có khi hôm nay thấy chiếc này ở Hải Dương, mai mốt nó lại lên sóng ở 1 chợ nào đó trên Bắc Ninh, Bắc Giang, Long Biên...)
2. Nguồn xe từ cánh thợ nhỏ địa phương, họ không đủ tiềm lực ôm hàng từ người dân/hoặc ôm thì khó bán, nên có thông tin dân bán là báo saloon lên múc, thợ ở giữa nhận hoa hồng.
3. Trực tiếp từ dân nâng đời xe - trao đổi mua bán
...

quanvnu

Xe tải
Cũng có nhiều kênh khác nhau cụ ạ, nhưng phổ biến các nguồn xe là:
1. "Luộc" của saloon/thợ/chợ xe khác, xe cũ có biên độ dao động giá rộng nên nhiều khi "luộc" lại về bán vẫn có lãi (thằng bạn em thi thoảng nó lại làm 1 chuyến vào Nam rồi "nhặt" mỗi saloon 1 vài chiếc, đủ 1-2 xe lồng là nó cắp về; hoặc gần hơn thì nếu cụ hay xem mấy ông hay livestream ở mấy chợ ô tô cũ thì có khi hôm nay thấy chiếc này ở Hải Dương, mai mốt nó lại lên sóng ở 1 chợ nào đó trên Bắc Ninh, Bắc Giang, Long Biên...)
2. Nguồn xe từ cánh thợ nhỏ địa phương, họ không đủ tiềm lực ôm hàng từ người dân/hoặc ôm thì khó bán, nên có thông tin dân bán là báo saloon lên múc, thợ ở giữa nhận hoa hồng.
3. Trực tiếp từ dân nâng đời xe - trao đổi mua bán
...
Ý em hỏi là kênh thông tin nào để mua được xe cũ trong dân, xe chính chủ. E thấy hiện nay các showroom xe cũ liên tục mọc ra rất nhiều, chỗ nào cũng rất nhiều xe chứ ko lẻ tẻ vài con. Tìm mua xe cũ trên internet thì 99% tin rao của thợ, có xe dân rất ít. Em biết các thợ xe có đội hoa tiêu riêng nhưng cũng chưa rõ đội này hoạt động thế nào. Khả năng là cả một mớ liên kết các gara, xưởng dịch vụ họ thường xuyên tiếp xúc với chủ xe nên là biết được ý định bán xe, đổi xe rất sớm của chủ xe và đặt vấn đề sớm dù giá thì ko thể tốt bằng chủ xe tự bán

Hangnganoidia888

Xe đạp
Sale ô tô nếu có duyên thì kiếm khá. Xog có ít vốn lm việc khác.

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun