[Funland] Xin các cụ các mợ tư vấn về loại Smart watch nào có chức năng đo SPO2.

.Bo My

Xì hơi lốp

koolnet

Xe tải
HW band 6 nhé. Giá bt khoảng 1 củ. Trước em đeo đi chạy mà đợt rồi covid đưa cho mẹ em dùng theo dõi spo2. Theo dõi liên tục cả ngày, có cảnh báo khi khó thở spo2 xuống thấp khá là hữu dụng, ngồi dậy tập thở 1 lúc spo2 lại lên. Thực ra cái cảm biến spo2 này cũng đơn giản thôi không có gì cao siêu cả đâu, trước mấy dòng S hay Note cũ của Samsung cũng có. Cái đểu đểu mấy chục k kẹp ngón tay em cũng test qua thấy cũng tương đối ổn lệch vài % không đáng kể.

Bobbo

Xe điện
HW band 6 nhé. Giá bt khoảng 1 củ. Trước em đeo đi chạy mà đợt rồi covid đưa cho mẹ em dùng theo dõi spo2. Theo dõi liên tục cả ngày, có cảnh báo khi khó thở spo2 xuống thấp khá là hữu dụng, ngồi dậy tập thở 1 lúc spo2 lại lên. Thực ra cái cảm biến spo2 này cũng đơn giản thôi không có gì cao siêu cả đâu, trước mấy dòng S hay Note cũ của Samsung cũng có. Cái đểu đểu mấy chục k kẹp ngón tay em cũng test qua thấy cũng tương đối ổn lệch vài % không đáng kể.
Chuyện sống chết nên vài % quan trọng lắm cụ

jazzzzz

Xe lăn
Đo đc nhưng k chính xác, có lúc xuống dưới 90 luôn, em đã dùng garmin 945 và coros verrix 2.

Chỉnh sửa cuối:

ledzunghlhb

Xe buýt
Thiết bị đo Spo2 nó cũng rẻ, làm sao cụ phải mua loại tích hợp làm gì. Em đang đeo Garmin fenix 6 có chức năng đo Spo2 đây, nhưng cũng chả tin nó.

Hiendai

Xe tăng
Thiết bị đo Spo2 nó cũng rẻ, làm sao cụ phải mua loại tích hợp làm gì. Em đang đeo Garmin fenix 6 có chức năng đo Spo2 đây, nhưng cũng chả tin nó.
Cái loại rẻ, hoặc thậm chí đắt nhưng vẫn là kẹp ngón thì nguyên lý đo vẫn giống nhau thôi. Độ chính xác vẫn chả tin được nếu theo yêu cầu của cụ.
May ra có loại đo cho người nằm trên giường bệnh thì đủ theo yêu cầu của cụ.
Quan trọng là cách đo và cách dùng.

mamtom7981

Xe buýt
cám ơn cụ, em cũng đang tham khảo con này cám ơn cụ

mamtom7981

Xe buýt
Gửi các cụ, em muốn mua để tích hợp theo dõi được luôn khi vận động nên mới hỏi smart watch chứ đồ y tế thì nên mua đồ chuyên dụng là chuẩn rồi cụ.
Đồ đo chuyên dụng chỉ đo từng lúc, còn đồng hồ thì nó sẽ đo theo tần suất tự động và sẽ có cảnh báo, lúc đó mang cái đo chuyên dụng ra xác nhận sẽ an tâm hơn các cụ ạ.

landaumuaxe

Xe điện
e thì hay dùng con jumper 500D kẹp ngón tay, nhà e có máy con đh của bọn trẻ con như miband hoặc s10 e có đo thử thì bọn này e thấy thường đo sp02 được 96~97, trong khi kẹp ngón cái máy kia e đó được 99~100.
Nên e k dùng mấy đồ tích hợp, như cụ trên nói, giá thành nó k quá đắt, mà nó được thêm tim, thêm PI thì đầu tư vài trăm k cho nó cũng k tệ

ericvn

Xe đạp
700k mua được con đo spo2 tốt rồi thì mua smartwatch làm gì bác

tvu732

Xe buýt
Nguyên tắc của đo SpO2 là phải ở đầu ngón tay (chỗ tia sáng bắn vào mạch máu dễ nhất), cộng với phải kẹp chặt. Smartwatch các cụ toàn đeo ở cổ tay, da dày, lại đeo lỏng lẻo lên xuống thì đo chính xác bằng thiết bị kẹp thế nào được.

Em thật, cụ chủ nên bỏ tiền mua 2 thứ tách riêng, hoặc nếu cụ không thể thao gì lắm hay không cần gọi điện thoại trên cổ tay thì vứt xừ cái smart watch đi. Còn nếu cụ vẫn thích mua smartwatch thì em bày cho thế này:

Cụ mua con nào cũng được miễn không phải hàng rởm quá. Tắt tính năng theo dõi SpO2 cả ngày đi vì nó không chính xác. Khi nào cần đo thì cụ tháo đồng hồ ra đặt đúng phần cảm biến lên đầu ngón tay, giữ yên. Nó sẽ cho ra kết quả khá cao gần với máy SpO2 chuyên dụng. Còn nếu cụ vẫn để ở cổ tay thì cần con đồng hồ có review tốt một chút (e hồi trước dùng Garmin Venu 2S là loại mới nhất, có nhiều cảm biến hơn đời cũ), và đeo chặt. Kết quả sẽ vẫn không thật bằng máy SpO2 đâu nhưng được cái ổn định nên cụ vẫn có thể tính ra mức thế nào là an toàn, thế nào là nguy hiểm. Ví dụ khi so với máy chuyên dụng, dưới 97 là có vấn đề thì với con Garmin nhà em, dưới 92 mới thành vấn đề.

tvu732

Xe buýt
Gửi các cụ, em muốn mua để tích hợp theo dõi được luôn khi vận động nên mới hỏi smart watch chứ đồ y tế thì nên mua đồ chuyên dụng là chuẩn rồi cụ.
Đồ đo chuyên dụng chỉ đo từng lúc, còn đồng hồ thì nó sẽ đo theo tần suất tự động và sẽ có cảnh báo, lúc đó mang cái đo chuyên dụng ra xác nhận sẽ an tâm hơn các cụ ạ.
SpO2 không phải là thứ cần theo dõi liên tục cụ ơi. Với người bình thường, không phải dạng dễ đột quỵ bất ngờ, thì khi vận động đến mức tới hạn, cơ thể tự sẽ phát ra tín hiệu cảnh báo (chóng mặt, thở dốc, xây xẩm mặt mày...) còn trước khi cái máy của cụ có thể biết được cơ. Lại nói cụ đang vận động, mồ hôi túa ra đầy tay, đồng hồ trượt lên trượt xuống thì lấy gì mà đo chính xác được. Đo nhịp tim còn dễ bị sai nữa là.
SpO2 theo dõi 24/24 chỉ là chiêu quảng cáo, vừa không để làm gì, độ chính xác kém, lại tốn pin nữa. SpO2 chủ yếu để theo dõi khi có bệnh như Covid và khi ngủ để xem có mắc chứng ngưng thở khi ngủ không. Cùng lắm cụ đeo khi ngủ vài tuần để theo dõi, đến khi thấy bình thường rồi thì tắt béng nó đi cho đỡ tốn pin.

cocsku

Xe cút kít
Cái loại rẻ, hoặc thậm chí đắt nhưng vẫn là kẹp ngón thì nguyên lý đo vẫn giống nhau thôi. Độ chính xác vẫn chả tin được nếu theo yêu cầu của cụ.
Vâng, em nghĩ loại đo kẹp ngón tay với các đồng hồ chắc độ chính xác giống nhau!

cocsku

Xe cút kít
Con Samsung S8 của em cũng có này. Chưa đo bao giờ cả!

giang.nguyen

Xe điện
Vâng, em nghĩ loại đo kẹp ngón tay với các đồng hồ chắc độ chính xác giống nhau!
SpO2 ko kẹp ngón thì kẹp đâu hở cụ? Hay phải tính đến loại máy đo đặt xâm lấn trong động mạch trong phòng ICU bệnh viện?

ledzunghlhb

Xe buýt
đây em ko bàn về nguyên lý đo. Nhưng rõ ràng 1 điều không ai dùng SW để đo Spo2 mà dùng trong điều trị y tế. Giá trị đo của SW chỉ mang tính chất tham khảo là chắc chắn. Việc chấp nhận thiết bị đo Spo2 (loại kẹp ngón) trong điều trị y tế là chắc chắn, vậy mà cụ cũng ko tin sao????

ubisapro

Xe trâu
E dùng AW để mỗi nhận tin nhắn và cuộc gọi. Còn mấy cái loại đo linh tinh e tắt hết, chả để làm gì :D

mamtom7981

Xe buýt
đây em ko bàn về nguyên lý đo. Nhưng rõ ràng 1 điều không ai dùng SW để đo Spo2 mà dùng trong điều trị y tế. Giá trị đo của SW chỉ mang tính chất tham khảo là chắc chắn. Việc chấp nhận thiết bị đo Spo2 (loại kẹp ngón) trong điều trị y tế là chắc chắn, vậy mà cụ cũng ko tin sao????
Cám ơn cụ, ở đây không phải không tin mà là hai cách sử dụng khác nhau cụ ạ, SW có chức năng đó để nó đo và cảnh báo khi giá trị đo xuống thấp, còn việc xác nhận phải là thiết bị chuyện dụng,
SW nó đo và báo cho mình xu hướng cũng như ngưỡng của SW để mình chủ động kiểm tra xác nhận cụ ạ.

ledzunghlhb

Xe buýt
Cám ơn cụ, ở đây không phải không tin mà là hai cách sử dụng khác nhau cụ ạ, SW có chức năng đó để nó đo và cảnh báo khi giá trị đo xuống thấp, còn việc xác nhận phải là thiết bị chuyện dụng,
SW nó đo và báo cho mình xu hướng cũng như ngưỡng của SW để mình chủ động kiểm tra xác nhận cụ ạ.
Em trả lời cụ kia cơ. Nhưng nếu đo Spo2 của SW thì nhìn số đo là muốn nhập viện rồi cụ à!